Dã man thiệtNgười thứ 3 đi bộ dưới lòng đường... cú đó là kinh khủng nhất. Anh em cẩn thận khi đi bộ dưới lòng đường nhé.

Posted by Tinh tế on 28 tháng 2 2016
']:(\n\n\n\nhttp://news.zing.vn/Hien-truong-vu-xe-Camry-tong-3-nguoi-tu-vong-post630163.html"},{"@type":"Comment","datePublished":"2016-02-29T07:54:24.000Z","author":{"@type":"Person","name":"jaykal","url":"https://tinhte.vn/profile/jaykal.1171913/"},"text":"tăng thêm 10km là chuẩn rồi. Bình thường đi đường dài mới biết là nào là chậm khi cứ phải lết 40km/h mặc cho cách thị trấn cả chục km -_-"},{"@type":"Comment","datePublished":"2016-02-29T07:58:19.000Z","author":{"@type":"Person","name":"nguyentam91","url":"https://tinhte.vn/profile/nguyentam91.610048/"},"text":"lằng nhằng cái điều 8 với điều 6 mà e chả hiểu xe mình chạy kiểu gì,, bác nào thông não e phát. xe alpha nhá"}]}
Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Ngày mai tốc độ tối đa trong khu vực đông dân cư tăng 10 km/h

chuyengiaphaxe
29/2/2016 7:10Phản hồi: 308
Ngày mai tốc độ tối đa trong khu vực đông dân cư tăng 10 km/h
Như vậy là Thông tư 91/2015 cập nhật về tốc độ tối đa của các loại phương tiện ngày mai sẽ chính thức có hiệu lực. Theo đó, điểm đáng chú ý là tốc độ tối đa của các loại xe di chuyển trong khu vực đông dân cư được điều chỉnh từ 50 km/h lên 60 km/h.

Thông tư 91/2015 cũng điều chỉnh tốc độ tối cho phép nhiều loại xe ở ngoài khu vực đông dân cư tăng thêm 10 km/h. Anh em nào đi xe hơi, xe khách hay xe tải thì dễ tra cứu tốc độ tối đa cho phép của loại xe mình đang chạy ở hình bên dưới. Còn anh em đi xe mô tô 50 cc trở lên thì mình xin tóm tắt lại cho dễ hiểu. Theo thông tư này thì xe mô tô 50 cc trở lên có các mức tốc độ tối đa cho phép như sau.

Tốc độ tối đa xe mô tô ở ngoài khu vực đông dân cư
  • 70 km/h trên đường đôi (có dải phân cách giữa), đường một chiều có từ 2 làn trở lên.
  • 60 km/h trên đường 2 chiều không có dải phân cách giữa, đường một chiều có 1 làn xe cơ giới.
Tốc độ tối đa xe mô tô ở trong khu vực đông dân cư
  • 60 km/h trên đường đôi (có dải phân cách giữa), đường một chiều có từ 2 làn trở lên.
  • 50 km/h trên đường 2 chiều không có dải phân cách giữa, đường một chiều có 1 làn xe cơ giới
Thông tư 91-2015 1.JPG
Anh em lưu ý xe gắn máy ở điều 8 hình bên dưới ý chỉ xe mô tô dưới 50 cc. Phân biệt với xe mô tô 50 cc trở lên ở điều 6 và 7 phía trên.
Thông tư 91-2015 2.JPG
308 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cảm ơn bạn, đọc để biết mà đi cho chuẩn
a e đọc luật để biết luật chứ gặp mấy ông làm luật mà mình k biết bị phạt oan lắm.
@hpkhuong hà hà đọc đi anh bạn trẻ và nhớ khuyên bảo bạn bè đừng hiểu sai như vậy nhé!
https://tinhte.vn/threads/toi-chay-xe-dang-hoang-chua-vi-pham-loi-gi-ma-bi-csgt-dung-lai-kiem-tra-la-dung-hay-sai.2548320/

Còn nữa, bắn tốc độ chủ yếu là bắn trong nội ô nhé, bắn ngoại ô ít lắm vì xe chạy toàn tốc độ cao chặn kiểm tra rất khó khăn và nguy hiểm cho cả đôi bên luôn.
htkim
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hpkhuong Cái này phải xem lại. Khoảng giữa tháng 4/2015 mình cũng chạy xe hơi tại Sài Gòn, không vi phạm giao thông gì cả, nhưng CSGT vẫn ra lệnh dừng xe, đòi kiểm tra thời hạn đăng kiểm. Té ra giấy đăng kiểm xe mình hết hạn vào ngày 8/4/2015, mà tem trên xe chỉ ghi tháng 4/15, đâu có để ngày nên mình ỷ y là để đến cuối tháng 4 đi đăng kiểm lại cũng được. Mình giải thích như vậy mà đâu có được, còn bị nói kiểu xấc xược là "trễ 1 ngày cũng bị phạt". Mà kể ra mấy tay CA này tinh mắt thiệt, chỉ liếc mắt từ xa mà thấy ngay con số trên cái tem nhỏ xíu. Có anh em nào bị như mình không?
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
@htkim nó không kiểm tra ăn may đâu. nó nhớ hết đấy
@Tranha881988 Anh mới là người cần xem lại tt01 đó đấy, cái đó là quyền hạn, còn trường hợp để dừng xe vẫn như TT65 nhé
để tránh tình trạng nhiều người ko biết luật hỏi moto vs xe gắn máy
xe 2 bánh động cơ trên 50 cc được gọi là moto rồi
mới đọc bài Camry tông 3 người xong đọc bài này thấy ớn ớn.
@#JK Tại bác ấy đi ngược chiều mà.
@baotam2101 bạn nhìn sao ra ngược chiều hay vậy?
@#JK Nói bác đi xe máy cơ.
@baotam2101 xe máy đi làn bên phải mà sao lại ngược chiều?
buidothanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
ko rõ là giải phân cách liền hay đứt ? hay cứ có giải phân cách là đc đi 69km/h
duaxiem
CAO CẤP
8 năm
@buidothanh Giải phân cách là con lươn mà người ta hay gọi đó bạn. Còn cái đứt hay liền gọi là vạch kẻ đường.
vhtn8381
TÍCH CỰC
8 năm
@buidothanh liền hay đứt tốc đọ áp dụng theo luật như nhau thôi ban, nó chỉ khác nhau ở chỗ vạch liền ko cho phép lấn tuyến khi vượt xe khác thôi 😃
SilverA
TÍCH CỰC
8 năm
@buidothanh Đường đôi: Trên 1 đường có 2 chiều đi riêng biệt được phân cách bởi giải phân cách cứng hoặc mềm (vạch liền). Đường cao tốc cũng là 1 dạng của đường đôi.
Đường 1 chiều: Trên 1 đường chỉ có 1 chiều đi xuôi hoặc ngược. VD như đường phố Huế ở Hà Nội.
Đường 2 chiều: Không có giải phân cách hoặc chỉ có vạch đứt (chủ yếu để phân chia cho người tham gia giao thông dễ căn đường). Vạch đứt không được tính là giải phân cách. Dù có biển ưu tiên oto hay xe máy mỗi làn mà chỉ có vạch đứt thì lấn thoải mái còn dùng vạch liền thì bắt buộc phải đi đúng.

Còn ở trong luật này thấy chỉ nói chung chung là giải phân cách giữa nên đường đôi có dải phân cách mềm (vạch liền) chắc cũng được tính.
Đông Bùi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@buidothanh Ngoài khu Đông dân cư có dải phân cách đi 70 nha hơn tí k sao. Dải phân cách thì đương là liền.
ides
CAO CẤP
8 năm
nói chung là lên thành 60 và 90 :3
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
bắt đầu thấy ớn ớn khi tham gia giao thông rối áh
unborn20xx
ĐẠI BÀNG
8 năm
chạy oto cũng đỡ ức chế hơn tí
TonyWu
CAO CẤP
8 năm
Luật này để giảm bớt tình trạng gia tăng dân số.
Dag Nguyen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TonyWu Đờ ụ mờ á, chuẩn vờ ãi lờ ồn, đíu thể ko lai cho bác. Luật nì đưa vào để giảm bớt thành phần dân số ít hoặc ko đóng thuế cho nhà nc mà nhà nc còn phải chi ngân sách cho cái đám bị cho là "ăn hại" này , nghèo mà, ra đường dễ bị ăn hành do đạp nhầm chân ga lém, die bớt cho ổng rảnh nợ. Còn đám có điều kiện đóng thuế nhìu thì có xe xịn mới chạy nhanh cho theo chuẩn dc chứ, mà lỡ có gì thì tiền phạt, án phí, cả "chạy án" từ đám đó tha hồ mà hốt, vừa dc cái tiếng xét xử "nghiêm khắc" các hành vi "phóng nhanh vượt ẩu" vừa tăng thêm nguồn thu cho ngân sách đang bị thâm hụt mà ai cũng biết là do "tỷ lệ tham nhờ ủng dc giữ ở mức ổn định", có lợi trăm bề.
Thiết nghĩ bác to nào mà đề xuất và thông qua luật này quả là 1 nhà lãnh đạo sáng suốt, có tầm nhìn rất chiến cmn lược, thật là VI DIỆU thay.
CuongLam02
TÍCH CỰC
8 năm
tình hình này chắc bắn tốc độ trong nội ô sẽ giảm xuống :rolleyes:
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
@CuongLam02 sẽ bắn chuyển làn không tín hiệu báo trước. ok
@CuongLam02 Tuỳ thui bạn ạh, nhiều ng ko rõ luật vẫn bị bắt
Mình thì lần nào đi trong nội thị hay có biển hạn chế cũng đều vượt tốc độ và bị bắn hết. Có điều mình biết là sẽ bị bắn nên nếu gặp công an phía trước sẽ dừng lại chút, chờ cái xe tải hoặc xe khách đi qua rùi núp trái mà qua thui. Đang thắc mắc là bị bắn nhiều lần mà họ ko bắt được mình thì có bị quy vào thành phần bị phạt nguội ko nhỉ
killpeople
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sáng nay mới bị bắn tốc độ ở Hải Dương, 50/40. Đi chậm một ngày thôi là thành đúng luật 😔😕:(
@killpeople trước em qua hải dương cũng cảnh giác bò qua cả tỉnh với 40km/h cuối cùng thì bị tóm ở chợ huyện lỗi đè vạch. công nhận CA hải dương "nghiêm túc" vãi 😁
killpeople
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Trịnh Quang Duy Thật không thể hiểu được bác ạ. Chỉ có chó vàng HD mới thế chứ người HD bao năm e tiếp xúc đều tử tế chứ có sao đâu. Haha
@killpeople Lỗi dính đè vạch ở QL5 qua HD là nổi tiếng khắp thiên hạ rồi.
viethp91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@haipvg ố thế bjo chạy QL5 xe moto chạy tối đa 70 hả a?
tăng ngoài khu dân cư lên 80 mới chuẩn... ngoài khu dân cư ít khi nào có dãi phân cách lắm...
có thấy cái đường cao tốc nào ở Việt Nam cho chạy xe máy vào đâu mà quy định cho thừa thãi.
authien9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lebahungphoto Bên nước ngoài cũng làm gì có đường cao tốc nào dc chạy xe gắn máy đâu bạn. Cao tốc chỉ dc phép cho oto vs moto.
Moto khác vs xe máy nha bạn. Phân khối+bằng lái xe hoàn toàn khác nhé.
VipKen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@authien9x
Nuoc ngoài xe tu 125 là cho r nhé bác.
palmpixi123
ĐẠI BÀNG
8 năm
@turquoise là việt kều nước nào vậy
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
8 năm
@palmpixi123 campuchia bác ợ :eek:😁
vj3tgja
TÍCH CỰC
8 năm
túm lại e đi xe máy đi ở ngoài thì vẫn thế, mà ở trong thì tăng lên 10km
nhưng xe đầu kéo chỗ e khi mà nó chạy không hàng toàn chạy 90 trong khi đường bé, có ai bắn tốc độ bọn đấy không nhỉ?
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
8 năm
@vj3tgja ở ngoài cũng tăng chứ vẫn thế là sao.
@cunatvechai Tội nghiệp em nhỏ, em còn chưa hưởng thụ hết cuộc đời,
@cunatvechai vụ này xem clip lại thì chắc phải hơn 60km/h, mà công nhận chiếc camry vượt ẩu, sai hoàn toàn.
@cunatvechai Đây là tai nạn do vượt ẩu, ko quan sát chứ ko phải do chạy quá tốc độ bạn à!
jaykal
ĐẠI BÀNG
8 năm
tăng thêm 10km là chuẩn rồi. Bình thường đi đường dài mới biết là nào là chậm khi cứ phải lết 40km/h mặc cho cách thị trấn cả chục km -_-
lằng nhằng cái điều 8 với điều 6 mà e chả hiểu xe mình chạy kiểu gì,, bác nào thông não e phát. xe alpha nhá
@nguyentam91 dễ mà bác. hiểu đơn sơ như này
điều 6 :đường 1 chiều vọt hết cỡ tối đa 60km(có zải phân cách giữa 4 và 2 bánh riêng)
đường 2 chiều vọt tối đa 50km (có zải phân cách 2 chiều,nhưng mỗi chiều thì oto xe máy có thẻ chen nhau đi )
điều 8 xe dưới 50cc thì chạy tối đa là 40
@anall à thank bác, chưa đọc cái mục lưu ý làm e hiểu nhầm kb theo thằng nào, 😁
mr dinh
TÍCH CỰC
8 năm
@anall Đã là đường hai chiều có nghĩa là trên một đường có hai chiều ngược xuôi và không có dải phân cách nha bạn. Đường một chiều là đường có giải phân cách giữa. mỗi bên chỉ được đi một chiều riêng biệt. Muốn đi ngược chiều phải qua bên kia. Mình cũng chưa thấy đường nào hai chiều mà lại có dải phân cách giữa ô tô và làn xe máy cả.. Bạn xem lại cái định nghĩa một chiều và hai chiều với định nghĩa dải phân cách lại đi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019