Những điểm mới trong HĐH Symbian S60 v9.3

Trung Dt
1/3/2008 16:41Phản hồi: 18
Những điểm mới trong HĐH Symbian S60 v9.3
Có gì mới trong phiên bản Symbian S60 v9.3

Đầu năm 2007, Symbian đã giới thiệu phiên bản 9.3 của HĐH cùng tên với nhiều cải tiến mới chỉ sau khi phiên bản 9.2 được giới thiệu. Phiên bản mới 9.3 của Symbian hỗ trợ công nghệ không dây và khả năng truyền dữ liệu tốc độ cao, nó còn có tên gọi khác là Symbian 3rd Edition Feature Pack 2 (FP2).

Nokia N96 và N78 sử dụng HĐH Symbian S60 v9.3

Hệ điều hành Symbian v9.3 mới giúp điện thoại khởi động nhanh hơn và đáp ứng ngay lập tức các ứng dụng trên máy. Phần mềm nâng cấp còn giúp việc xóa các tính năng không cần thiết trên điện thoại giá rẻ dễ dàng hơn. Trước đây, các ứng dụng trên điện thoại không độc lập với nhau nên việc xóa ứng dụng này lại liên quan đến cả ứng dụng khác.

Symbian v9.3 cũng hỗ trợ Wi-Fi, theo đó, các điện thoại sử dụng hệ điều hành mới sẽ truy cập mạng không dây nhanh hơn. Ngoài ra, người dùng còn có thể gọi điện IP qua Wi-Fi và máy có khả năng chuyển cuộc gọi điện Internet sang mạng di động khi điện thoại ngoài vùng phủ sóng Wi-Fi.

Sau đây là một số hình ảnh miêu tả những tính năng mới của HĐH này

Menu mở ứng dụng nhanh

Bạn hãy để ý chữ Open, khi nhấp chọn chữ này, một menu bao gồm nhiều ứng dụng thường hay sử dụng được kích hoạt nhanh, giúp bạn sử dụng tiện lợi hơn. Nút Open này có tác dụng ngay từ màn hình chờ ngoài (stand-by) cho đến giao diện menu chính bên trong.

Giao diện màn hình chờ mới

Quảng cáo

Bạn có thể tùy biến giao diện màn hình chờ với nhiều cách, trong đó có mục Horizontal icon bar hoàn toàn mới, cho phép bạn sắp xếp icon theo chiều dọc. Kiểu hiển thị này tương tự như dòng sản phẩm của BlackBerry.

Giao diện đàm thoại với hình ảnh lớn

Không cần những phần mềm hiển thị hình ảnh như SmartPhoneWare Best FSCaller, Symbian S60 v9.3 đã hỗ trợ hiển thị toàn màn hình những bức ảnh trong danh bạ của bạn. Từ nay khi gọi đi lẫn gọi đến, hình ảnh của người thân luôn được hiện hữu.

Danh bạ hỗ trợ thẻ nhớ

Quảng cáo

Danh bạ của phiên bản 9.3 thêm một số thông tin cá nhân, trong tùy chọn Settings, bạn có thể điều chỉnh danh bạ mặc định lưu trong thẻ nhớ hoặc bộ nhớ trong.

Call Log

Ngoài những thông tin quen thuộc, Call Log còn liệt kê những lần bạn kết nối không dây WLAN ở các dòng máy N78, N96, ...

Profile hỗ trợ Timed giống Nokia S40

Tính năng đặt giờ (timed) cho phép máy tự trả về chế độ cũ với thời gian định sẵn. Tính năng đã có từ dòng S40 thế hệ thứ hai, nhưng phải cho đến phiên bản 9.3 của Symbian thì tính năng của S40 mới xuất hiện.

Giải pháp truyền tải âm thanh qua FM

[

Chiếc Nokia N78 có tính năng FM transmitter giúp bạn biến chiếc máy điện thoại của bạn thành một đài phát sóng radio thật sự. Bạn có thể lấy bất kì thiết bị nào hỗ trợ radio FM để thu lại tín hiệu phát ra từ chiếc N78 này.

Khả năng định vị nơi chụp ảnh

Với một số thông tin trong EXIF, bạn có thể xác định được bức ảnh mình chụp ở vị trí nào trên thế giới. Tính năng này tương tự như Google Maps kết hợp với Picasa Web Album trên máy tính PC.

Nokia Maps 2.0 - phần mềm định vị mới cho dòng ĐT GPS (sẽ đề cập sau)

Hỗ trợ tốt các dịch vụ trực tuyến như Nokia Music Store, Nokia Internet Search, Video Centre, Youtube, Inside Sony Picture

Home Media: biến chiếc điện thoại của bạn thành trung tâm giải trí đa phương tiện (giống như một Access Point trên máy tính)

Menu Gallery: được đưa vào bên trong thư mục Media, thay vì đặt bên ngoài giao diện chính như ở dòng Symbian S60 v9.2

Messenger Reader: Đọc email và tin nhắn bằng ngôn ngữ

Kết luận

Dù chưa mang nhiều tính đột phá về công nghệ nhưng có thể thấy phiên bản 9.3 của HĐH Symbian S60 đã có nhiều bước tiến mới như hỗ trợ giao diện tốt hơn, chức năng được cải thiện và chỉnh sửa, các dịch vụ trực tuyến thông qua internet, 3G, Wi-Fi được mở rộng. Máy hỗ trợ nhiều ngôn ngữ có tiếng Việt.

Dự kiến dòng sản phẩm tích hợp HĐH Symbian S60 v9.3 sẽ có mặt trên thị trường vào quý 3/2008 với các đại diện như Nokia 6210 Navigator, 6220 Classic, Nokia N78 và Nokia N96.
  • Theo Mobile-Review.com
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin cho hỏi. Liệu N82 có thể nâng cấp lên HĐH Symbian S60 v9.3 đc ko ?
Bó tay luôn. Nếu được thì OS8 chạy lên 0S9 cho rồi.
... Bản thân N82 là HĐH Symbian S60 v9.2 .... mà về cấu hình máy của nó có thể nói là cao hơn N78 nên mình ko biết là có thể lên đc cái v9.3 hay ko nên hỏi thôi. Còn cái OS8 với OS9 bạn nói mình ko rõ là cái gì cái này chỉ là S60 thôi thì fải ???
Hầu như các model chạy trên hệ điều hành này có thiết kế cứng cáp hơn nhiều so với các model trc đây
nhìn Pro wá...mấy cái chức năng cao cấp thì thui ko cần, biết bao giờ VN mình sài đc chứ...quan trọng là tốc độ xử lý các thao tác trên máy nhanh và ko treo máy là okie zùi..

Ko bít E71 có chạy dc OS này ko vậy mấy bác, tại em thấy giao diện cũng hơi gống..
E71 không chạy hệ điều hành S60 Feture pack 2 (hay còn gọi là S60-v9.3)đâu bạn.

Nó xài chung hệ của E90 tức V9.2 thôi !
hoanghieu
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thi N95 up len v21.0.16 cung có giao diện y chang như vây mừ .....
wan
TÍCH CỰC
16 năm
phiên bản mới này cũng nâng cấp thêm nhìu tính năng mới so với phiên bản trước thật,mở ứng dụng nhanh,n78 ra rùi nhưng chưa thix lắm chỉ trông chờ vào n96 thôi
Chức năng nhiều nhưng mạng VN mình có khai thác được hết đâu,đành chờ ngày nâng cấp mạng,GSM muôn năm...cũ
petiumvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cấu hình của N78 yếu hơn N82,nhưng không biết là dưới sự hỗ trơ của hệ điều hành mới thì nó có nhanh hơn không,cái này cần phải lập 1 topic để thảo luận
nhiều chức năng quá, nhưng 3G ở Việt Nam thế nào nhỉ, chắc là chờ tới năm sau hoặc năm sau nữa mới tận dụng hết chức năng của hệ điều hành này
mình thấy pack2 này có hơn j pack1 đâu.mình đang dùng n82,so với p2 chỉ thiếu mỗi chức năng FM transmiter thôi.còn lại đều có hết.có chăng p2 đẹp hơn p1 ở giao diện thôi.cài theme vào nhiều cái đẹp long lanh luôn.tóm lại nokia ra p2 chỉ là bình mới rượu cũ thôi.quan trọng là cấu hình của máy có mạnh kô
rongcon294
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho em hỏi w910i có chạy đc 6.0 v9.3 không vậy.thằng bạn nó nói chậy đc mà em chưa biết nhiều về w910i nên em hỏi cho chắc
thank các bắc
thainguu
TÍCH CỰC
13 năm
đào mộ tùm lum, đáng bị ban nick. Con Sony kia chạy Symbian UIQ thì làm sao mà chạy s60v3 được....
dinosaour
TÍCH CỰC
13 năm
bác cũng đáng bị ban nick nếu bác kia bị ban 😁

W910 có phải là smart phone đâu mà HDH sym UIQ hay S60V3 ;))
Có 1 thắc mắc là tại sao Nokia ko làm smartphone Symbian S60 giá rẻ thay vì KaiOS quá tệ. Với cấu hình cơ bản như ngày nay ram 512MB, bộ nhớ 4GB/8GB thì dư sức chạy nhanh mượt mà Symbian S60.
Mr.CaChua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoGetSu Nếu làm Symbian S60v3 chắc sẽ nhiều người mua hơn KaiOs nhiều
@Mr.CaChua Mình cũng nghĩ vậy. Nhất là cảm nhận, đánh giá của người dùng về KaiOS khá tệ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019