Người mắt cận, mắt loạn "nhìn đời" ra sao khi không mang kính?

Nam Air
28/9/2022 9:14Phản hồi: 91
Người mắt cận, mắt loạn "nhìn đời" ra sao khi không mang kính?
Cận thị, loạn thị là những tật khúc xạ của mắt và cần mang kính điều chỉnh để có thể nhìn thấy như mắt bình thường. Bác sĩ nhãn khoa Antonio có làm 2 video trên Youtube, mô tả tình trạng nhìn của những người bị cận, bị loạn thị so sánh với mắt bình thường, anh em nào may mắn không bị các tật trên và thắc mắc xem người bị thì thế nào có thể xem tham khảo nhé:

can_thi_loan_thi_2.jpg Mắt cận 1 độ, bình thường trong cuộc sống cũng không quá khó chịu, thấy mọi vật mờ mờ 1 xíu.

can_thi_loan_thi_3.jpg Khác biệt là với các vật thể ở xa thì mắt cận 1 độ nhìn mờ hơn, ví dụ cái chữ Airpods này.

[/compare]

can_thi_loan_thi_5.jpg can_thi_loan_thi_6.jpg [/compare]
So sánh menu đồ ăn của mắt cận 1 độ và mắt không cận.

can_thi_loan_thi_7.jpg Đi ra đường, mắt bình thường, cận 1 độ và cận 2 độ.

can_thi_loan_thi_8.jpg Hình này minh họa cho anh em thấy mắt cận 2 độ, vật thể gần như cây cột nhìn hơi rõ, xa hơn là mờ dần đi.

can_thi_loan_thi_11.jpg Ngồi nhìn trái banh golf khoảng cách gần với mắt cận 3 độ.

can_thi_loan_thi_12.jpg Đứng lên là thấy nó nhòe rồi, cận 3 độ.

Quảng cáo

can_thi_loan_thi_13.jpg can_thi_loan_thi_14.jpg Mắt cận 3 độ nhìn điện thoại cũng còn đọc được chữ, chứ nhìn xa xa chơi futsal là căng.

can_thi_loan_thi_17.jpg Cận 3 độ mà chạy xe thì chỉ thấy nhòe nhòe.

can_thi_loan_thi_18.jpg can_thi_loan_thi_19.jpg
Loạn thị là một tật khúc xạ do giác mạc mắt có hình dạng bất thường, ảnh hưởng trực tiếp đến tầm nhìn của đôi mắt khiến hình ảnh thu được mờ và méo mó. Loạn thị có thể do di truyền, do thói quen sinh hoạt, do môi trường, ví dụ dụi mắt nhiều cũng có thể gây loạn thị. Loạn thị có ba dạng đặc trưng là dạng “loạn ngang” “loạn dọc” và “loạn xéo” - tạm dịch.

can_thi_loan_thi_20.jpg Mắt thường và mắt loạn thị 1 độ theo chiều dọc.

Quảng cáo

can_thi_loan_thi_21.jpg Loạn 1 độ theo chiều dọc và loạn 1 độ theo chiều ngang.

can_thi_loan_thi_22.jpg Loạn 2 độ theo chiều dọc, chiều ngang và xéo.

can_thi_loan_thi_23.jpg Loạn 3 độ theo chiều dọc, chiều ngang và xéo.

can_thi_loan_thi_24.jpg Loạn 5 độ theo chiều dọc, chiều ngang và xéo.

can_thi_loan_thi_25.jpg Mắt bình thường.

can_thi_loan_thi_26.jpg Loạn 2 độ theo chiều dọc, chiều ngang và xéo.

can_thi_loan_thi_27.jpg Loạn 3 độ.

can_thi_loan_thi_28.jpg Loạn 5 độ.

can_thi_loan_thi_29.jpg Mắt loạn khi nhìn các nguồn sáng còn bị nhìn thấy tia.

Nguồn: Youtube bác sĩ Nhãn khoa Antonio
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn hiểu rõ & chân thực thì chỉ người cận mới cảm nhận rõ ràng nhất, A cận từ đợt lên lớp 9 (năm 1995) do thời điểm nhiều 5 trước đó hay chơi điện tử 4 nút & đọc truyện tranh. Đến giờ đang dừng ở 3.5 diop, chỉ số này A đo từ cách đây gần 2 thập niên trước, tuy nhiên năm ngoái nhân dịp thay kính & gọng đã thử kiểm tra lại thì vẫn chỉ dừng ở 3.5 diop mặc dù tần suất xài điện thoại & máy tính khá thường xuyên mỗi ngày 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@hemilo Ko cần thiết, đeo kính quen òi 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
kunsubin
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 tui nghĩ qua 25 tuổi thì cấu trúc mắt ngừng thay đổi tiếp nên độ cận thường ít hoặc gần như không đổi nữa
tgiang1102
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 Tớ U70 đời đầu,hàng ngày vẫn bắt mấy com mò đỏ mà không cần đeo kính😆)))
khavy.love97
ĐẠI BÀNG
2 năm
@crazysexycool1981 Ko ai quan tâm cái VIP của mày đâu hơm ạ =))
Thì ra mình loạn mà tưởng đâu bọn chạy xe ngược chiều bật đèn pha. Mình cứ pha vào mặt người ta lại.
Cười ra nước mắt
@lazyboy76 Vậy phải độ thêm cho thành thần đèn luôn cho nó máu
red bull
ĐẠI BÀNG
2 năm
@My name’s Liêm Mốt thêm tính năng tự bật pha khi xe chạy ngược chiều pha đảm bảo 1 vision 90 tr vẫn có người mua
@lazyboy76 Không có mũ chống đèn pha đâu, chỉ hạn chế thôi, mấy con 3/4 hay nửa đầu có
mặt kính râm thay vì kính trong thấy đỡ pha hẳn, nhưng đánh đổi lại trời tối đi đường sẽ hạn chế tầm nhìn.
tgiang1102
TÍCH CỰC
2 năm
@lazyboy76 Lấy con này.. 4800 Lumen chiếu xa 1308m pha lại nó😆))))
Mình cận 2.5 loạn 2. Mà lái xe k đeo đc kính, đeo kính là xa gần k đoán đc. Còn đi xe máy thì cứ vào cua y như rằng cua thẳng vô lề. Đi đường sợ nhất ban đêm :/ cận khổ vãi
devilbs
TÍCH CỰC
2 năm
@Edward Đỗ Bạn xem lại xem có bị khô mắt không, khô mắt thì cũng có triệu chứng tương tự nhưng không liên tục
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Bạch Vân Đạo Nhân Bạn có chắc độ cận của mình không hay bạn đoán vậy? Nghe nguy hiểm quá. Lớ ngớ có ngày bạn tông vào tôi thì bỏ mợ. Nguy hiểm quá
@devilbs À hình như có ấy bạn. Vậy phải làm gì bây giờ?
devilbs
TÍCH CỰC
2 năm
@Edward Đỗ Thử nước mắt nhân tạo đi bạn, nhỏ liên tục 6-8 lần/ngày trong 1 tuần xem có đỡ ko nhé
lilw
TÍCH CỰC
2 năm
Mod làm 1 bài về mắt lão đi =)) mình bị lão sớm trước 40t, vào khám mà bsy ai ai cũng mắt to mắt nhỏ bảo sao a lão sớm thế.
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@lilw đọc vội nhầm thành " Mod làm 1 bài về mất não đi" =))))
Ờ, bị cận nên confirm nha 😆 Giờ lái xe là phải 3 kính. 1 kính bình thường lái ban ngày, 1 kính cận râm để lái lúc nắng, 1 kính cận khác để lái lúc đêm.
@DeronNgoc09 Thực ra là thế này. Em bình thường theo thấp số hơn 1 tí, em đeo vậy mấy năm nay thấy mắt không phải căng thẳng, khá là dịu mắt lúc bình thường. Kiểu cận 4 thì em đeo 3.75. Nhưng mà đeo thế lúc lái ô tô ban đêm, em lại phải tự căng mắt ra để nhìn đèn và số ở đèn giao thông và quan trọng nhất là em chạy cao tốc hay quốc lộ là cũng hay phải căng hoặc nheo mắt lại để nhìn các xe ngược chiều nó có vượt hay không. Cảm giác nó không được rõ nét thôi. Sau em đeo đúng số thì đỡ hơn nên sau làm thêm 1 cái kính nữa phục vụ mục đích này.
@hung.nexus Cũng chả cần đâu bác. Chạy xe máy thì không nói còn chạy ô tô lái quen cần gì mấy cái đó đâu, chả mấy khi bị chói mắt tới mức đó.
@Edward Đỗ Do thói quen thôi bác 🤣
@Edward Đỗ nên gọi là "cận có điều kiện" !!! LOL... 😃
cận 6 diop, bỏ kính ra giờ 1 màu 😆.
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cận cũng nhiều khi cũng hay. Gặp em nào đó xấu mờ mờ ảo ảo là đỡ chê xấu nữa
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@HTom&Jerry gặp gái đẹp đỡ bánh cuốn, nóc nhà k phang mình =))
vunh94
CAO CẤP
2 năm
mình thì bị loạn thị, nhưng ở 1 khía cạnh nào đó nếu ta ko dùng máy tính hoặc nhìn thứ gì đó gần trong vòng 2 tuần đến 1 tháng, có khi mắt có thể trở về bình thường, nguyên nhân là do dùng máy tính quá nhiều.
kunsubin
TÍCH CỰC
2 năm
@vunh94 sài máy tính làm việc điều kiện ánh sáng chút đi là ok, chứ chơi ánh sáng phòng hơi tối dễ bị thêm thành tật luôn=))
vunh94
CAO CẤP
2 năm
@kunsubin Có nghĩa là loạn thị chỉ là cấp tính 😁
Haiz, cực nhất là khi trời mưa, nó mờ mờ ko thấy rõ gì hết.
cothach
TÍCH CỰC
2 năm
@Đông Hoàng Thái Nhất Có khi bỏ kính ra đi mưa còn dễ hơn
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@Đông Hoàng Thái Nhất giờ có bán dung dịch chống nước cho kính mà, xịt lên kính nước mưa và hơi thở không bám vào kính
Hồi đi học bị cận mà không biết. Chạy xe quẹo mà cán lên cục đá té hoài. Tới khi đi đo là 3,5 độ
HungVu23
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cũng tiếp xúc mỗi ngày với máy tính, mỗi lần mỏi mắt là mình mở cửa sổ nhìn càng xa càng tốt. Không biết có giúp ích gì không, nhưng cảm giác mắt được thư giãn.
Kent Light
TÍCH CỰC
2 năm
@HungVu23 cũng đúng, nhưng để mắt thư giản nhất vẫn là ngủ hoặc nhắm mắt để đó
baodng
TÍCH CỰC
2 năm
Thế lỡ tôi đang loạn thị nhưng lại ko biết là đang bị thì khi đọc bài này thấy 1 bên mờ 1 bên rõ, vậy là do tôi loạn thị hay do hình ảnh đã bị edit?
heaven1987
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cận 4 độ, mấy lần dùng DSLR + MF là chỉnh lăng kính, dùng xong trả máy bị chửi SML luôn... Tụi nó chửi thề méo cho thằng cận mượn máy nữa =]]
Em vừa cận vừa loạn, quá là khó chịu hic
Lee92
TÍCH CỰC
2 năm
@_vphlinh_ Đây rồi , người cùng cảnh ngộ 😂 Nhìn đời qua 2 mảnh ve chai , bỏ kính ra là ảo ảnh mập mờ…
@Lee92 mình thì không bị nặng độ lắm nhưng vậy cũng đủ sầu rồi ấy ạ hic, bỏ kính ra là ảo ảnh quanh ta
Nhìn hình muốn loạn con mắt lun
Cận thị ko đeo kính.
Bạn căng mắt nhìn đời.
Người đời thấy bạn khinh người đi qua ÉO HỎI HỌ ...

Đi biển sợ mất kính, ko xem đc phim 3D, mùa đông mưa phùn miền bắc đeo kính là thứ Hamlol
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019