Nên mua 400D hay A100 với lens "beercan" 70-210/F4?

vin263
4/10/2007 4:46Phản hồi: 10
Tôi đang có sẵn lens Minolta Beercan 70-210/F4 (hình ảnh rất good trên máy film), và đang phân vân có nên mua Sony A100 để sử dụng với lens này hay mua Canon 400D?

Hiện tại đang dùng Canon A640, muốn 400D nhưng chi phí thêm lens Canon cỡ 70-200/F4 thì vượt quá khả năng. Còn A100 + lens Beercan thì chưa biết chất lượng như thế nào, dùng Sony DLSR có ổn định không?

Các bác có kinh nghiệm vui lòng tư vấn giúp. Cám ơn rất nhiều.
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

A100 cho chất lượng ảnh rất tốt. Tuy nhiên, giống Maxxum 5D/7D, mức noise khá nặng từ mức ISO 400. Custome menu của Sony khá hay, nhưng bạn cần thời gian để làm quen với nó. A100 có chế độ chống rung trên thân máy,và chế độ này hoạt động rất hiệu quả (tác dụng nghe nói lên đến 3EV). Do đó sẽ rất tiện vì bạn không cần mua các lens có tính năng chống rung.

Còn 400D thì ảnh tốt, ngay cả ở ISO cao (800, 1600); 400D nhỏ gọn hơn so với A100, dễ tìm phụ kiện và lens hơn so với Sony a100 (ở thời điểm hiện tại).

Nên khuyên thật tình: bạn nên mua A100 và dùng chung với Beercan là hợp lý hơn (cả về kinh tế và chất lượng ảnh), so với việc đầu tư hệ thống canon với lens + flash + ...
Mình vừa trả lời bạn bên Vapa , giờ thì đã qua đây .
Vote cho 400D vì cộng đồng canon nhiều , dễ trao đổi lens và file chụp cũng đẹp , đồ chơi nhiều .
Nếu trong trường hợp bạn chọn option 400D thì nhớ để lại cho mình cái Beercan nhá. đang rất cần.
vin263
ĐẠI BÀNG
17 năm
Hao_Bui: Thanks again
Binhpt: Cám ơn ý kiến của bác. Đang còn giai đoạn nghiên cứu và tham khảo, thấy lời khuyên của bác cũng hợp lý nhưng quá ít người sử dụng A100 nên phân vân. Nhân tiện cho hỏi lens Beercan này hiện giá khoảng bao nhiêu vậy bác?
Tôi có tham khảo qua trang web nói về lens này và có nhiều hình ảnh kèm theo, mong nhận được ý kiến so sánh của các bác có kinh nghiệm. (Tôi rất thích photography nhưng chỉ amateur thôi)
http://www.dyxum.com/dforum/forum_posts.asp?TID=11307&PN=1
Ít ngươì dùng A100 là có lý do của nó đấy bác ạh:
- Minolta sau khi chuyển sang thế hệ Maxxum thì mất dần trên thị trường Việt Nam... 1 phần do chiến lược Marketing cuả họ (giống Olympus). Nhưng Minolta vẫn được 1 số dân nghề ưa thích vì độ nét cuả ống kính, màu đẹp, độ bảo hoà màu sắc tốt... Từ khi Minolta được Sony mua laị thì tình hình cải thiện đáng kể. Em nói thật là em là dân anti-Sony từ bé, nhưng riêng em A100 laị được em đánh giá rất cao và đã khuyến cáo không ít hơn 3 người bạn thân dùng nó (tất cả đều rất hài lòng với chất lượng ảnh). Còn chuyện Canon/Nikon được dùng nhiều hơn không có nghĩa là chất lượng hình ảnh cuả Canon/Nikon vượt hẳn so với Minolta/Olympus/Pentax đâu bác ah. Mỗi nhãn hiệu đều có những thế mạnh riêng cuả họ... Riêng Sony thì với series A700 họ chuẩn bị tung ra thị trường, em tin là thị phần Sony sẽ còn tiếp tục tăng mạnh... Nên bác có lựa chọn Sony thì cũng yên tâm là mình nằm trong tốp trend-setter vậy

Về lens Beercan: giá hiện tại trên thị trường là 1tr-1tr2. Với chất lượng ảnh của nó kết hợp với tính năng chống rung trên thân máy cuả A100, bạn có 1 chiếc lens có độ nét, bokeh, color rendetion, và tính năng (trừ tốc độ lấy nét) gần tương đương với 1 chiếc 70-200/4L IS USM gắn trên canon 400D với giá tiền ... 😁 (caí naỳ em so sánh tương đối thôi nhá, các bác đừng nhảy vào bắt bẻ em đấy)

Một trong những tiêu chí lựa chọn maý SLR là xem thử hệ thống ống kính mình đang có sẵn. Vd: Em dù rất mê Sony A100 nhưng vẫn không thể chuyển qua được vì đã trót cầm 1 lô các ống AIS cuả Nikon, nên phaỉ bấm bụng theo tiếp nó bác ah5.

Chúc bác chóng có chiếc maý ảnh vừa ý.
vin263
ĐẠI BÀNG
17 năm
Cám ơn bác Binhpt nhé, thông tin thật hữu ích. Hôm nay bên forum Vapa, bác Ruanweixin có gởi 2 hình chụp từ A100+beercan rất có chất lượng, mình cũng đề nghị và hy vọng bác ấy gởi thêm một số hình chụp khác về landscape, low light, at night.

Về 400D:Qua mấy forum khác, thấy các bác nói là chất lượng IQ tốt nhưng thường bị thiếu sáng và lens kit thì quá tệ, phải đầu tư thêm lens nữa.

Dự định cuối năm mới quyết định nên vẫn có thời gian để tham khảo. Cám ơn và mong nhận thông tin.
Nếu đến cuối năm thì bác có cơ hội mua luôn chiếc Sony A700 rồi. Chiếc này thì hơi bị tuyệt, mình vừa được thử qua... Cơ hội còn nhiều, đường còn dài... Chuẩn bị hầu bao đi thôi....😁
vin263
ĐẠI BÀNG
17 năm
Hì hì.. nếu có cơ hội thì cũng tính luôn, nhưng giá A700 hình như gấp 2 lần A100 đấy, nghe nói good lắm nhưng chỉ biết trên internet thôi. Bác được thử thì còn gì tuyệt vời hơn nữa.
Nếu có thêm thông tin gì về A100 và A700, bác nhiệt tình cho anh em biết với nhé. Xin cám ơn
k bít canon so với mấy dòng của sony thì như thế nào các bác nhỉ?
Bạn muốn so sánh cụ thể về điểm nào? vui lòng nêu rõ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019