Một ngày ở Đà Lạt với lens Fuji 60 macro: Ống cũ, lỗi khẩu, lấy nét chậm nhưng hình thì ưng cái bụng

13/12/2023 15:41Phản hồi: 35
Một ngày ở Đà Lạt với lens Fuji 60 macro: Ống cũ, lỗi khẩu, lấy nét chậm nhưng hình thì ưng cái bụng
Vì tính chất công việc thường xuyên chụp hình chi tiết sản phẩm nên lens macro là công cụ yêu thích của mình. Trước mình hay dùng chung lens của công ty nhưng thấy hơi phụ thuộc nên mình tự mua một cái lens cũ cho riêng mình. Lens 60 macro thì chắc anh em chơi máy Fuji không còn lạ gì, nó đã hơn 10 năm tuổi nên motor lấy nét chậm, ồn nhưng chịu được 2 cái đó thì chụp ra ảnh cũng khá lắm.

Cúc hoạ mi tím.

Cây môn.

Hoa tiểu quỳnh.

Hoa phong lữ trắng.

Phong lữ hồng, đứng giữa rừng phong lữ chụp hình đẹp lắm.

Ruồi trên nụ cúc, con ruồi này nhỏ lắm, cỡ cái đầu đũa thôi mà chụp macro nên nhìn to.

Hoa gì đó mình không biết tên.

Hoa này cũng không biết tên, nhờ anh em giúp với.

Quảng cáo

Hoa cà tím.

Trái cà chua, nhỏ cỡ đầu ngón tay út.

Dâu tây.

Mầm salad, tấm này mở khẩu quá và mầm thì nhỏ nên nét được có chút xíu.

Quảng cáo

Cái mầm bên trên sẽ lớn lên thành đống salad này nè.

Oải hương.

Vẫn là oải hương.

Cũng là oải hương (Hương là tên vợ mình nên oải tới 3 tấm).

Con dê núi, một quán cafe ở Đà Lạt nuôi để cho khách thăm quan và chụp hình.

Lạc đà Alpaca, háu ăn và hiền lành.

Cháu trai của mình, đẹp trai, ngoan, tinh tế và chụp hình đẹp.

Đà Lạt mùa này lạnh rồi, anh em tranh thủ đi chơi đi, đã lắm.

Hoàng hôn trên đường quốc lộ 28 từ Đà Lạt về lại Sài Gòn.

Bạn cùng chung cư với mình, xinh đẹp, mạnh mẽ và võ công cao.

Toàn bộ hình được mình chụp bằng máy Fuji XE4 và lens 60 macro. Cái lens này mình mua giá 6 triệu, nó bị lỗi loạn khẩu (khi vặn từ 3.2 trở xuống thỉnh thoảng nó nhảy lên 7.1 thay vì xuống 2.8 và 2.4) mình có tìm hiểu thì thấy nhiều người bị, bệnh chung của lens này, bệnh không quá nặng thì vẫn dùng được và mình quyết định dùng chứ không trả lại cho người bán hay sửa. Phần lớn hình ảnh các sản phẩm mà mình trên tay trong năm 2022 và 2023 đều được chụp từ combo này.
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lens này chất lượng ảnh ngon, mình có một thời gian dài dùng nó, chỉ có điều lấy nét chậm và hơi thò thụt, filter 39mm khó tìm filter. mình từng dùng 2 lens này và may chưa có lens nào bị lỗi khẩu.
Em cũng đang dùng lens này để chụp sản phẩm. Macro 1:2 của con này cũng đủ dùng. Ảnh lên cũng no màu nịnh mắt. Chụp chân dung cũng quá ổn luôn. Với hên con của em k bị lỗi nhảy khẩu hehe
Lens chụp đã ghê á. Mình thì không hay dùng lens macro lắm nên sắm 1 cái tube macro thỉnh thoảng chụp sản phẩm vs chụp kiến thôi kk
Lens này mình dùng khá thích, chụp macro vs chân dung luôn. Mình dg dùng xe3 vs fuji 60 macro vs 23mm f2
lo_gi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Hồ Quốc Trí grain nhìn đã quá.
Xe4 so với x100v có nên mua x100v ko bác
@ewgatwtwqt4fdas Xe4 oke hơn chứ. X100v làm máy backup đổi gió thì dc
NTLam86
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@ewgatwtwqt4fdas X100V ko chỉ là 1 cái máy ảnh, nó là 1 hệ tư tưởng.
Mình thích cái Tube Meike, cắm ống nào cũng được. Chụp macro tiện hơn ống có trang bị Macro sẵn. Nhưng DOF mỏng quá, khó chụp
@ngghuyy DOF mỏng quá khó chụp lắm, nhất là coi trên màn hình máy ảnh nhỏ khó kiểm soát, về nhà bỏ lên máy tính mới thấy.
@Trần Hoàng Long. Đánh flash. Khép khẩu, nhưng chụp macro phải tỉ mỉ thật sự luôn.
em cũng thích máy fuji lắm. Nhưng bạn chung nhà bảo 1 là mua máy 2 là đi chạy giải trail trủng gì cũng được. nên em chọn chia tay fuji 😁
Cho mình hỏi thay vì dùng macro chụp thì dùng ống zoom chụp cũng ra giống vậy được không ?
@mankichi0688 Mình chụp macro nhiều nên xin trả lời là không bác ạ. 😁
@mankichi0688 Ống zoom là ảnh Closeup thôi. Ảnh Macro nó chụp đối tượng nhỏ hơn và có độ phóng đại vật thể nữa. Tùy vào lens mà độ phóng đại lớn hay nhỏ.
pocket
TÍCH CỰC
4 tháng
Chụp hoa lá thế này để ra được bức ảnh cảm xúc là cực khó, giống kiểu chiên trứng sao cho ngon vậy. Nếu không phải người chuyên nghiệp thì phải lấy thiết bị bù vào.
@pocket Bạn không.chuyên thì tb nào bù vào? Phải pro mới sử dụng được. Không chuyên thì cứ dùng Auto thôi. Máy xịn mà bạn không biết sử dụng thì thua con Compact mì ăn liền đấy. Mình khoing phải chê hay dạy đời ai. Nhưng đã dùng tới các phụ kiện thì ít ra phải hiểu biết và phần còn lại là kỹ năng và kinh nghiệm. Hahaha
pocket
TÍCH CỰC
4 tháng
@pond1597 Máy xịn vặn Auto chụp cũng hơn đứt mấy con compact mà. Còn đã có máy xịn thì chỉ cần ít thời gian là lên được semi-pro rồi. Ý mình ở đây là chụp càng đơn giản (như hoa lá) thì lại càng khó.
mấy tấm macro không được nét căng, nhìn nó hơi khó chịu
metroid
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Lens với liếc, chụp thua con Oppo Find X6 Pro nữa
tpe189
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Chaebol Khách hàng họ cũng biết phân biệt ảnh đẹp ảnh xấu mà mày
@Chaebol Thứ nhất camera điện thoại là loại cảm biến rất nhỏ hoặc to lắm là 1 inch nhỏ bằng loại máy ảnh compact thôi nên không thu sáng đủ và lấy thông tin nhiều được như loại cảm biến lớn trên máy ảnh (Nhất là ảnh Raw thô khi thu được nhiều thông tin giúp việc tinh chỉnh ở các dãi động,chi tiết và màu sắc sẽ lấy lại đc nhiều hơn ở những bức ảnh chụp bằng điện thoại) việc này rất quan trọng khi ta làm dịch vụ in ấn album cưới,chân dung cho khách các kiểu,ĐT nếu in ra sẽ sai màu,in ảnh to quá sẽ bị bể bét nhè.Chủ yếu điện thoại chụp đẹp ăn liền ngày nay là nhờ phần mềm set,sẵn tự tinh chỉnh,bù sáng xóa phông ảo và lỗi nếu người chuyên sẽ thấy " Nhất là phần rìa chủ thể khi ta chụp xóa phông và nếu chụp đêm chế độ bù sáng auto của điện thoại gây ra những bức ảnh noise,bể tùm lum "

Còn về phần khách hàng thông thường thì họ vẫn sẽ thấy sự khác biệt đẹp xấu và độ sâu trường ảnh,màu sắc hoặc nếu khách hàng không biết mình sẽ trình bày và giải thích sơ bộ cho họ biết,cuối cùng là họ sẽ hiểu và nhìn nhận lại quay sang chợp bằng ĐT để thực nghiệm xem coi đúng không kaka...Với những người quá hời hợt và không có cảm xúc về màu sắc cũng như không phân biệt đc như thế nào là chiều sâu của 1 bức ảnh thì những người đó cứ lấy điện thoại chụp ảnh cưới đi theo cách họ cho là đúng như cái bạn ở trên phát biểu đó "Mắc cười quá trời"
Mày vui tính vãi
lo_gi
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@metroid ngáo đá hả bạn?
@metroid Mắt mù cmnr =))) ảnh chụp bằng Oppo như cái đầu bu... mà đi so
Lens macro nhưng sao toàn chụp close up nhỉ...
Ralph
TÍCH CỰC
4 tháng
Nếu là 7, 8 năm trước thì cũng guàu nhưng giờ thì điện thoại cũng tiệm cận lắm rồi
Ước gì Vav cũng chụp hình kỹ càng như thế này
Mùa này thời tiết Đà Lạt đẹp để đi chơi nhưng trưa thì nắng vỡ đầu, chiều tầm 4h thì lạnh nhanh.
tiếng "thở" lens này là đặc trưng đó, nghe riết ghiền
lazy0338
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Kinh vãi
Hanhsisken
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Tấm cuối đẹp nghen 😁
Mr.HuyP
ĐẠI BÀNG
4 tháng