Một số iPhone 16 Pro đang gặp lỗi treo máy và tự khởi động lại, anh em có bị không?

Anh Tú.
20/10/2024 17:54Phản hồi: 138
Một số iPhone 16 Pro đang gặp lỗi treo máy và tự khởi động lại, anh em có bị không?
Hiện nay trên nhiều trang mạng, đặc biệt là Reddit theo một số chia sẻ của người dùng là họ đang gặp phải một số lỗi khá nghiêm trọng, một số lượng đáng kể thiết bị iPhone 16 Pro và iPhone 16 Pro Max đang gặp phải tình trạng treo máy và tự khởi động lại một cách ngẫu nhiên.

Có anh em nào xài iPhone 16 bị panic full không?

Panic full hay còn gọi là kernel panic, một loại lỗi được iFixit cho là nghiêm trọng khiến iPhone của người dùng tự động tắt nguồn hoặc khởi động lại. Nhiều người ví nó giống như lỗi Blue Screen of Death trên máy tính Windows.
tinhte.vn

TÓM TẮT:
  • Nhiều iPhone 16 Pro và Pro Max gặp tình trạng treo máy và tự khởi động lại ngẫu nhiên, gây mất dữ liệu và ảnh hưởng trải nghiệm người dùng.
  • Có thể liên quan đến phần mềm, đặc biệt là quá trình đồng bộ hóa dữ liệu với iCloud.
  • Giải pháp tạm thời là khôi phục cài đặt gốc hoặc cài đặt lại hệ điều hành, nhưng không hiệu quả lâu dài.

Hiện tượng này xảy ra khi thiết bị đang được sử dụng bình thường. iPhone đột ngột trở nên khựng lag, không phản hồi các thao tác cảm ứng, sau đó tự động khởi động lại. Một số người dùng cho biết sự cố còn xảy ra khi điện thoại ở chế độ chờ, khiến họ mất các dữ liệu đang làm việc dang dở. Tần suất xảy ra lỗi cũng rất đa dạng, có người chỉ gặp vài lần trong ngày, nhưng có người cho biết máy bị khởi động lại tới 20 lần mỗi ngày, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến trải nghiệm sử dụng.

Screenshot 2024-10-21 at 1.02.jpg

Điều đáng lo ngại là bản cập nhật iOS 18.0.1 mới nhất của Apple dường như không giải quyết được vấn đề. Thậm chí, một số người dùng đã mang thiết bị đến Apple Store để đổi trả nhưng vẫn gặp lỗi tương tự trên máy mới. Việc khôi phục cài đặt gốc hoặc cài đặt lại hệ điều hành dường như chỉ là giải pháp tạm thời cho một số người dùng.

Hiện tại, Apple vẫn chưa đưa ra bất kỳ thông báo chính thức nào về nguyên nhân và cách khắc phục sự cố. Nhiều người dùng suy đoán rằng lỗi có thể liên quan đến phần mềm, cụ thể là quá trình đồng bộ hóa dữ liệu với iCloud. Nếu đúng như vậy, Apple có thể sẽ sớm phát hành bản cập nhật phần mềm để khắc phục sự cố.

Screenshot 2024-10-21 at 1.03.jpg

Mình không rõ việc này có liên quan gì tới cái panic full mà mấy tuần vừa rồi đang hot hay không, mình đang dùng iPhone 16 thì tầm vài ngày có gặp tình trạng nó đứng và hiện biểu tượng loading lên, mình chưa chia sẻ với anh em cái đó là vì mình đang dùng bản beta. Anh em cho mình hỏi là ai đang chạy iOS 18 hoặc 18.0.1 trên iPhone 16 thì có bị gặp tình trạng như vậy không?

Apple đã âm thầm xác nhận lỗi panic/reset trên iPhone

Apple đã âm thầm xác nhận lỗi panic/reset trên iPhone 16 với các đại lý rồi, và đang đổ hàng về các đại lý để có máy bảo hành đổi cho khách. Anh em nào dính mạnh dạn ra yêu cầu xử lý đổi Nguồn: https://t.
tinhte.vn

Reddit, Apple Disscusion
138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

centernc6
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Thực ra iPhone bị lỗi lỗi treo máy, tự khởi động lại, nó cũng giống như lỗi màn hình xanh BSoD trên Windows thôi.

Với icuồng thì lỗi này trên iPhone ko quá quan trọng ko ảnh hưởng tới người dùng, nhưng nếu nó là máy tính Windows thì sẽ comment kiểu.

"Dùng windows làm chi cho nó lỗi.", "Mac user cười nhẹ", "May quá xài macos kh bị…", "Sau nhớ dùng Mac nhé 😁"
Screenshot 2024-10-21 at 01.22.40.jpg
chjpfun
TÍCH CỰC
5 ngày
@centernc6 Mod mà còn nói chuyện kiểu đó thì biết cái trang này nó nhảm ntn rồi kkk 😆
@centernc6 Iphone nhiều lỗi bỏ mẹ ra. Bênh cái méo gì. Riêng lỗi tối thui màn hình, telegram toàn bị lag đã thấy củ chuổi rồi
@centernc6 sáng ra đọc cmt của bác cười ỉa =))
GiT
CAO CẤP
5 ngày
"Không thể nào. iOS rất ổn định, không thể nào có lỗi được." Tú đội cho hay. (tên nhân vật là giả định, không có thật)
@GiT Lại phịa ra rồi
@GiT Apple không có lỗi, chỉ có người dùng ngu thôi !
@GiT Bọn cuồng iphone ngáo ngơ không chấp nhận được
Không chưa bao giờ bị. Từ ngày mua tới h dùng bt. Pin trâu máy mát và cũng chả bị treo hay restart gì
@Hondacodon287 Kiểu nó là vậy mà!
@airwalker tui sài 16 pro thấy bình thường chả có lỗi lầm gì máy mát không nóng gì cả, cái trên nó lỗi chắc lô nào chăng, mà bán mấy chục nghìn chiếc chắc lỗi vài chiếc là cùng
@KㅤEㅤN Máy vừa nóng vừa pin kém nữa. Ra ngoài trời 1 lúc mà tối thui màn hình luôn. Cay bọn iphone này
l0ngku
TÍCH CỰC
3 ngày
@KㅤEㅤN chính xác bác, dùng chụp ảnh ức cm nó chế, muốn đập luôn cái máy
manucian86
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Định mua thì có anh đồng nghiệp làm chuột bạch dính Reset Counter này đang chờ hàng Trả bảo hành.
Mình ngày xưa cũng đã nhận hàng Trả bảo hành rồi họ trả cho máy trần bị lẹm mất một vết cũng chẳng kêu ai đành ngậm ngùi dùng vì đợi cả tháng trời máy mới về.
Nên giờ chẳng giám làm liều làm chuột bạch.
dtk89
CAO CẤP
5 ngày
đây không phải lỗi, đây chính là tính năng mới. Nhằm chuẩn bị cho AI, iPhone sẽ tự giác khởi động lại cho mát máy để hiệu suất chip cao hơn
@dtk89 Vậy đây chính là tính năng cho AI của Apple học, cộng đồng lớn thế này thì AI sớm tốt nghiệp thôi
hnt.n007
TÍCH CỰC
5 ngày
May mà apple chứ android là con giời vô gào dữ lắm
[Zeus]
CAO CẤP
5 ngày
@hnt.n007 Tại quá quen nên sinh kháng thể rồi, iPhone mấy đời gần đây thì lô đầu không nhiều thì ít đều có vấn đề, không phần cứng thì cũng phần mềm. cong móp, quá nhiệt, burn in. Coi như trứng màu nhà táo tặng fan, ai hên bốc trúng thì cười thôi. 😁
BánTáoQ10
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@Hondacodon287 Thèn nèo bán 15Pro để mua 16 zâth Fen, sao nóa ngốc zị 😆
iOneThien
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@BánTáoQ10 hình như cu Duy Luận gì đó
@iOneThien Tạo content thôi, chú Duy Luân giờ toàn nhận tiền của brand nên quảng cáo là chính chứ có trải nghiêm đc gì đâu. Giờ tạo content hút view để lấy sub
sontg10
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Sản phẩm chủ lực hot hit mà tệ quá tệ.
Chất lượng sản phẩm những loạt đầu tiên xuất xưởng luôn có vấn đề thì phải.
Chỉ khổ mấy bác mua sớm nhỉ, giá thì cao nhất xong lại dính lỗi như này. Em chờ các bác chuột bạch 1 thời gian rồi em ngó sau.
K có đứa nào trong rách team bị đâu, có lúa mua đ* đâu mà đòi bị😃
@Crazylove4u ko phải ko dùng mà ko biết dùng. bị thiểu quá nên ko dùng nổi, đưa mặt lên mở máy là xong rồi
Screenshot 2024-10-03 at 9.31.26 am.png
toannd.pt
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@angle_squall @Barbatos : Khổ thân khi có đứa con tự hào năm nào cũng đổi cho mẹ iphone mới mà không hướng dẫn được mẹ sử dụng faceid, chắc do thằng Apple thiết kế khó sử dụng quá nhỉ bé na hay do bé na chưa dùng iphone bao giờ.
toannd.pt
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@angle_squall Thằng này nó bị thiểu năng trí tuệ mà.
@Barbatos khôn lắm bé bar, bỏ mấy chục triệu ra mua sản phẩm bị lỗi và chê người khác không bị lỗi 😃)
không bị
Khô Hồ
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Đang dùng ko bao giờ bị. Bỏ túi quần mới bị
@Khô Hồ Lạ nhỉ hay do cảm biến tiệm cận
@Khô Hồ Khả năng cao đút túi ko thoát được nhiệt ,còn bị nóng hơn khi để cạnh súng nên nó bị nhé bạn.
Cười vô mặt
@Khô Hồ Kì vậy ta
Hà Công
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@Khô Hồ Mình cũng thế. Đút túi quần bỏ ra mới dính
trieuluu
TÍCH CỰC
4 ngày
@Khô Hồ ôn lằn luôn , chia buồn
Xài andr cười nhẹ ahihi.
Thằng táo bị lỗi này k sửa dc khéo lại về đội in tèo thì vui phết 😃
Chắc lại im như đợt màn sọc trên dòng 13 Pro với cả quá nhiệt phải giảm xung trên dòng 15 Pro thôi :v
Woke cho lắm vào rồi xuống hố với nhau thôi
mandiesel
TÍCH CỰC
5 ngày
Lỡ bị có khi im im đi bảo hành chứ nói ra lại bị chửi mua đồ giá cao nhất mà dính lỗi thì mặt mũi giấu vào đâu cơ chứ. Mà hơn 1 nửa mua ip đời mới nhất là vì sĩ diện rùi, nhất là sinh viên và mới mới, mua phát là kiểu phải tiết kiệm ăn ún mấy tháng. Còn người kinh tế ổn định thì tui không nói nha.
@mandiesel Hay quá thực tế thì y bài luôn. Lỡ góp rồi chịu thôi
necpi
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Mới mua, hoang mang vậy😂😂
14prm lên 18 cũng bị tính hạ về 17 mà cứ bị lỗi dùng ở 21% khs
Cầm đt lên đến 5, 6 chục triệu thì cái lỗi vặt này không hề khó chịu ,khôg đáng bận tâm: ae fan cứg bảo thế😁
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
5 ngày
Máy mình iPhone 16 Pro Max 512GB mua tại CellPhoneS, nhận máy từ 00:01 ngày 27/09 dùng tới bây giờ ko bị tình trạng này.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@KㅤEㅤN CHI TIẾT:
- Lúc nhận máy: FW 18.0 nhưng vào cập nhật vẫn cập nhật 1 bản FW 18.0 nữa mới là phiên bản mới nhất (18.0 chứ ko phải 18.0.1).

- Dùng vài ngày sau có cập nhật FW 18.0.1 là mình cũng cập nhật lên luôn.

- Mình ko Restore từ bản Backup cũ nào cả, vì mình có thói quen máy mới là “chịu khó” ngồi cài app & tỉnh chỉnh lại từ đầu. Chỉ đồng bộ danh bạ, ghi chú… theo tài khoản iCloud.

- Thực tế mình dùng từ ngày nhận máy cho tới bây giờ máy cũng chưa từng bị hiện tượng lag giật luôn, thấy rần rần trên mạng vụ panicfull với resetcounter mình thỉnh thoảng cũng vào check trong phân tích dữ liệu nhưng máy hoàn toàn ko bị.

- Chỉ có 1 điều mình cảm nhận thấy sự khác biệt so với FW 17.6.1 trên chiếc 13 Pro Max cũ của mình là bàn phím trên FW 18 ko mượt bằng (kể cả 18.0.1), hy vọng FW 18.1 ra mắt sẽ fix đc tình trạng này.

Báo cáo với ae chi tiết để ae nắm đc nhé, biết đâu xung đột có thể đến từ việc Restore máy từ FW 17 cũ sang FW 18!? Mình cài tay lại từ đầu nên ko xảy ra hiện tượng trên!? Ae có thể thử cách của mình trước khi mang máy đi đổi nhé.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
5 ngày
@KㅤEㅤN Chụp thêm bức ảnh máy mình vẫn còn 37 ngày để tham gia mua gói Apple Care+, ko ae lại bảo mình iFan vào bợ đít chém gió nhé.
@KㅤEㅤN Bạn này chuẩn chỉnh này. Thứ mà mình sync duy nhất khi up lên máy mới là danh bạ và note, còn lại cài tay hết.
KㅤEㅤN
ĐẠI BÀNG
3 ngày
@nguyendathp Vì mình nghĩ có thể 1 số cài đặt cũ sẽ xung đột gây mất tính ổn định, nhất là khác biệt giữa 2 FW nữa. Nên chịu khó 1 tí ban đầu sau đó dùng ổn định lâu dài bạn ah ^^
Lỗi thì vẫn phải dùng thôi, đã mua rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019