Nhiếp ảnh cơ bản: Khẩu độ

cuhiep
28/3/2007 3:42Phản hồi: 88
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một bài viết để đọc dần
o0Alias0o
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm bữa có đọc một điều mà bác Dr.Thanh lưu ý: trừ khi bạn có một body xịn + lens xịn thì hãy để khẩu ở mức min-max, còn không thì cứ tầm giữa mà mở khẩu thôi; nếu không sẽ bị mờ ảnh. Em kiểm chứng lại thì thấy đúng thiệt, thảo nào em cứ ham mở khẩu 3.6, không thể nào nét căng và rõ được, nâng lên tầm 5.6 thì OK. Với lại khẩu nhỏ thì DOF mỏng lại, khó canh nét đúng lắm.
bài thực tế quá
chickenII
ĐẠI BÀNG
11 năm
Hôm nay vô tình search gg vào bài này. Em đề nghị bác Hiệp sửa lại bài.
Chẳng có khẩu độ nào có giá trị 1.4, 1.8, 2.8 ... cả. Các số trên chỉ là các hệ số tỷ lệ (f-stop numbers) giữa tiêu cự (f) và độ mở ống kính (A), đặc trưng cho độ mở của ống kính. Tỷ lệ càng nhỏ, độ mở ống kính càng gần với tiêu cự
Khẩu độ có ký hiệu là A, không phải là f.
Các số trên cũng không phải là f, f là tiêu cự= 24,35,50,...mm tuỳ vào lens.
Thông thường ta hay nói mở khẩu 1.4 là nói tắt, khẩu mở bao nhiêu còn tuỳ thuộc tiêu cự. Tất nhiên chụp ảnh chẳng ai quan tâm đến mấy cái này nhưng lý thuyết là lý thuyết, cũng là để tránh hiểu nhầm cho các bạn mới.
@chickenII chết cu hiệp rồi 😁
@chickenII hay
pahy155
ĐẠI BÀNG
11 năm
Xin được hỏi Anh cuhiep 1 vấn đề mà e chưa rõ: tại sao khẩu độ càng nhỏ, ánh sáng vào càng ít lại tạo ra bức ảnh có dof lớn, ngược lại khẩu độ càng lớn, ánh sáng vào càng nhiều lạI tạo được bức ảnh có dof mỏng?

P/s: khoảng cách lấy nét gần nhất của ống kính dslr phụ thuộc vào yếu tố nào?
Sẽ không ít người loạn cả đầu và hiểu lơ tơ mơ về cái này khi mà không đọc hiểu bản chất của khẩu độ.
@minhtoanhut bác nói đúng rồi đấy ợ e đọc rất nhiều bài về khẩu độ nhưng mà lại k biết chỉnh ở máy kiểu gì nên đến bây giờ vẫn mù tịt về cái khẩu độ này hxhx
nhanhemoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
cũng hơi khó hiểu phần khẩu độ càng lớn ( giá trị càng nhỏ) ánh sáng vào nhiều lại ko có độ sâu như thằng có khẩu độ càng nhỏ? cụ thể như pic 2 thì ảnh ko rõ nét.
Em chỉ có ống 18-55mm hai khẩu là 3.5 - 5.6, muốn chụp chân dung làm mờ hậu cảnh thì làm sao ah. (Không cần mờ quá nhiều đâu ah)
traduma
TÍCH CỰC
11 năm
@hoanghuyhp86 Mời bác zoom hết cỡ và tiến sát chủ thể ở mức tối đa theo mục đích. Hậu cảnh càng xa chủ thể thì càng mờ.
@traduma Bác nói thế thì khác nào chụp chân dung bác bắt mẫu đứng xa 10m với hậu cảnh à, thế thì các hãng sản xuất sản xuất ống chụp chân dung làm gì ạ ??? Thật ra thì kis 18-55 chụp chân dung thì muốn xoá phông mù mịt cũng khó lắm ạ, vì ở 18mm khẩu lớn nhất cũng chỉ có f3.5 thôi bạn, muốn xoa phông mù mịt thì khẩu mở càng lớn ( số f càng nhỏ ) thì xoá phông càng mù mịt nhé, len phù hợp cho chụp chân dung xoá phông tốt giá rẻ thì 50mm f1.8 có đk nữa thì f1.4 nhé
traduma
TÍCH CỰC
10 năm
@mr.nhoxsin Haizzz, bạn không đọc họ đang cần tư vấn gì à? Người ta có mỗi ống Kit 18-55 f3.5-5.6, không cần xóa phông nhiều, đó chẳng là cách tốt nhất sao, hậu cảnh càng xa thì bị xóa càng mờ là cái nguyên lý cơ bản.Mình chơi DSLR gần chục năm rồi nên cái lý thuyết mình không cần bạn giới thiệu lại.
@traduma hehe, sr bác, nhưng bác nói thế thì lỡ bác kia ko biết cứ set máy tá lả rồi bắt mẫu đứng xa đứng gần mà ko đc như mong muốn thì bác ấy lại lồng lộng lên thì khổ ạ 😁
A Hiep cho e hoi, máy ảnh có khẩu độ : 2.7-6.6 và 3.0-5.8 . Thì cái nào tốt hơn?????
@Nguyễn Trung Nguyên Tuỳ theo nhu cầu chụp của bác là gì nữa chứ ạ.
thấy các bác già như dr thanh thì khẩu lớn để chụp được tốc cao, còn các bác trẻ thì khẩu lớn để xoá phông😁
Cảm ơn bác đã chia sẻ
Nhiều thứ phải học quá. Cảm ơn các bác đã chia sẻ
hỏi ngu cái là e đọc thì thấy khẩu độ vs tốc độ cửa sập có vẻ k khác nhau là mấy phải k ợ vì nếu để khẩu độ lớn thì ảnh sẽ tối hơn và ngược lại cũng giống như tốc độ màn trập nếu nhanh thì ảnh cũng sẽ k đc sáng. còn nếu khác thì khác ở điểm nào ạ và chỉnh khẩu độ thì chỉnh ở đâu mong các bác chỉ dùm e mới mua máy nên chưa biết nhiều e đừng 350D thanks các bác :Đ
@mrheten kiến thức e thì cũng hạn hẹp nhưng cũng có tí ý kiến giải thích thế này, có gì mong các cao nhân bổ sung hoặc sửa sai cho:
cả 3 thông số iso, khẩu độ và tốc độ đều ảnh hưởng đến độ sáng của ảnh, nên 3 thông số đó mới tạo thành tam giác phơi sáng.
khẩu độ càng lớn thì ánh sáng đi vào được càng nhiều nên có thể tăng tốc độ chụp lên để chống rung hoặc giảm iso để giảm nhiễu
350D thì e không dùng không biết nhưng e nghĩ có khả năng là phím điều hướng sang trái kết hợp với bánh xe (e nhìn ảnh trên web không thấy rõ cái biểu tượng lắm nhưng mà thấy nó có iso, wb nên đoán thế)
Hay quá các bác đàm đạo tiếp đi để em học hỏi ty.
Nhiều bạn thắc mắc vì sao khẩu mở tới 16, 22 vẫn xóa phông mịt mù được. Tiện đây mình cũng nói luôn, việc xóa phông dựa vào 2 yếu tố nữa, đó là khoảng cách từ kính đến chủ thể và khoảng cách từ chủ thế với hậu cảnh phía sau. Nếu cả 2 yếu tố này đáp ứng đủ thì f mấy cũng xóa phông đc cả 😃
@Tunghn85 Bác làm ơn cho e xin ví dụ được không ạ. E hơi lơ mơ về ý bác tí! thanks bác ạ
Em sử dụng máy canon 70D, em chỉnh khẩu độ máy không cho. Nằm cố định ở 5,6. Ai biết xin vui lòng chỉ dùm em, em cũng mới tập tành chơi thôi ạ!...
@thanhthanh1503 Quay về manual mode. Chắt bác đang để S or P nên o chỉnh khẩu được.
@kkzbanana Cảm ơn Bác em để ở chế độ M ạ.
khau do htc 8x la bao nhieu zay ban??
good ;)
Em đang dùng Lens MF và Body canon 60D. Thông số F trên Body vẫn hay để là từ F1.4 đến F2. ..
* Cũng muốn có xóa phông + Bokel cho ảnh chân dung. Có hỏi vài người đi trước và có câu trả lời ít khi giống nhau.
*Có người thì khuyên nên để khẩu - F số nhỏ (khoảng Từ F2 đến F4) = Khẩu To
*Có người thì khuyên nên để khẩu - F số lớn (khoảng Từ F6 trở lên) = Khẩu Nhỏ
- - - Vậy thì cái nào đúng ạ !
Em xin cảm ơn anh chị .
@PHONGGANHHAO cứ thử đi.trừng 10 pic là biết liền...hj
anh có thể hướng dẫn chụp đêm để iso bnhiu là dc vậy ạ . em mua máy dc 1 tháng rồi mà toàn chụp buổi sáng thôi . buổi chiều tầm 5h thì bó tay . máy canon 600d ạ . em còn gà nên anh hướng dẫn dễ hiểu thôi ạ . thank anh trước 😁
@khanhliem190 Bạn có thể nói rõ hơn nhu cầu chụp đêm của bạn kg?

1. Nếu chụp phong cảnh, và bạn có chân máy: để ISO thấp nhất, khẩu 8-16, lúc đó tốc độ sẽ giao động từ 1/2s - 60s tùy cảnh và nguồn sang.
2. Nếu chụp có người, nên phối hợp ISO cao vừa đủ (ISO=800-3200) kết hợp với đèn flash, tốc độ 1/8s - 1/30s. khẩu độ f/5.6 hoặc lớn hơn nếu có thể.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019