Một số kinh nghiệm sử dụng tủ lạnh

Duy Luân
18/7/2018 16:11Phản hồi: 132
Một số kinh nghiệm sử dụng tủ lạnh
Mình chia sẻ trong bài này một số thủ thuật, kinh nghiệm mà mình có được liên quan đến sử dụng tủ lạnh. Mời các bạn xem qua nhé.

Hãy mở tủ lạnh, lấy đồ bạn cần và nhanh chóng đóng lại

Không cần quá gấp gấp, nhưng cũng đừng mở cửa tủ lạnh quá lâu vì hơi lạnh bên trong sẽ bị thất thoát và tủ lạnh sẽ tốn nhiều thời gian hơn để làm lạnh trở lại như nhiệt độ bạn đã thiết lập. Điều này áp dụng cả với ngăn mát lẫn ngăn đông của tủ lạnh.

Có một cách mình thường làm để giảm thời gian mở cửa tủ lạnh: sắp xếp đồ gọn gàng. Việc sắp xếp đồ vào đúng vị trí mà nó nên ở sẽ giúp bạn và các thành viên gia đình biết rõ thứ mình cần lấy nằm ở đâu, không tốn thời gian lục tìm.

Ngoài ra, lợi ích lớn của việc sắp đồ gọn gàng đó là bạn có thể tận dụng tối đa không gian của tủ lạnh để chứa nhiều thứ nhất có thể, lúc dọn dẹp cũng đỡ cực hơn nhiều lắm.

Nhớ kiểm tra cửa tủ đã đóng chặt chưa, ron cao su có bị nứt, hở không

Một lý do mà tủ lạnh thường không lạnh hoặc phải hoạt động nhiều đó là chúng ta lấy đồ mà quên không đóng chặt cửa. Với các tủ lạnh ở gia đình đông người hay tại các công ty thì điều này càng phổ biến hơn. Một thao tác nhỏ là kiểm tra xem tủ lạnh đã đóng chặt hay chưa, chỉ mất tầm 1 giây nhưng sẽ giúp rất nhiều đấy.

Với các tủ lạnh đã cũ, phần ron cao su bọc ở cửa tủ lạnh để ngăn không cho hơi lạnh thoát ra cũng có thể bị nứt hoặc nặng hơn là lủng. Những chi tiết này khiến tủ lạnh phải hoạt động nhiều hơn bình thường.

Không nên để tủ lạnh gần nơi nóng, mặt trời chiếu vào

Ngày xưa ở nhà cũ mình tủ lạnh thường bị chiếu nắng vào cỡ chiều chiều, và mình để ý là cứ trong khoảng giờ đó thì đồ bỏ vào sẽ lâu lạnh hơn. Ngoài ra, việc để tủ lạnh gần các nguồn nhiệt nóng, ví dụ như để quá gần bếp, cũng có thể làm tủ lạnh hoạt động kém hiệu quả hơn. Đây là mấy kinh nghiệm mình học lóm được từ Internet và thấy hợp lý, nhưng bản thân mình thì chưa thấy được hiệu quả từ thực tế.

Quảng cáo

Để đồ ăn nguội hãy bỏ vào tủ lạnh

Việc để đồ ăn nóng vào ngay trong tủ lạnh vừa khiến tủ lạnh phải chạy nhiều hơn để làm mát, vừa làm đồ ăn dễ thiu hơn. Đó là lý do vì sao bạn nên để đồ ăn của mình nguội rồi hãy bỏ vào tủ. Việc để nguyên món ăn trong chảo, xoong sẽ khiến nó lâu nguội hơn và cũng khó lưu trữ hơn, đổ ra tô hoặc chén sẽ giúp được nhiều đấy.

Gỡ đông cho ngăn đá

Những tủ lạnh cũ hoặc tủ lạnh đã chạy lâu năm có thể bị đóng đá trên ngăn đá, dân tình hay gọi là đóng tuyết thì phải. Việc dọn dẹp những mảng băng tuyết ở đây sẽ giúp tủ lạnh chạy ngon hơn, cái này mình thấy từ kinh nghiệm thực tế của mình luôn. Ngoài ra, nếu băng tuyết bị đóng ở ngay khe thổi hơi lạnh thì bạn nên dọn thường xuyên hơn nữa.

Không phải lúc nào lạnh nhất cũng là tốt nhất

Nếu bạn để lạnh quá, tủ lạnh không chỉ tốn nhiều điện hơn để làm lạnh mà cả đồ ăn cũng không ngon nữa, đặc biệt rau dễ bị úng hay thậm chí đóng băng, khi sử dụng không còn thơm ngon như ban đầu. Bạn nên điều chỉnh nhiệt độ một cách hợp lý, thấy nhiều đồ quá thì tăng lên, ít đồ cần chứa thì giảm lại. Nhớ chỉnh cho cả ngăn đông lẫn ngăn mát luôn nhé. Chịu khó chút nhưng đồ ăn sẽ ngon hơn, tủ lạnh chạy hiệu quả hơn thì vẫn đáng mà.

Quảng cáo

132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giúp tôi chọn mua tủ lạnh tốt, nhà tôi trên 6 người.
@thinh060903 thế bạn nghĩ tủ lạnh hang nào tốt nhất
MaLaCAHA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangvuong Phốt j thế bác
E cbi mua ạ
hoangvuong
TÍCH CỰC
6 năm
@MaLaCAHA Bạn lên gg kiếm tủ lạnh bị nổ là sẽ ra à.
5parrow
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thường xuyên thay tủ mới
rickyvietnam
ĐẠI BÀNG
6 năm
@5parrow Đại gia có khác. Tớ con nhà nghèo, dùng tủ lạnh cứ phải nâng như... nâng bi. Thấy ai đóng cánh tủ ầm ầm như đóng cửa xe hơi là phải nhắc liền. Hỏng cửa tốn tiền thay
@rickyvietnam tủ lạnh là thứ mình thấy nó ít hư nhất. 😆 Trước mua cái sanyo nhỏ hơn trăm lít. Xài hơn 10 năm đổi qua tủ lớn hơn, cho lại ng quen cái sanyo mà họ xài tới h vẫn còn ngon. Chưa 1 lần sửa 😃))
lil.justme
ĐẠI BÀNG
6 năm
@5parrow Tủ lạnh mà thay thường xuyên chắc bác 3-4 năm đổi nhà 1 lần quá.
Trứng mà không rửa cho vào tủ lạnh là ô nhiễm lắm nha ông @Duy Luân
@lil.justme Không chuẩn đâu, vì khi trứng bẩn tay bạn tiếp xúc và làm đồ ăn nó cũng sẽ bẩn luôn những món khác.tốt thì nên rửa vì khi rửa rồi bạn vẫn sử dụng đc cả tuần tuần lễ.nên tiếc gì.
Nếu cho vào hộp đóng nắp lại chắc gì đã ngăn 100%.
P/p mình đang dùng là rửa và cho vào hộp.
Narga
ĐẠI BÀNG
6 năm
@youngstuden78 Mua về để lâu không ăn thì hỏng đúng rồi, m cứ ưu tiên sạch, để tủ, ăn nhanh hết trước khi hỏng, chứ mua để mà giữ lâu không rửa cho đỡ hỏng thì xin kiếu
@Narga Như thế inside sẽ all shit
@youngstuden78 trứng rửa qua nước để tủ lạnh rất mau hỏng.
nên sau 1 thời gian nhà mình rút kinh nghiệm là trứng siêu thị về ko rửa lại. để khá lâu mà ko bị như trước nữa
Sử dụng kèm với i9... 😁
Saigonam
TÍCH CỰC
6 năm
Theo đà nhà bếp này có vẻ duyluan sắp có bài "kinh nghiệm chọn áo cưới" 😁
@Saigonam Từ từ :D chưa bác ơi haha
tủ lạnh hitachi như cc, mua gần 20 chục triệu, ngăn đông như cc mặc dù mở max, cộng chế độ làm lạnh nhanh, nhưng nó đông nước đá còn thua cái tủ lạnh cũ nghĩa địa mười mấy năm về trước, đừng mua đồ Nhật thêm cục tức, mua được 2 tháng hỏng lốc máy, gửi bh đợi 3 tháng, bên nó nói đợi tàu gửi về gì đó chứ không có đồ thay sẵn. :mad:
@hoangbach1612 Hàng ngày xưa made in japan hoặc malaysia, thailand nên nó bền là phải rồi. Còn hàng bây giờ made in chị na với made in vietnam làm sao mà bền bằng hàng ngày xưa được.
Haiminh0912
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ác Ôn Nông Thôn Giờ có thằng sung nó lắp VN thôi bác, thằng Pa với thằng Hi nó vẫn lắp Thái đó ạ, em mới xúc con này bên Chợ Lớn, chui vào nằm vừa luôn 😁
MaLaCAHA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Ác Ôn Nông Thôn Vãi bác nhà e mua con 27tr lạnh chỉ để mức 1-2 là căng lắm r
Bảo hành gọi cái tới luôn e ở hà nội
Tại đang tủ nhỏ chuyển tủ to nên tiếng to tưởng lm sao
willxlazy
TÍCH CỰC
6 năm
Duy luân viết bài thường khá thiết thực! Nhưng theo cá nhân thì thấy bài này hơi nhàm =))
Hủ Lô
TÍCH CỰC
6 năm
@willxlazy Quan trọng mấy bài kiểu này là đọc comment
Kinh nghiệm sử dụng tủ lạnh cực kì hiệu quả 30 năm sau vẫn chạy tốt đây. Trước đây ,nhiều thánh nhân chỉ ra rằng tủ lạnh là phải luôn luôn lạnh thì nó mới bền. Có nghĩa là luôn luôn cắm điện ,nếu ko cắm điện sẽ bị chóng hỏng . lý thuyết đó vô cùng sai lầm.
Haiminh0912
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Emranhieulam1990 Cắm điện liên tục và sử dụng ổn áp là max bền bác ạ, nhà em có cái Hitachi cắm liên tục dùng 20 mấy năm rồi có hư đâu bác.
Trứng bẩn vl
@cuhiep Công nhận 😁
@cuhiep Trứng từ lỗ chui ra, mà cái lỗ đó là nơi thanh lý đồ thừa của ruột già, bao nhiêu cái trời cho nó dồn vô 1 cục mà bảo ko dzơ, ấy vậy mà chúng ta vẫn xơi cái trứng 😁
@cuhiep theo ông thì phải rửa trứng trước khi cho tủ lạnh phải ko?
Trứng gà dính kứt bác nên để có màng bọc, không vi khuẩn sẽ phát tán ra những thức ăn khác
@thienvk Cảm ơn bác đã nhác
thuongmtd704
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thienvk Đằng nào thì cũng phải rửa. Thà rửa sạch cho vào tủ lạnh cần lấy ra dùng luôn k phải rửa nữa. Chứ k rửa bỏ tủ mang ra dùng cũng vẫn phải rửa, nếu k gõ 1 phát ngang quả oy c*t ở vỏ dính cả vào rất mất vệ sinh nhé.
Fibbo
TÍCH CỰC
6 năm
@thuongmtd704 Thôi cứ vào siêu thị mua lốc cho sạch, đỡ phải rửa 😁
Những điều trên chỉ là cách xử dụng tủ lạnh thôi còn viêc bảo quản thực phẩm trong tủ lạnh xắp xếp đúng cách hợp tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẳm lại là một việc khác.
Hầu hết các tiệm ăn, buôn bán, nhà hàng hay có liên quan đến thực phẩm đêu bắt buôc phải có một người gọi là Food Manager (phải đi hoc lớp an toàn thưc phẩm có giấy chứng nhận treo tai nơi dễ nhìn thấy trong tiệm)
Người này phải luôn có mặt để giải quyết các khiếu nại từ khách hàng
Một thí du:
Các loại thịt khác nhau như Bò, gà, vịt. Hải sản.. không đc xếp gần hay để chồng lên nhau vì sẽ lây nhiễm vi khuẩn mà trong quá trình biến chế có thời gian khác nhau không thể diệt đc các vi khuẩn cần nhiệt độ cao hơn...
Cũng như khi muốn rã đông thịt cá ( xả đá) tránh đừng để đụng cham đến hoa quả rau xanh...nên đựng trong các hôp chứa. Tô chén v v ...
Tất cả cái gì cho vào tủ lạnh cũng phải bọc kĩ, cả li nước.
Thường xuyên lau cánh, khe, doăng, tay cầm...
1 năm rửa khay nước đằng sau, có những tủ ko dễ chạm khay này.
Lấy đồ ra cho nhanh, đừng đứng ngắm nghía nhất ngày nhiệt cao. 1 lần như vậy phải nhiều giờ sau tủ mới đạt đủ nhiệt.
Có cách bọc đơn giản mà mít, sầu riêng cũng chịu thua.
s.club2
TÍCH CỰC
6 năm
Vị trí để tủ lạnh
Nơi để tủ lạnh cần thoáng mát và có khoảng cách đằng sau và hông khoảng tối thiểu 15cm. Vì cũng như điều hòa tủ lạnh cũng có một giàn nóng và cần giải nhiệt để hiệu năng làm lạnh được tốt nhất
Mới mua cái tủ nhỏ để trong phòng ngủ, làm biếng xuống lầu ... 😁
@Bão Sài Gòn Chắc là tủ nhỏ hỉ :D
@Duy Luân Nhỏ như cái tủ phía trên :D
@Bão Sài Gòn Mình thường không khoái tủ lạnh nhỏ lắm :D để đồ khó chịu haha
@Duy Luân Kg chứa đủ thùng beer, rất khó chịu 😃
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Uầy. Trứng bỏ trần trong tủ lạnh mà không rửa à?
Làm đá mình khuyên nên dùng cái hũ đựng cháo đáy bằng của em bé bằng nhựa PP an toàn, dễ lấy, có nắp đậy không làm đá bay hơi, lấy ra cũng dễ hơn, không bị dính tay như cái khuôn bằng kim loại
@YoYoHomeZone Khay làm đá nhựa bán nhiều mà bạn 😁
tieututuantu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Thì mình tiết kiệm nè. Khay làm đá bằng nhựa toàn loại làm đá viên. Làm viên to lấy ra khó lắm nhé
Hẳn là có ẩn ý gì với cái vụ con macbook i9 bữa nọ đây 😁
Tủ lạnh trong hình là sharp phải không?
@thinh060903 Đúng rồi bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019