Laptop Acer

Nếu bỏ qua MacBook thì anh em khuyên nên chọn laptop nào gọn gàng, màn hình ổn cho việc làm hình?

cuhiep
26/2/2024 0:48Phản hồi: 221
Nếu bỏ qua MacBook thì anh em khuyên nên chọn laptop nào gọn gàng, màn hình ổn cho việc làm hình?
Mình đặt ra một câu hòi để tham khảo ý kiến các anh em rành laptop hoặc đang dùng laptop cho công việc xử lý hình. Vì hiện tại hầu hết những người mình biết làm việc liên quan đến hình đều chọn MacBook. Vậy thì bên Windows máy nào là máy mà có được sự nhỏ gọn, màn hình màu sắc ổn và hiệu năng tốt để cạnh tranh với MacBook?

Cám ơn anh em.

Hình được tạo bởi Copilot trên Ms Edge với câu lệnh: make me a photo of: " windows laptop & camera behide a photographer"
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hnmdiep
TÍCH CỰC
7 tháng
Dell XPS & Pricision mã 7xxx đến 9xxx
raykid
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hnmdiep Chủ thớt hỏi bài này thì đúng kiểu Mac vs phần còn lại 😆 nói chứ kiếm con máy win màn đẹp như Mac mà giá tiền tương đương Mac thì quá khó 😁
@raykid hp dream color, dell ultrasharp premier
raykid
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@Minh TNK Laptop mà 😆 Macbook =Win lap+ extra Screen 😃)
@raykid laptop đấy bạn , tại bạn chưa nghe đến nó thôi
Cười vô mặt
Vote LG Gram dòng màn 2K hoặc Dell XPS or Precision! còn thương hiệu xách tay thì Xiaomi Book Pro 14in hoặc Huawei Matebook, Lenovo có dòng Xiaoxin nội địa cũng ok
@BlackCat_94 Xiaoxin chỉ là Ideapad Pro 5 thôi, dở lắm. Nếu ổn thì phải dòng Yoga hay Thinkbook 16P.
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@BlackCat_94 Con Gram tản nhiệt kém, không bao giờ đạt dc hiệu năng như dòng Mặc Pro.
@BlackCat_94 Mình chọn Gigabyte. Cân nặng và mỏng cũng ngang Gram mà giá mềm hơn, dùng 2 năm ko lỗi lầm, hiệu năng tốt trong tầm giá. Điểm trừ lớn nhất là cái màn hình 16:9. Có lẽ vì vậy nên giá rẻ. Kể ra được màn 3:2 mà giá tăng 25% thì vẫn chấp nhận đc.
nhưng laptop window thì cái nào cũng như nhau tùy thuộc vào giá tiền phân khúc nhưng mình chắc chắn với bạn 1 điều là Pin laptop window rất dễ chai và mau hết pin.
@Trần Độ Tài Vaio Sony làm tốt vai trò này.
@Trần Độ Tài Sony Vaio
@Stephane Bui nhưng nó ra đi rồi bạn
@Trần Độ Tài làm sao hết pin được, dùng máy WIN thì auto kiếm chỗ cắm sạc =))
@Trần Độ Tài dùng máy ngang giá Macbook xem nào.
Khi dò chọn máy em quan tâm đến tỉ lệ màn hình, sau đó mới so sánh cấu hình và giá.
Tỉ lệ màn hình được ưu tiên như sau: 3:2, 16:10, 16:9.
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời mình thì đầu tiên là độ phân giải màn hình, phải là 2K trước đã, rồi mới đến tỉ lệ 😁
Quan trọng là tiền, tiền không có thì con nào cũng không mua được
hp2013
TÍCH CỰC
7 tháng
@anhlucky2 Bằng giá macbook đó
@anhlucky2 Đừng nói chuyện tiền với Ad.
@anhlucky2 Người ta đang hỏi máy nào, không liên quan đến tiền
Dell=))
Yuire
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@MoonBreathing Ý bác là dell có con nào phải không =]] ai chứ bác thì tui nghi lắm
Tammzx9
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Mình vote cho Lenovo Thinkpad X1 Carbon nhé !

Dòng máy với :

-1 bàn phím độc quyền, gõ bị ghiền !
- Màn hình chuẩn chỉ
- Thiết kế nhìn đơn giản như có 1 khí chất riêng dành cho nam giới
- Chất liệu mềm mại, làm cho máy nhỏ gọn dễ di chuyển
- Linh kiện lựa chọn theo tiêu chuẩn cao, làm cho máy bền bỉ theo thời gian

*** mình đang xài X1 Carbon Gen 5 tuy đã ra mắt lâu lắm rồi nhưng vẫn ok nhất theo nhu cầu văn phòng của mình !!!!!!
@Tammzx9 nhưng mà làm hình mà bác
lvl2128
TÍCH CỰC
7 tháng
@bhuubao Think ai dùng làm hình bao giờ, think cho dân Bussiness thôi.
Mình cũng dân bussiness nên dùng qua hầu hết các dòng window này rồi, từ think, hp, dell nên thấy chúng ko dc sinh ra cho edit hình ảnh hay video.
@Tammzx9 giờ vỏ nó cứ khô không khốc rồi còn đâu mềm mại nữa :|
@bhuubao các dòng thinpad x1 bây giờ đều có lựa chọn 2k 4k rồi bác.
@lvl2128 kiếm hp dream color (xưa có dell ultrasharp premier giờ ko biết còn ko)
Dòng laptop MSI Modern.
@fire_phoenix mình vừa dùng MacBook và MSI
Cười vô mặt
MacBook Air M2 15 inch thôi cụ
@Giáo sư X Thớt câu tương tác thôi chứ đố bỏ dc dòng mb apple. Giả sử nếu có bỏ dc, thớt dư sức mua 1 con máy ngon, cần j lên đây hỏi. Thế mà cả đám bu vào dính thính. Cứ thể hiện vs ng giàu chi vậy😃
@Giáo sư X Giáo sư này chắc mua bằng, kỹ năng đọc có vấn đề thì làm sao được cấp phong hàm giáo với sư
@MoonBreathing Lap win thì khó chọn lắm. Mỏng nhẹ đẹp thì tản nhiệt kém dẫn đến tụt hiệu năng, còn tản nhiệt ngon thì thô xấu. Còn hài hòa nhất mình thấy có mấy con của Razer nhìn đẹp
@chavalier Win thì tuỳ thích, mình alienware vs dell. Razer đẹp hơn nhưng nóng quá😃
BrioPc
TÍCH CỰC
7 tháng
Do không chọn được máy Win nào mà đáp ứng yêu cầu bản thân (decent build quality, affordable prices, stable performance, long battery life, instant access, và synchronizing ability, và quan trọng là khỏi phải phân vân cấu hình....) nên mới chọn Macbook, mà anh hỏi ngược lại thì khó tra lời quá.

Mình đã dùng các dòng từ Dell envy, LG Gram, Thinkpad và cả MSI, thậm chí Surface Pro 8 luôn gòi ạ, Macbook vẫn là phù hợp nhất với cá nhân mình, mấy con win thì đáp ứng yêu cầu này thì lại không đạt cái kia...mà tốt thì giá không hề kém, thậm chí còn cao hơn Macbook.

à, có hãng Fujitsu cũng ổn á. Hôm rồi anh mình mua, nhỏ, nhẹ, build quality ổn, không thiết kế kiểu xàm xàm là đặt webcam ở trên bàn phím như hãng nào đó. Chỉ có điều ổng mua với giá thấp nên cấu hình yếu...nhưng công nhận Fujitsu là gần mong muốn của mình nhất.
@BrioPc ông toàn dùng mấy con cấu hình business đem đi so sánh với con mac thiết kế để chuyên media thì so làm sao dc 😆)
thiết kế chi của intel và AMD cũ thì cái vga onboard nó yếu xìu ra, xử lí tác vụ hình ảnh âm thanh như hạch ấy. muốn ngon phải chờ vài năm nữa, mấy hãng chip nó thiết kế cpu theo kiểu SOC, thì lúc đó vga tích hợp mới khỏe lên dc, còn hiện tại mua máy win làm đồ họa thì ko có vga rời ngon thì chỉ có bỏ
@BrioPc Bác nói tây quá e đọc ko hiểu hết
Mình chưa nghĩ ra do đã quá quen & thích ứng với các thao tác sử dụng tuyệt vời trên MacOS ngót 8 năm qua, thành thử KHÔNG THỂ có chữ "NẾU" kia 😁

https://s3.cloud.cmctelecom.vn/tinhte2/2020/07/5064938_Anh_cover.jpg
@crazysexycool1981 Có người nói như ông, mang máy mác sang làm dự án xây dựng. Kq là thế nào rồi chắc bác cũng biết. Còn phụ thuộc dùng trong lĩnh vực gì nữa, loại phần mềm như nào nữa. 1 chuyên gia số 1 thế giới về autocad thì vẫn k thể dùng cad để sửa ảnh được
@crazysexycool1981 đã dùng cả 2, giờ con Mac đang để trong tủ gần cả năm, chả thèm đụng tới
Penn
TÍCH CỰC
7 tháng
@crazysexycool1981 Đã dùng mac vài năm, giờ đang xài win vì thấy mac tù thực sự
LYSM
TÍCH CỰC
7 tháng
Chắc là Dell Precision thôi
Lenovo xách tay ngon lắm. Dòng Xiaoxin hay Thinkbook xách tay mạnh mà giá lại mềm. VD Xiaoxin Pro 14 Ryzen 2024 cấu hình AMD 8845H, RAM 32GB, SSD 1TB, màn 2.8K 16:10 120Hz, nặng 1.4kg có 19tr. Dòng này tên quốc tế là Ideapad 5 Pro, dùng hết bảo hành có hỏng hóc cũng dễ thay linh kiện. Đa số máy Lenovo xách tay dòng khác như ThinkBook, ThinkPad cũng vậy đều có máy quốc tế. Tính ra có mỗi Xiaomi xách tay là cạnh tranh giá với Lenovo được nhưng xài ở VN có gì khó kiếm linh kiện hơn.
imonster
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@kcatter bác có link sản phẩm này không em xin với ạ?
NQN.79
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@imonster Bạn vào voz nha..trên đó có dịch vụ vận chuyển máy về vn và chuyển win ngôn ngữ tàu sang tiếng A luôn
vietkam
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@kcatter Chắc con tiếp theo phải thử lenovo xem. Xiaomi nghe nói sửa cũng không tiện lắm thật bạn.
Lin Ga
TÍCH CỰC
7 tháng
Tuỳ mục đích sử dụng , giá tiền từn15-25tr cho làm việc là hợp lí. Cần cấu hình cao thì dùng máy bàn không nên cố đầu tư laptop cấu hình cao làm gì cho tốn tiền.
chắc chọn Dell Pricision hoặc Dell XPS thôi
lvl2128
TÍCH CỰC
7 tháng
@Thành Tiến123 XPS có mặt phím carbon chán vãi, chứ màn hình và khung viền của XPS đúng ko chê dc. Bàn phím thì quá tệ so với thinkpad.
@lvl2128 Tiec ko numpad
Razer
@cunatvechai Xài lâu hoặc tác vụ nặng máy rất nóng chỗ tiếp xúc cổ tay. Mặc dù ngoại hình em nó rất đẹp.
CM11
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cunatvechai Lap hãng này tùy dòng. Xài 2 con blade 15 2018 (gpu 1070 thì nóng (53 độ) và pin tầm 4h ah. Lên con blade 14 2022 (gpu 3070 ti) thì mát (tầm 40 độ fullload) ngang con air M1 lúc fullload, pin tầm trên 7h khá ok. Xài chip AMD là mát và pin tốt ngay
Golkyda
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cunatvechai Mình kiếm bình luận này đây. Chưa xài Razer bao giờ nhưng khi test thử thấy cùng cấu hình thì Razer ăn Alienware về khoản gaming thật. Ngoại hình thì mỗi đứa mỗi vẻ.
Zhyper
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cunatvechai Chúa phù pin , dùng 10 con dính 5 con
@CM11 Mình chưa xài AMD bao giờ. Lần sau sẽ thử và review lại. 😁
Chú mình rất nhạy cảm với mấy dòng máy nhôm. Sau đó dùng máy Pro M1M thì rất ưng độ mát của máy nên tạm dừng đổi máy khác, chán cai ko được chơi game mình thích.
XPS và Razer Blade
cccccc6
TÍCH CỰC
7 tháng
Thinkpad là đẳng cấp nhất trong dòng uyn đâu
lvl2128
TÍCH CỰC
7 tháng
@cccccc6 đẳng cấp ở mục đích sử dụng là gì mới dc,
lovepda
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@cccccc6 Đang xài x1 carbon g9 mà đọc cmt mém ói
@cccccc6 thế nào là đẳng cấp, nhiều người còn không cảm nổi cái thiết kế của think pad ở năm 2024 đó bạn 😆))
@cccccc6 Xưa đua đòi mua carbon x1 gen9, giờ cho cũng ko thèm xài chứ đừng nói mua
Về thời kỳ đồ đá ko có macbook sống sao
@airwalker 2024 mà ko xài Macbook khác nào đang ở thời kỳ đồ đá 😁
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Chính xác, chủ tịch gài hỏi để xem những ai kịp tiến bộ với loài người đó thôi
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Chắc chỉ hơn chục % người dùng laptop là văn minh, thấy cũng đúng vì giới tinh hoa phải thiểu số chứ đông quá không tốt.
Nguồn: IDC
@airwalker đang lọc mem chắc luôn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019