Nokia E61i - nối tiếp thành công

haifangshi
4/5/2007 6:43Phản hồi: 27
Nokia E61i - nối tiếp thành công
Hơn một năm sau khi dòng điện thoại E-serie của Nokia ra đời, E61i đã nối tiếp thành công của người anh cả E61 với một thân hình mảnh mai hơn và được trang bị thêm một camera 2 "chấm".

Nokia E61i về cơ bản không khác gì phiên bản trước.
Ảnh: Belgiquemobile.

Nhìn từ bên ngoài có thể dễ dàng phân biệt thiết kế của E61i với E61. Mặt trước của E61i có thêm hai nút, một dành để duyệt danh bạ nhanh và một để người dùng tự cài các chức năng tắt. Dưới nút Power là tên của sản phẩm. Nắp đậy pin của máy cũng được làm bằng thép thay vì bằng nhôm như của phiên bản trước.

Các phím chức năng của E61i được bố trí rất sát với hàng phím số, do vậy, đôi khi bạn sẽ bấm nhầm một cách vô thức. Cần joytick của E61 không còn, thay vào đó là phím bấm 4 hướng hình chữ nhật với nút Enter ở giữa. Bàn phím Qwerty có kích thước lớn giống như E61 tuy nhiên các phím lại bằng cao su nên khi bấm sẽ có tiếng kọt kẹt không mấy dễ chịu. Tuy nhiên, đây chỉ là lỗi nhỏ và việc nhập văn bản hay soạn tin nhắn trên E61i vẫn rất tốt với bàn phím này.

E61i giữ lại gần như hầu hết các tính năng của phiên bản trước đó và bổ sung thêm một vài điểm nữa cho hoàn thiện. Đầu tiên là camera 2 Megapixel, rồi đến thẻ nhớ micro SD nhỏ hơn của E61. Một điểm cần nhưng chưa đổi ở chiếc máy này là để tháo thẻ nhớ, bạn vẫn phải mở nắp đậy pin sau máy ra. Mặc dù camera đã được nâng lên mức 2 "chấm", nhưng nó lại gây thất vọng ít nhiều khi chưa đi kèm đèn flash. Ngoài ra, chất lượng ảnh chỉ đạt mức trung bình.

Nokia E61i (trái) và E60 (phải) với các phím định hướng khác nhau một chút. Ảnh: Cnet.

Giống như E61, E61i có rất nhiều các tùy chọn kết nối, ngoài việc là một điện thoại 4 băng tần (850/900/1800/1900 MHz), điện thoại còn hỗ trợ mạng 3G (UMTS 2100 MHz) và Wi-Fi với tốc độ 802.11b/g. Thêm vào đó dĩ nhiên là Bluetooth, hồng ngoại, USB. Đáng tiếc, sản phẩm này không có chức năng kết nối dữ liệu HSDPA - loại giao thức đang phổ biến trên cả điện thoại và PDA.

Một trong những chức năng mới đáng chú ý nhất của E61i là WidSets chương trình giúp bạn download thông tin trên Internet về điện thoại một cách nhanh chóng. Điểm mạnh của WidSets là nó rất dễ dùng với giao diện đơn giản. Một chương trình khác cũng không kém phần thú vị là Message Reader. Nó hỗ trợ các tin nhắn văn bản, hiện tại ngôn ngữ chính được sử dụng là tiếng Anh và trong tương lai có thể hỗ trợ thêm các ngôn ngữ khác. Là một sản phẩm dành riêng cho doanh nhân nên E61i không thể không có những chương trình hỗ trợ làm việc với văn bản như QuickOffice - dùng cho việc đọc và soạn các tài liệu Word, Excel và PowerPoint - BlackBerry Connect và Mail - for - Exchange.

Nokia E61i dùng loại pin Li-Ion (BP-4L), 1500 mAh nhỏ hơn của E61, tuy nhiên, thời lượng thoại không khác nhau là mấy. Sản phẩm này đã có mặt tại Việt Nam với giá tham khảo 7.750.000 đồng.

Nguồn.
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em rất thích chú này, có lẽ đây là đối thủ đáng nể nhất của Palm, BlackBerry. Sau khi dùng chú E61 rồi em có nhận xét như sau:

- Tốc độ: Gần bằng Treo (7/10)
- Kết nối: Hơn treo Wifi
- Hiển thị tiếng Việt: Hơn treo và PPC, hỗ trợ TV cực kỳ tốt, web, chat, nhắn tin TV đều hiển thị ngon lành.
Tubby
ĐẠI BÀNG
17 năm
Còn 1 chức năng nữa, cực kỳ hay nhưng hiện tại chỉ ứng dụng được một số nơi ở VN, thí dụ cty em, hehe. Đó là ứng dụng làm SIP Phone.
vampire
ĐẠI BÀNG
17 năm
bác nào gắn bó với palm và bb lâu rùi muốn đổi khẩu vị thì mau mau chơi em này đi, good lắm.
don coleone
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em thì cực kỳ ấn tượng với màn hình của con này đẹp ve vời 😁
Nhưng mà hiện giờ giá còn khá cao thèm lắm nhưng mà cũng đành chờ thời vậy.:D
Nhìn tổng quan về em này thì có phần nhỉnh hơn đời trước 1 tí nhưng không biết có ai đó cảm giác 2 nút 2 bên của phím 5 chiều (Nút Menu và tin nhắn)hơn bị khó bấn vì nút thiết kế thấp hơn và sát quá với phím 5 chiều nến hơi bị hạn chế khi dùng.Xin các Bro cho thêm ý kiến !
Pin cũng chỉ 1500mAh nhưng có lẽ do màn hình sáng hơn nên thời lượng kô lâu bằng E61.
Tai nghe theo máy vẫn là tai mono 😔
Được cái camera, dùng fax rất tiện hehe. Chụp ảnh xong fax luôn khỏi cần đi mượn máy fax.
Cải tiến đáng kể nhất chính là thay cái nút nhọn thành phím 5 chiều, bấm rất nhẹ nhàng, nhưng nếu có cái jog bên hông nữa thì hay hơn.
Đang xài thử mới được 2 hôm. Sau 1 tuần sẽ post review chi tiết theo cảm nhận cá nhân (Em chúa ghét mấy bài review lấy trên mấy tạp chí kiểu Cnet chung chung chẳng có ý gì đặc biệt cả).
Em đã sài thử E61, tính năng thì vượt trội, nhưng kiểu dáng thì cục mịch quá, bàn phím đánh chậm do to quá, ngón tay phải di chuyển nhiều. Em này có với em E61 thì cái đáng nghi nhận nhất là cái phím 5 chiều thôi, chứ Camera thì cũng thế.

Mà bác Scandalous có thể nói thêm về cái vụ fax của nó không? Em tưởng chí có mấy dòng 9xxx của Nokia mới nhận và gửi fax được thôi chư?
nguatroi
ĐẠI BÀNG
17 năm
về vụ gửi fax thì e biết nhưng nhận fax thì như thế nào ?bác Scandalous giải thích dùm e hé
Dòng E61 và 61i đều có thể nhận và gửi fax. bác đăng ký với operator, số fax chính là số đt của bác, máy sẽ nhận bản fax thành dạng 1 cái ảnh.
Riêng về bàn phím tuy hơi to, nhưng rất tiện cho những ai ngón tay to như em!
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
bác có thể hướng dẩn cách cài đặc,gởi,nhận kô,mình hơi ngố,tks
nguatroi
ĐẠI BÀNG
17 năm
bác cho e biết thằng Vinaphone có hổ trợ fax không vậy ? và khi gửi fax thì bác dùng pm scanr phải không ? thằng E 61 này thì đâu có hổ trợ nhận fax mà bác.
Vinaphone thì chịu bác ah. CHưa xài bao giờ kô biết. Hiện tôi đang sử dụng E61 với dịch vụ fax cung cấp bởi starhub, dùng ngon lành cành đào, fax đi thì chưa thử nhưng nhận fax vô tư.
Chắc có 1 số bạn sẽ thắc mắc fax làm gì khi hiện nay email attached có thể làm tốt, tuy nhiên trong 1 số trường hợp khẩn cấp như nhận invoice, bill từ branch fax nhanh và an toàn nhất!
nguatroi
ĐẠI BÀNG
17 năm
E cám ơn bác nhiều . vậy là e đi đăng ký 1 số fax , khi khách hàng gửi từ máy fax thì E 61 sẻ nhận fax trực tiếp được phải không bác ? công việc của e cần nhận fax nhiều nên hỏi bác cho kỷ. Vậy E 61 giống thằng 9500. E mừng quá.
Em chẳng thấy phải cài đặt gì cả. Cứ tự động nhận fax giống như nhận sms ý mà. Gửi fax từ E61i thì mình vào sms, nhưng đổi message type thành dạng fax thôi.
Quan trọng là đăng ký dịch vụ với operator. Bác có thể check qua phần cấu hình của E61, E61i sẽ thấy support FAX connect mà.
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
nói chung là mình chưa hiểu rõ lắm,bác có thể chỉ chi tiét dùm mình được kô
Kô biết chỉ như thế nào nữa. Mình chỉ đăng ký dịch vụ, dùng bình thường, có fax đến máy kêu lên và mở ra xem vậy thôi ah. Gửi fax thì mới chỉ thử 1 lần, bác soạn sms nhưng message type thay vì là text bác để là FAX, thế thôi.
dung_sf
ĐẠI BÀNG
17 năm
ok,để thử xem sao,nhưng mình có thể lấy 1 file có sẳn trong máy fax đi được kô vậy bác
nguatroi
ĐẠI BÀNG
17 năm
E đang xài con e 61i nhưng e đâu thấy trong mesage có chức năng gửi fax đâu bác
Vào setting, text message, chuyển message type từ text thành fax.
nguatroi
ĐẠI BÀNG
17 năm
E cám ơn bác nhiều. e biết rồi
mackeno73
ĐẠI BÀNG
17 năm
các bác kiểm tra lại hộ chứ em thấy hình như bác này dùng mạng starhub của bên Sing mà... mobi, vina,... không biết sao 😃
Đã có bác nào thử gửi nhận FAX ở VN bằng E 61i chưa ạ? Em cần chức năng này nhưng mãi k thử được.

Cảm ơn các Bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019