Laptop Acer

Mở hộp Nokia 215 bị "lãng quên" gần một thập kỷ...

Kính Cận 0_0
2/6/2024 10:57Phản hồi: 122
Mở hộp Nokia 215 bị "lãng quên" gần một thập kỷ...
Gần 10 năm khoảng thời gian rất dài mình đã giữ mới chiếc Nokia 215 từ lúc mua đến nay mới quay video chia sẻ với anh em, một chiếc video kỉ niệm năm tháng… thời gian đi qua chiếc hộp cũng dần chuyển màu vàng theo năm tháng, nhưng chiếc máy vẫn còn mới đẹp như ngày nào.

Video mở hộp Nokia 215 (2015)

Nokia 215 2015 9.jpeg
Nokia 215 phiên bản năm 2015, mình mua với giá là 800.000 đ, đây cũng là mức giá cao cho một chiếc điện thoại dòng phổ thông nghe gọi ở thời điểm đó.

Nokia 215 2015 4.jpeg
Nokia 215 (2015) lúc này mảng điện thoại Nokia đã được Microsoft mua lại, cũng là một trong những chiếc máy dòng phổ thông hiếm hoi sau cùng mình cảm nhận có mức độ hoàn thiện tốt và bền như những chiếc máy nghe gọi dưới thời Nokia còn sản xuất, bởi những chiếc điện thoại Nokia sau này hay dưới thời HMD Global thì không còn bền như thế nữa, minh chứng là nhiều chiếc khác sản xuất sau này mình có mua và giữ như mới nhưng buồn sau vài năm là máy gặp lỗi, hoặc màn hình có hiện tượng đốm sáng trắng lấn vào màn hình hiển thị phía bên trong…

Nokia 215 2015 5.jpeg
Nokia 215 (2015) có 3 màu: trắng, đen và xanh. Mình chọn mua màu xanh vì màu này rực rỡ đẹp như dòng Nokia Lumia. Chiếc hộp máy theo năm tháng đóng hộp rồi chuyển nhà bao lần theo mình ở Sài Gòn cũng dần ố vàng theo thời gian.

Nokia 215 2015 3.jpeg
Nokia 215 2015 10.jpeg
Toàn bộ phụ kiện đi kèm theo Nokia 215 (2015): sạc micro USB, tai nghe WH-108, máy và viên pin mình đã gắn sẵn vào thân máy.

Nokia 215 2015 17.jpeg
Gần 10 năm nhưng màn hình Nokia 215 vẫn giữ được tình trạng hiển thị mới đẹp. Máy sử dụng lớp vỏ nhựa Polycarbonate như dòng smartphone Lumia, so với những chiếc máy dòng nghe gọi khác trên thị trường thường sử dụng lớp vỏ nhựa thường, thì lớp vỏ Polycarbonate trên Nokia 215 bền hơn rất nhiều, cho máy cảm giác cầm sử dụng cũng đã hơn.

Nokia 215 2015 18.jpeg
Bàn phím máy phủ một lớp cao su mềm bên ngoài cho cảm giác bấm rất êm tay và nhẹ nhàng, tuy nhiên bàn phím này sẽ dễ bong lớp cao su đen phủ bên ngoài, anh em dùng lâu ngày hay bàn tay thường xuyên ra mồ hôi tay thì một thời gian bàn phím sẽ lốm đốm trắng ở những điểm bị bong lớp cao su đen phủ bên ngoài ra.

Quảng cáo

Nokia 215 2015 6.jpeg
Mở nắp pin ra bên trong mọi chi tiết vẫn giữ nguyên độ mới, đẹp.

Nokia 215 2015 13.jpeg
Mặt lưng Nokia 215 cũng trang bị một chiếc camera, nhưng nhìn chung camera dòng nghe gọi còn mấy ai sử dụng.

Nokia 215 2015 19.jpeg

Hy vọng khi đọc được bài viết này anh em sẽ thích và tìm lại một thoáng kỉ niệm vui. Anh em hiện còn dùng điện thoại dòng phổ thông đi kèm với smartphone hay không? Cũng như anh em có kỷ niệm gì với chiếc điện thoại cũ của mình mời chia sẻ? Hoặc nếu được trên tay chiếc điện thoại kỉ niệm tiếp theo mà năm xưa anh em yêu thích sẽ là chiếc máy nào?

Cảm ơn anh em đã đọc và đừng quên bấm thích cũng như đăng ký kênh YouTube để mình có động lực viết thêm nhiều bài chia sẻ mới nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tính mua sau này bán đồ cổ hay gì mà để tận 10 năm
@nguyenvietthe nếu vậy thì đã k khui hộp rồi
@nguyenvietthe Nếu không để tận 10 năm thì sao có bài viết trải nghiệm này
Buồn ghê...
@nguyenvietthe tha hồ mà chọi
@nguyenvietthe Loại máy rác rưởi mua về mất công lưu trữ
các phiên bản feature phone của HMD (Nokia) giai đoạn sau này xài khá ok. Nghe gọi sóng tốt ở cả vùng miền núi cao. Âm thanh rõ, không có chút vấn đề gì. Các sản phẩm trước 2019 không đánh giá cao lắm. Khá chập chờn và thường xuyên bị tình trạng tín hiệu nghe gọi yếu ở vùng miền cao.
@Kính Cận 0_0 Thời Nokia công nhận cho dù chất liệu thép hay nhựa gì đều rất hoàn tiện từng đường nét dù là nhỏ nhất. nhất là thời mấy series E, năm 2008 mua E71 về ngắm thôi cũng thấy phê rồi
@Bảo-Duy Mình vẫn còn giữ chiếc Nokia E71 để sắp xếp chia sẻ với anh em, chiếc đó đúng là rất nhiều cảm xúc thời đó
@Kính Cận 0_0 chuẩn Bác ạ, hồi 2017-18 em cuồng mua 4 con 3310 mỗi con 1 màu, cả 4 con đều bị cái lỗi ngỡ ngẩn, đang sd, thì tự tắt ngẩm nguồn, như máy tàu, thi thoảng bị, rất là bực mình.
Sau mua con 8250 hay 30 j đó có 4g mới ra mắt hơn năm mà 1,4tr về sd, thì máy to, màn to ... màn ko nét.. nói chung thiết kế quá chán, pin ko bền ngon, hoàn thiện kém
Tết vừa rồi Em mua 215 đổi trả thế gới dd 500k thấy hài lòng, máy ko cam, 2 sim 4g, phím cao su, bấm nhanh nhạy
@ducnhan31 các phiên bản sau này pin cực tệ, nhất là máy nào có HDH gì đấy 1 ngày, 1 ngày rưỡi hết pin rồi, đọc bình luận trên TGDĐ chê đủ điều về mấy con NOKIA này, không còn bền và trâu chó như thời trước để cả tuần nữa
Nói chung bây giờ bỏ ra 2tr là có điện thoại mới 100% đầy đủ các tiện ích rồi. Vì thế mấy con nokia này cực ít người mua.
A6_YoonA
TÍCH CỰC
4 tháng
@Nông dân tập ship Tuỳ thuộc nhu cầu thôi, người già họ ko tiếp cận các mạng xã hội nhiều, các kênh liên lạc toàn bạn già với nhau nên hầu hết là kênh truyền thống, nên chuyện họ dùng ip ko sim chỉ để đọc báo cũng là bt
@A6_YoonA Nói chung mỗi người mỗi nhu cầu bạn ạ, không thể áp đặt nhu cầu của mình cho người khác. Thế hệ ba mẹ sau này tiếp cận với công nghệ thì việc về già dùng smartphone là bình thường đơn giản...

Nhưng thế hệ ba mẹ ngày trước nữa không tiếp cận công nghệ nhiều việc dùng smartphone để bật camera chụp ảnh hay vào Zalo để gọi con cháu là một việc rất khó khăn thế nào bạn quan sát sẽ hiểu...và bố mẹ thời đó đã quen với điện thoại bàn phím cứng và khi già tay chân cũng yếu hơn việc bấm phím cứng vẫn nhanh và cho cảm giác hơn lướt trên phím ảo....
@Kính Cận 0_0 Ba má mình hiện 70 tuổi, xài smartphone từ sớm kkkkkk. Từ cục gạch đã chuyển sang Nokia Lumia 520 đầu tiên, sau đó là Samsung Galaxy J7 Prime, và hiện tại là Google Pixel 5. Ổng bả chưa mua cái iPhone nào và cũng ko xài iPhone bao giờ mặc dù đang chạy ô tô, một thằng con giấu tên sống với ổng bả từ nhỏ cho hay 😁
@hiepmu Xài smartphone từ sớm thì dễ rồi, còn ông bà mà trước không dùng thì họ vẫn quen với bàn phím cứng hơn
Bà dì nhà này vẫn dùng
vietkam
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@itxuankha Nó vẫn có cái hay riêng. Mình vẫn đang dùng con blackberry 9320 cho nghe gọi.
màu sắc làm nhớ đến Nokia windows phone ngày xưa quá
@hoanglong0712 Màu sắc nó như Lumia 1520
@Kính Cận 0_0 Thời Nokia Lumia màu sắc đt đẹp và sinh động. M có dùng 1 chiếc 1020 màu vàng với cụm camera to màu đen cực kì nổi bật. Dùng 1 chiếc 830 rất mỏng màu cam cực kì rực rỡ. Và 1 chiếc Lumia 930 màu xanh Green cũng đẹp vãi ò. Giờ đt có mỗi vài màu trắng đen đơn điệu. Apple có dòng Xr màu đẹp thì bỏ. Haizz
@zer0_7 Điện thoại giờ màu sắc đẹp cũng nhiều mà, Sony có Xperia, rồi Moto...chỉ là một số hãng ít xuất hiện truyền thông ở VN
Qua fb có ông bán Nokia N72 5 triệu, cam kết chưa từng sử dụng. Nhìn đẹp mê li
@Ngoknc Hàng còn mới nguyên seal thì giá cao lắm
@Ngoknc Làm gì còn nokia nào nguyên tem hả bác? Lừa hết thôi
Mấy con này Nokia mà ko còn là Nokia nữa. Phake.
audi2468
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Máy này thời microsof rồi.không có gì đặc biệt cả.và 800k khoảng năm 2015 không có gì mà mod bảo là gia cao chả dòng phổ thông
@audi2468 Giá cục gạch năm 2015 là cao rồi còn gì nữa bạn.
@Kính Cận 0_0 Cục gạch thời 2009 mình mua Nokia 1202 đâu đó hơn 700k rồi. Giờ vẫn còn sạc để duy trì em nó.
audi2468
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Kính Cận 0_0 Ko biết thế nào là cao với thấp so với ô. Nhưng năm 2004 mấy con đen trắng của nokia giá đã 5-600k-1tr .mà 2015 800k ô bảo giá cao thì chắc là do kinh tế lúc đó của ô chưa đủ mạnh.hoặc ô quá keo kiệt trong việc chi tiêu.chứ năm đó 800k là giá phổ thông để mọi ng tiếp cận điện thoại rồi
tính ra nokia chuông basic quá ok
Đại vương đã băng hà, nhìn Nokia lại nhớ thời đi học cấp 3 vs ĐH
@không_bị_sốt Nokia hãng vẫn còn sống tốt và khỏe mà, chỉ có mảng điện thoại họ không quan tâm lâu rồi nên để HMD Global mấy năm rồi thôi
anhlt
CAO CẤP
4 tháng
Phải có hộp của cty Đông Nam hồi xưa mới hiếm 😁
@anhlt Bác này chắc 7x-9x nè. Ngày xưa Nokia chỉ có đúng 1 store chính cực sang ở trung tâm SG. Đúng là thời đó Nokia nó ở đẳng cấp khác bọt 😄
chanhthi
TÍCH CỰC
4 tháng
Điện thoại thời Nokia rất đáng sở hữu, mỗi dòng máy mới là một cải tiến cả về ngoại hình lẫn tính năng chứ không phải 100 cái như 1 như bây giờ. Mỗi hãng đều có bản sắc riêng không ai giống ai chứ không phải bắt chướt nhau như bây giờ. Nokia, Sony Ecricson, Motorola, Asus, HTC. Hơn 10 năm trước tối ngày lên tinhte để đọc tin Nokia thôi. Flagship Nokia mỗi lần ra mới là diễn đàn xôm tụ lắm, bàn luận chửi lộn quá trời. Tới lúc trực tiếp ra mắt thì như chờ giao thừa... Vì lúc nào Nokia cũng tiên phong ra cái mới...
@chanhthi Giờ thì thực dụng hơn, chơ bay bổng quá là dễ chết lắm
chanhthi
TÍCH CỰC
4 tháng
@Kính Cận 0_0 Ngày xưa ghét Samsung. Giờ bắt buộc phải xài.
@chanhthi Sao lạ vậy
thiên hạ ai cũng hoài cổ thì chắc nhân loại sớm về thời đồ đá
@fioh_tuananh Bớt rác công nghệ thì có. Hàng mới họ vẫn mua sử dụng, hàng cũ mua sưu tầm. Ai cũng vậy thì lượng rác công nghệ cũng giảm đáng kể rồi
@Ngứa Mắt nó sẽ chỉ cổ suý cho rác thải công nghệ nhiều hơn vì hàng đời cũ không được sớm tái chế
@fioh_tuananh ;)) tái chế lấy vàng trong mạch là chính, còn lại vứt đi đâu bro ?
@Ngứa Mắt nhựa, pin.... đầy, còn hơn giữ lại đống rác công nghệ trong nhà.
Đang giữ 1 chiếc Nokia chuối do Tinh Tế gửi tặng đợt 2018, tính tới giờ mới được 6 năm. Máy vẫn trong tình trạng nguyên seal chưa lột, có nên khui & làm bài trên tay ko ta? 😁
@crazysexycool1981 Nokia chuối dòng về sau này của HMD Gloabl làm không bền như các dòng cũ, em giữ 2 máy đen và vàng để thời gian thì màn hình không còn đẹp và xuất hiện đốm trắng dần
Đây là gọi là của để dành ! Cơm chưa ăn gạo còn đó mà ! Tiếc là em nó không sử dụng được nữa!
@Emranhieulam1990 Làm sao không sử dụng được nữa bạn
@Kính Cận 0_0 Nó chạy 2 G
Sáng mới nhận con này thay pin ...
@Bão Sài Gòn Pin hãng luôn hay pin bên khác bạn, mình có mấy chiếc cũng không lên nguồn, có thể pin hỏng
@Kính Cận 0_0 Hàng cty chứ hãng thì ko có đâu ..mà xài ok
@Bão Sài Gòn Em định mua con này cũ về làm kỉ niệm một thời ước mơ thì có pin thay không bác?
@lucas_mufc Có hết nha bạn
để 20 năm nữa thì cũng không có giá trị đâu
@99v9.9999 200 năm nữa cũng chẳng có giá trị mấy nữa.
@@ ict đúng rồi, cắt sóng 2G thfi thành cục gachj đúng nghĩa. Mong nhà nước cắt sóng 2G từ sớm, chứ đợi đến tháng 10 hơi muộn
@ ict
TÍCH CỰC
4 tháng
@fioh_tuananh Nhiều người vẫn còn than vụ tắt 2G này với lý do nghèo 😃
@@ ict toàn bọn ảo tưởng mong giữ mấy cái điện thoại xưa 2G để bán lùa gà (cắt sóng 2G thfi thành cục gạch đúng nghĩa sẽ mất giá)
Đó mới đúng là Nokia. Bây giờ chẳng còn chất gì của Nokia nữa
Giờ này mà còn che emei với serial làm gì nữa nhỉ? Kỹ quá.
@maicasio Mình cũng chẳng kỹ, nếu bạn xem thì trong các bài viết mình không che bao giờ. Nhưng mình được nhiều bạn nước ngoài khi xem video họ hay chia sẻ với mình nên che IM lại, nhưng đôi lúc tự quay quen tay cầm chứ mình chẳng che bao giờ, bạn có thể đọc lại các bài mình đã chia sẻ trên này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019