Nintendo: 5 triệu 3DS bán ra tại Mỹ, nhu cầu giảm, thôi tập trung vào tính năng 3D

babybungbu
12/7/2012 22:46Phản hồi: 41
Nintendo: 5 triệu 3DS bán ra tại Mỹ, nhu cầu giảm, thôi tập trung vào tính năng 3D

Nintendo vừa đưa ra thông báo cho biết đã bán được 5 triệu máy chơi game 3DS tại thị trường Mỹ, sau 15 tháng kể từ ngày sản phẩm chính thức lên kệ. Con số 5 triệu nghe có vẻ ấn tượng, nhưng khi phân tích sâu hơn thì hãng điện tử Nhật Bản nên lo nhiều hơn là mừng. Vì sao ư? Vì các số liệu doanh số tháng tính từ đầu năm nay cho thấy nhu cầu của thị trường đối với sản phẩm 3DS đang có chiều hướng giảm.

Đầu tháng 1 năm nay, Nintendo tuyên bố đã tiêu thụ được 4 triệu sản phẩm 3DS tại thị trường Mỹ. Như vậy có nghĩa là trong khoảng thời gian 7 tháng từ đó đến nay, hãng chỉ mới bán thêm được có 1 triệu máy. Nên nhớ, 3DS bắt đầu được bán ra từ tháng 4 năm 2011, vì thế nếu so với doanh số tháng khoảng 500.000 máy/tháng trong 8 tháng đầu tiên bán ra thì con số 167.000 máy/tháng của năm 2012 hiện nay là rất thấp. Cá biệt, có những tháng, ví dụ như tháng 6, doanh số bán ra của 3DS chỉ đạt 155.000 máy.

Nintendo gần đây cũng đã phải lên tiếng thừa nhận rằng doanh số bán tại Mỹ và Châu Âu không được như kỳ vọng. 3DS bán rất tốt ở quê nhà Nhật Bản, nhưng ở những thị trường có quy mô lớn như trên thì Nintendo trông chờ doanh số phải cao hơn. 3DS XL, phiên bản nâng cấp của 3DS với màn hình hiển thị lớn hơn, là sản phẩm được kỳ vọng sẽ giúp Nintendo tăng doanh số bán ở phân khúc máy chơi game cầm tay.

Trong tuần qua, chủ tịch Nintendo Satoru Iwata đã có buổi phỏng vấn với The Independent, trong đó ông đã chia sẻ một số thông tin về 3DS XL và kế hoạch trong tương lai của hãng đối với dòng sản phẩm này. Theo Satoru, Nintendo sẽ thu lời trên mỗi thiết bị 3DS XL bán ra, song mức lợi nhuận này sẽ không cao. Đáng chú ý hơn, hãng máy chơi game Nhật Bản sẽ không tiếp tục tập trung vào tính năng 3D như là một điểm khác biệt trên các dòng máy chơi game cầm tay nữa.

"3D là một yếu tố quan trọng, nó giúp đồ họa trở nên ấn tượng hơn. 2D không thể có điều này, do đó tôi cho rằng xét một cách toàn diện thì 3D tốt hơn là 2D. Đồ họa chất lượng cao là tốt, nhưng nó không phải là tất cả. Chính vì thế, từ nay chúng tôi sẽ không giới thiệu 3D như là một tính năng chính của các dòng máy console nữa, mà đơn giản chỉ là một trong những yếu tố phụ cho các dòng máy console trong tương lai", trích phát biểu của Satoru.

Nguồn: AllThingsD, SlashGear
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Doanvu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có lẻ đưa 3D lên những thiết bị nhỏ thì chỉ mang tính thú vị tức thời, chứ mình thấy dòm 3D trên smartphone chán òm, lúc đầu dòm thì thấy thích thích rồi vài lần sau cũng chả thèm dùng luôn
@Doanvu Bác nói quá chuẩn
giảm nữa đi cho rẻ mua 1 cái về nghịch 😃
@cavoiu hiihihih . vấn đề là thời gian thôi . 5 , 10 năm sau sẽ giảm mà ! hehehe
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Một phần con 3DS nay chưa hack được nến hack được thì ,đảm bảo bán như tôm tươi
@phuoctai92 Bác nói quá chuẩn, Ps vita cũng y hệt 😁 thử hack được xem, giá máy vn tăng cao ngay :D
@duythanh90 Psp vita cũng ế nhệ do chưa hack được thì phải. Đúng là cái nào khó hack thì ai cũng chùn tay, ngay cả các nước phát triển tây phương nhỉ

Gửi từ HTC Vision của tôi
dân mĩ giàu thế mà còn ế. em này mà bán việt nam thì 😁. có chăng những gamer có thời gian chơi lâu năm thôi. mình thì thấy đại đa số hơn 18 tuổi là ít chơi cái này rồi. mà thời đại smart phone. roi táo và xoài nó đè bẹp. mấy gam đỉnh roi tao có hết rồi. mà chơi toàn free chớ 😆. @@
Bị tablet và smartphone cạnh tranh quá đây mà. Âu cũng là xu thế chung.
3d cũng ko quan trọng bằng nội dung và chiều sâu game, nó chỉ nên coi như một sự trải nghiệm mới. Nhiều khi tập trung vào nó quá sẽ mất đi tính nghệ thuật
TonyWu
CAO CẤP
12 năm
3DS bị hack từ lâu rồi mà. Ví dụ: Card R4.
phuoctai92
ĐẠI BÀNG
12 năm
@TonyWu Cái thẻ R4 đó chỉ chơi được game DS chứ chưa chơi dược game của 3DS nên coi như là chưa rồi
nobugz
TÍCH CỰC
12 năm
làm lại game mario đi
giờ trò đó vẫn còn hay chán
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@nobugz Sẽ có new super mario bros 2 vào lúc 3ds xl ra mắt.

Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
Mình không ham game cho lắm,có thì chơi tý cho vui thôi ;)
Nhu cầu giảm là đúng thôi, kinh tế khó khăn, smartphone cấu hình ngày càng mạnh thì chơi game là chuyện nhỏ.

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
đã qua rồi cái thời kì cầm 1 chiếc máy "chỉ chơi" nữa rồi,,,,,,, kể cả ngành công nghiệp giờ cũng khác xưa, tất cả game hardcore đều trở nên đơn giản rồi. nên tất yếu là 3DS, PSP..v.v không còn như xưa nữa đâu
Nếu chỉ games không trên 1 cái máy bé tí thì không ăn thua
louis213
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình vẫn dung nds lite 😃 thấy quá đủ để chơi những game giải trí 😃
chưa bao giờ cầm máy chưa game vì chưa đủ điều kiện 😔
từ trước đến giờ chưa được sờ đến cái máy dòng họ DS này, mới chỉ dùng gameboy advance mà thấy hay quá luôn nên chắc dùng mấy con này cũng sướng phải bít, ai chê thì chê, chứ có tiền thì cứ phải múc con này về,kết XL hơn.
o_O Mình thấy, nếu so sánh Nintendo 3DS và các mẫu DS khác cùng dòng. Thì, 3DS có thêm tính năng 3D, chỉ là tính "phụ trội" để tạo nên sự khác biệt so với những 'người anh em' của nó .Tất nhiên, chủ yếu là 3DS thừa kế những ưu điểm có được từ dòng DS. Nay, được trang bị thêm sức mạnh phần cứng mới, và cải thiện nhiều về kiến trúc phần mềm.

Nhưng mọi người cứ 'xoáy vào cái 3D', mà quên mất các tính năng hấp dẫn khác, như là: Spotpass, StreetPass, cải thiện đồ hoạ, và chất lượng của các tựa game trên nền 3DS.

Theo mình, thì có 'tập trung hay không tập trung vào 3D' không còn quan trọng nữa. Mà, cái chính ở đây, 3DS đã làm tốt nhiệm vụ 'kế vị' cho một dòng sản phẩm, để đảm bảo rằng dòng sản phẩm này có thể tiếp tục giữ được vị trí dẫn đầu, trong những năm sắp tới.

😃 Có thể nói rằng, Nintendo đã không 'ngủ quên'. Ở vị trí của mình, họ không ngừng sáng tạo để cho ra đời những sản phẩm mới hơn, hấp dẫn hơn. Nhằm củng cố, và duy trì một khoảng cách an toàn so với những đối thủ trong ngành Video games. Đồng thời, Nintendo cũng vẽ nên một 'dải phân cách', để tránh bị các "thiết-bị-di-động-có-hỗ-trợ-chơi-game" đồng hoá.
duo8
TÍCH CỰC
12 năm
@fRenzy Streetpass ko hữu dụng do quanh bạn ko ai có 3ds, bên nc ngoài nó rất hữu dụng và rất hay.
3rd party cũng có rất nhiều game hay, có thể ko tạo được 1 hiện tượng nhưng đều rất đáng chơi. Điển hình như sắp tới có KH DDD.
Đồ họa thực chất hơn psp, chẳng qua do phải xử lý 3d ( xử lý gần gấp đôi so với 2d ) nên trông nó ko đẹp lắm, ở chế độ 2d còn có AA cơ mà.

Mình thuộc trường phái ủng hộ những cái mới, cái hay, cái lạ và ko được ủng hộ bởi nhiều người Việt. 😃
@duo8 Ở Úc có ma nào chơi đâu, ko có hotspot nào của Nintendo để hưởng thụ tính năng siêu việt ấy.

Nói chung tùy mỗi người, thích thì chơi... chán thì khỏi chơi. 😃) Khi nào hứng thì đi mua về chơi, cũng dễ.
@fRenzy Bác fRenzy tại chưa có cơ hội trải nghiệm qua một cách trọn vẹn tính năng này nên ko cảm nhận dc hữu ích của nó. Chỉ riêng streetpass ko thì nhóm tụi mình cũng đã chơi suốt từ ngày máy ra mắt tới giờ vẫn chưa chơi xong hết và vẫn còn thấy hấp dẫn. Mình có một vài bạn ít dịp gặp nhau nên ít streetpass nhưng mỗi lần gặp là họ tỏ ra vui mừng quý báu lắm vì dc giao lưu nhân vật game, trao đổi item...

Đồ hoạ thì bác nói chỉ hơn psp nhiều năm trước một tẹo thì em bó tay rồi, nếu chơi qua super mario 3d land mà bác còn giữ quan niệm đó thì em ko còn gì để nói

Chất lượng game thì e ko bàn vì tuỳ mỗi người mỗi gu, em mua vita tới giờ nửa năm rồi chơi dc đúng mỗi game rayman origin thôi còn lại chẳng game nào hấp dẫn với em nhưng em cũng ko phán bừa là tựa game vita dở.

Nintendo nếu ngủ quên thì các tựa game Zelda, Mario ngày nay không ngày một dc đánh giá cao hơn. Các tựa game Pokemon ko lúc nào ra cũng bán sơ sơ vài triệu bản. Em từng chứng kiến nhiều người hâm hở mua 3DS về ngồi chơi DS trên r4i chờ máy hack dc, chờ riết nản rồi nghe Zelda hay, nổi tiếng chạy đi mua về dù trước giờ chưa bao giờ chơi qua thể loại tìm đường phiêu lưu cực khó này - bị sốc thêm một lần nữa rồi bán máy đi. Phán thẳng tay Nintendo đã hết thời. Vậy nên em hiểu bác, bác một thời từng làm Romman bên nintendovn mà 😃
@nintendovn Đọc kỹ bài của mình dùm đi bạn. Mình chỉ đứng trên quan điểm cá nhân để bình luận cũng giống hệt như bạn, chỉ khác là mình nhìn khách quan hơn bạn.

Vậy Nintendo đang trong thời kỳ hưng thịnh? Hay chưa tới thời? Thôi vậy nói là Nintendo ĐANG hết thời đi cho rõ ràng hơn cái chính ý của bạn.

Fan is always a fan.... No more, no less =))
hamyty
CAO CẤP
12 năm
Game console hay hơn game giải trí nhiều chứ , mỗi lúc chinh phục được một thử thách cảm giác thật tuyệt vời 😁
shadow_sky
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao nhiều người cứ nghĩ máy hack là sẽ tăng doanh số nhỉ ???o_OBên nước ngoài (trừ những nước nhỏ) đa số đều chơi game bản quyền (dù cho có hack được hay không) ngoài ra còn có luật nếu xài lậu,flashcard sẽ bị bắt nên đâu phải hack là bán chạy...
Câu này mình không hiểu, chẳng phải chỉ cần có wifi là xong rùi ư
Bây giờ mấy ai chơi mấy cái này nữa. Chỉ đơn thuần là chơi game thui. Smartphone và tablet qua mặt rồi, vừa chơi game, vừa gọi điện, nhắn tin, coi video, chụp hình, soạn thảo văn bản, ...
@rift0ne Giàu thế. Em chỉ cần smartphone mạnh cỡ s2 và 1 pc mạnh để chơi game nặng thôi.
rift0ne
ĐẠI BÀNG
12 năm
@minhtymeo Còn thêm con 1280 pin trâu nt đã tay nữa

Gửi từ Smartphone Nokia 1200 của tôi
@rift0ne Ờ, em đang cầm 1280 rồi. 😁
@rift0ne Đâu phải ai cũng có điều kiện đâu 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM