Nokia lắp đường Internet cáp quang 52,5Gb/giây tại Hàn Quốc

Didu
19/10/2016 4:22Phản hồi: 145
Nokia lắp đường Internet cáp quang 52,5Gb/giây tại Hàn Quốc
Nokia vừa hợp tác với nhà cung cấp dịch vụ SK Broadband để lắp đặt một đường truyền Internet tại một căn hộ ở Seoul với băng thông không tưởng, 52,5Gb/giây. Đó là một con số vô cùng lớn và tốc độ mà nó đem lại cho người dùng cũng vậy, để dễ hình dung thì dịch vụ đường truyền cáp quang của Google tại Mỹ cũng chỉ có gói khoảng là 1Gb/giây mà thôi.

52,5 Gigabit/giây là băng thông lý tưởng của đường truyền cáp quang dành cho các cư dân của căn hộ may mắn này, dù không phải mọi người đều có thể sử dụng Internet với tốc độ không tưởng đó. Với cách làm của Nokia, các nhà cung cấp mạng Internet có thể bổ sung nhiều công nghệ quang vào đường truyền có sẵn chứ không hoàn toàn là lắp đặt mới.

Nokia chọn Hàn Quốc để thử nghiệm đường truyền Internet 52,5Gb/giây một phần bởi chính phủ nước này có nỗ lực đưa Internet với băng thông cỡ gigabit cho mọi người dân vào năm 2020. Tại Mỹ, để sử dụng cáp quang 1Gb/giây của Google Fiber người dùng phải tốn khoảng 250 USD mỗi tháng. Hầu hết các đường truyền cáp quang phổ biến hiện nay đều có băng thông chỉ vào khoảng vài chục tới vài trăm Mb/giây mà thôi.

Nguồn: Engadget
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhanh quá, chưa đi chợ đã hết tiền rồi :3
Nhà mình có 30Mb/s mà đã phê rồi...cái này 52.5Gb/s chắc bấm down phim mấy GB trong tích tắc luôn...
@hachoa59 Nhà mình 1 mình mình xài gói 40Mb của Viettel, đóng trc 6 tháng tặng thêm 1 tháng, chi là 300k/tháng, mạng ngon lắm luôn
@Cupertino Ai còn tải làm gì 😆
@BarcaDHv người ta dùng cho cả công ty chứ đâu phải 1 máy xài đâu 😁
@tuan9945 lắp cho 1 hộ gia đình duy nhất đó, đọc bài đi
Canhtn1986
TÍCH CỰC
8 năm
Không là gì so với ADSL FPT nhà mình, hàng nghìn kb/s luôn :d
@Canhtn1986 thế ah, nghe hơi gió cứ phần phật bên tai😁 mà thiên đàng thì dùng net làm éo gì ông ơi dính vào bọn rãy chệt làm gì😕
clapika
TÍCH CỰC
8 năm
@Canhtn1986 Phải đăng nhập để like cho bác. Nhà em cũng mấy nghìn kbs lận. Cable này ăn thua gì 😆
@clapika Đúng vui luôn
thuc37na
TÍCH CỰC
8 năm
kéo torrent bao phê 🆒🆒
@thuc37na Với tốc độ đấy không cần torrent bạn ơi. Bộ film có mấy chục G thôi mà. Ngại mỗi ổ cứng ghi không kịp.
@Do Xuan Tuong bác có thể giải thích cho em rõ torrent là gì không ạ?em không hiểu nó nghĩa là gì cả mặc dù đã từng thấy rất nhiều
linhr133
TÍCH CỰC
8 năm
@Do Xuan Tuong Chuẩn, chỉ ngại mỗi ổ cứng ghi không kịp!
@anhmtk Bạn hình dung nó như taxi truyền thống với uber ấy 😁
như mô hình client-server thông thường thì khi bạn cần tải file nào đấy như là javkche.mp4 chẳng hạn, sẽ cần truy cập vào một server cung cấp để tải,vd như... à mà thôi
còn torrent thì nó là mô hình phân tán ngang hàng, dữ liệu k tập trung duy nhất ở một chỗ mà phân tán tại mỗi máy trong mạng lưới, mỗi máy sẽ có 1 phần hoặc một bản đầy đủ của file, khi bạn tải bằng phần mềm torrent thì file sẽ được lấy từ các máy trong mạng lưới này, và chính máy bạn cũng sẽ tham gia vào mạng lưới để những người dùng khác có thể tải file luôn, ưu điểm của nó là dễ dàng chia sẻ và tải file từ nhiều nguồn khác nhau, k phụ thuộc vào một điểm cung cấp nào cả
@boy_hunter_handsome cảm ơn bác nhiều nhé
Chẹp ! 🆒
PTTiT
TÍCH CỰC
8 năm
Với đường truyền này thì xài Cloud hết cho gọn.
99v9.9999
TÍCH CỰC
8 năm
Tốc độ mong ước của nhiều người VN
@99v9.9999 Phải nói cả thế giới. Lại kiểu cái gì cũng lôi VN ra so @@.
@99v9.9999 Nhìn logo tưởng thông minh ai ngờ comment buồn cười quá! Cả thế giới mong ước chứ đừng có mỗi lôi VN vào đây
@mr.trung9999
@Do Xuan Tuong Nói nhiều người Việt Nam muốn có gì sai
Nhà dùng vịt teo 30Mb/s mà load đã ầm ầm rồi... đúng là con số không tưởng. Chắc đời mình die cũng chưa đc dùng tốc độ đó 😁
@Wind my love Bắt máy bay qua Hàn tận hưởng đi 😃
Mình đang sử dụng tốc độ như vậy là hạnh phúc rồi: (còn người ta thì đang ở cực đỉnh :rolleyes:)

@nuhuta Gói này bao nhiêu 1 tháng vậy anh?
@nuhuta Thần kinh quá bác ợ, tốc độ nhà em bị ngước đời 1 tí

shuchanglove
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nuhuta Nhà bác dùng mạng gì thế ạ? Tháng nhiu
@nuhuta Đỉnh điểm của cực khoái 😁
Còn nhanh hơn cả tốc độ chép file trong máy tính của mình :|
52,5Gb = 52500Mb=6562MB/s
SSD của mình mới chỉ đc ~500MB/s 😔
duongdoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@badboy_2912 Cái này hay nhầm nè. Gigabit chứ ko phải GigaByte nghe cậu, 1KB = 1024B (Byte) và 1B = 8bit. Nên 52,5Gb/s sau khi đổi ra MB/s cậu phải nhân nó với 0,8 nữa.
@duongdoi Lý thuyết thì cậu nói đúng nhưng thực hành lại sai rồi kìa 😁
Với lại theo các nhà sx để bớt rắc rối cho các số liệu họ để 1000MB=1GB nhé 😃
duongdoi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@badboy_2912 Nôm na là đại khái kiểu kiểu hao hao như zầy đó bác O_O
Nhanh hơn chép phim ra ổ cứng luôn còn gì
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Ở vn mà xài quen mạng tốc độ cao về nông thôn xài 3g thấy khó chịu hẵng
@OxJade Bác nói đùa 3g cũng tầm 1MB/s rồi nhá, quy ra cũng tầm 8Mb/s ngang ngửa adsl rồi ấy chứ, không đú được với mấy bác 3-40Mb thôi
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
@cuong199128 Vấn đề thu phát sóng yếu bác ơi nên tốc độ giảm theo
hain2128
ĐẠI BÀNG
8 năm
@OxJade cũng không hẳn vậy đâu . 3g ở nông thôn phê vãi ra ý . Mình toàn xài 3g để chơi game thôi vì nó ổn định hôn wi.fi.
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
@hain2128 có lần lên cai lậy chơi thì sóng 3g chập chờn có lần về trà vinh vào khu di tích ko có sóng 3g luôn, hên xui lắm bác
lamvinh07
ĐẠI BÀNG
8 năm
ac. chỗ mình vừa vượt qua 52.5kb/s . Hàn Xẻng kia có mờ phải nhân với hàng nghìn nhỉ...
@lamvinh07 Chính xác là 1/8 triệu lần
công nghệ khủng giống như công nghệ cam Pureview của anh Nokia.
mrHz
CAO CẤP
8 năm
Tốc độ như này mà ổ cứng HHD thì chỉ tầm dưới 100MB/s.
Dịch thì dịch cho nó tử tế bác ơi. Viết loạn cào cào ra như thế thì xài google dịch còn hơn
@ngothanhnam187 xài nhé
tức là down hơn 6Gb trong vòng 1s phải k nhỉ
hmcc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Phuongkak Tức là 6GB giagabye còn 6Gb là gigabit bạn nhé
@hmcc thì 52 gi ga bít chia 8 là 6,5 gigabyte một giây đó
ai vào kêu nokia dẫy chết đi :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế