Nokia N900 hay Motorola Milestone

cuhiep
10/4/2010 0:53Phản hồi: 426
426 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

truong3i2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Trong này thấy có mấy bác nói cái gì mà "đa nhiệm kiểu cũ" trên MS và "đa nhiệm kiểu cửa sổ" trên Maemo. Mình là dân kỹ thuật và có học về kiến trúc máy tính và hệ điều hành làm quái gì thấy cái khái niệm bác học này 😁

Đa nhiệm là đa nhiệm, làm gì có cũ với mới, cửa sổ với chẳng cửa ra vào ở đây, cả Meamo và Android đều là các Linux-based OS cho nên việc hỗ trợ đa nhiệm rất tốt, chẳng có gì phải bàn. Meamo có cách quản lý tiến trình trông trực quan hơn chút nên các bác tưởng là có cái gì đó "ngon" hơn ở đây, về thực chất chẳng có gì khác cả. Bên Android OS ư, trình duyệt đang download, file manager đang copy, music player đang chạy, lôi Excel ra đọc attached file từ email client vẫn vô tư, chẳng có gì phải bàn. Cũ mới rồi cửa sổ gì ở đây, đề nghị bác Hiệp sửa cái sai sót về kiến thức kia ở trên bài viết

Đến hiện tại, chỉ thấy có cái iPhone OS 4.0 đang "đánh tráo khái niệm" về cái đa nhiệm này thôi, cái đa nhiệm trên iPhone mới đáng bàn 😃

Đang dùng MS, đã từng cầm qua N900 thì thấy N900 có một số điểm yếu sau dẫn đến không cảm tình:
+ Màn hình cảm ứng chắc chắn không bằng MS, màn hình sắc nét nhưng độ sáng kém
+ Trình duyệt hỗ trợ flash nhưng cách thức duyệt web không thực sự tiện dụng, cái zoom in kiểu ngoáy tròn thấy dở, không hay. Font chữ mỏng, không đẹp như trên Android (font chữ Android đẹp thì chắc không ai phản đối chứ)
+ Trượt trợ lực, nhưng gây cảm giác không chắc chắn, lỏng lẻo. Mình cảm giác độ bền N900 sẽ không bằng MS được.

Tất nhiên, có những điểm mạnh không thể không nhắc tới của N900: bộ nhớ lớn, một OS tốt, quản lý ứng dụng tốt, bàn phím có thể tốt hơn (nhưng mình cảm thấy 3 hàng phím thì sai chuẩn qwerty khi phím Space nằm chen lên, không tạo thói quen tốt khi gõ). Phần cứng của hai con này thì thật sự gần như tương đương, các bác đừng đi so sánh mấy cái speed clock làm gì

Hehe, vote cho MS nhé
failtear
ĐẠI BÀNG
14 năm
N900 sài nhân based OS ....?😕 .Bạn chắc ko?:p
Ko hiểu rõ thì đừng phát ngôn nhé.😔

@dib :phát ngôn cẩn trọng nhé bạn.Kém hiểu biết thì đừng nói .
truong3i2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Sao lại không hiểu, bạn xem lại cách đọc hiểu của mình trước đã, mình rất tự tin vào việc dùng các thuật ngữ của mình. Cái "based OS" là bạn tự chế ra thôi
truong3i2
ĐẠI BÀNG
14 năm
Còn điều này nữa 😁
Ai không dùng Android sẽ không được hỗ trợ hoàn hảo về các dịch vụ của Google (đừng ai nói không thích mấy dịch vụ này nhé): Maps, eMail, Searching, Data and PIM Online Sync...

P/s: ai dùng MS thì cài thử phần mềm Sky Maps của Google nhé, cực kì thú vị và chỉ dành cho Android :D
cmknight
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhắc lại 1 lần nữa, mình có cả 2 con N900 và MS. Thích cả 2 nhưng thích N900 hơn vì manly và trông hay hay. Còn mình thấy các bác tranh luận nhau hơn 30 mấy trang cũng chả có bên nào thắng bên nào thua. Người ta sinh ra công nghệ là để phục vụ cho cuộc sống, chứ đừng để cuộc sống lệ thuộc vào công nghệ. Mỗi người 1 sở thích và tiền ai người đấy tiêu, cãi nhau làm chi cho mệt. Tiếng Anh người ta có câu "Arguing over the internet is like an olympic for the slow, even if you win, you're still retarded"

mình sẽ không tham gia vào topic này nữa.
vubaotrung
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bác dib lại vào ném đá àh.
PS: Bác đã up firmware lên 4.0 (chạy multitask) chưa vậy? ^.^ Hay bác vẫn có ý định trung thành với 1 Apple don't need multitask
kerropi1787
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đang dùng N900, vote cho Nokia ghét Moto.
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Lấy tiêu chí cảm ứng điện dung hay điện trở để làm hòa mình thấy thật hài hước. Như đã nói rõ mỗi cái có 1 điểm hay và điểm dở riêng. Cái mình chỉ thấy điện dung trội hơn chính là công nghệ làm màn hình của nó khiến cho màn hình của điện dung bền hơn điện trở. Nếu cứ mải lún sâu trong cái lý thuyết điện dung hay điện trở thì có lẽ nó sẽ làm cho lý luận của bạn không còn nhiều khoa học nữa. Thân

---------- Post added at 12:15 AM ---------- Previous post was at 12:13 AM ----------

Vấn đề là cái thân hình mảnh mai đấy vẫn chưa có được sức mạnh như bạn lý luận. Mình nên xem vào thực tế đã. tương lai thì chẳng ai nói trước làm gì
em chưa từng sờ qua N900 nhưng do ác cảm với N-series (phần cứng mau hỏng, mau lỗi mốt) nên chưa nghĩ tới em này. Xin các bác cho ý kiến. (em là fan của E-series)
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Em chưa dùng N900 bao giờ (thậm chí là chưa sờ) và hiện tại hoàn toàn hài lòng với Milestone. Theard này bác Hiệp lập ra không biết có mục đích gì mà cứ để mặc cho fanboy vào ném đá tứ tung. Âu cũng là cái mừng, chiến tranh giữa fanboy của Android và Maemo lại nổ ra ngay trong trái tim của Apple tại Việt Nam.
Sâu sắc lắm bác.....................

Em chưa có điều kiện sờ vào hai em này nhưng thích Moto.
@zZz4everzZz
nếu nói về App thì N900 có thế mạnh hơn vì Nokia đã mua lại QT.
Ối trời giờ này mà cũng có bác ngồi chém với em 😁 mừng quá đang làm bài tập cứ nghĩ POST xong thì sáng mai mới có người nói cùng :D
Thì em cũng nói trong thời điểm này N900 hơn về khoản APP mà :D mong rằng mai sẽ có những bài khách quan của các bác MS :D bàn thế này vui hơn mà mình cũng hiểu biết thêm nhiều điều để đỡ nhìn phiếm diện :D dễ gây bảo thủ lắm :D
mình nghĩ HDH android của MS nó có nhiều cái chạy ngầm hơn bên maemo của n900 nên pin dùng được ít hơn. Kết quả bình chọn cân bằng phết nhỉ, MS nhỉnh hơn có 1 chút. Chứng tỏ thích hay không là về quan điểm của mỗi người rồi, chứ cái nào mà thật sự tốt hơn thì đã nhiều phiếu hơn hẳn 😁
tắt máy tính đi ngủ òi thì sực nhớ ra còn 1 vấn đề nưa lại nọ mọ lấy N900 ra PÓT bài
lúc trước có bác nói về vấn đề đa nhiệm kiểu mới và cũ thì nó là thế này :
đa nhiệm kiểu cũ là mỗi ứng dụng đc quản lý bởi 1 icon ứng dụng nào đc sử dụng vẽ đc cấp cho 1 cửa sôt để hiển thị thông tin
đa nhiệm kiểu mới là mỗi ứng dụng sẽ đc cấp @cửa sổ riêng người dùng quản lý các ứng dụng này thông qua cửa sổ kiểu đa nhiệm này rất giống trên máy tính nên các ứng dụng có cửa số thông tin thời gian thực đây chính là điểm khác giữa 2 kiểu đa nhiệm
@anhnvn : tất nhiên là các ứng dụng ko dùng nữa sẽ bị tắt bỏ đây là điều hiển nhiên nhưng các widget thì vấn để lại mà ko tắt đi , đây chính là những thứ đã ăn PIN của N900
còn về việc MS dùng bt đc 3 ngày thì mình thấy khá lạ nếu như không phải là để máy ko làm gì thì chắc OK nếu thế thì ko thực sự phải bỏ quá nhiều tiền ra để mua 1 chiếc máy chỉ để nghe gọi nhắn tin cỡ thường đâu ! mà nếu có thì thà mua IP cho nó nhanh đẹp sành điệu ra đường móc ra trầm trồ khen ngợi ko phải mỏi mồm giải thích nó ưu việt cỡ nào
bạn ko nhắc thì mình ko nhớ ra là nhược điểm của điện dung là tốn PIN nữa 😃 thế nên đừng coi thường điện trở nữa nhé các bạn ham thích điện dung ah ! Ko cái nào hơn hẳn cái nào đâu
quên nữa là hình như lúc trc bsnj có nói veef vấn đề mem nữ của N900 thì mình xin nói là mình biết có 2 bạn 😃 tuy ít nhưng cũng giống như con gái trong ngành kĩ thuật vậy ít nhưng chất tốt
thực sự ko biết bạn có phải người quan tâm đến công nghệ hay ko nhưng cách bạn nói đến 3G như thể bạn ko hề biết rằng 3G đã có ở VN thì thực sự mình nghi ngờ về việc đó bởi 1 nhẽ Videocall là dịch vụ đc nói nhiều nhất trong số các dịch vụ 3G
@ivanls : vấn đề bạn nói chính là sức mạnh của hệ điều hành đấy
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
MS cũng có rất nhiều widgets thôi. Sao lại nói nếu MS/android ko sử dụng task killer thì pin yếu ko được ngày gì đó, trong khi N900 thử mở tá lả xem chịu được bao lâu?! Việc MS dùng được lâu thì có bạn chỉ nghe gọi nhắn tin là chủ yếu, còn mình thì có lên mạng đôi tiếng với giảm xung ở sleep mode nữa.
Cái việc khoe iPhone thì mình ko ham 😃), và bản thân iPhone cũng chẳng có gì đáng để trầm trồ cả...người người iPhone, cầm MS cho nó độc 😃. Cái vụ màn hình điện dung tốn pin bạn ko khoái thì cứ chung thủy với màn hình điện trở thôi...hiện đại thì hại điện, mình thích thì đành chịu 😁. Màn hình điện trở chỉ thấy hay khi cần vẽ cái gì chính xác thôi, chứ chọt bàn phím trên đó chán ghê...xưa dùng pda màn hình toàn điện trở, quen chọt bút ko sao, qua bàn phím ảo trên màn hình điện dung rồi thì chẳng muốn quay lại gõ móng tay trên màn hình điện trở nữa :D(hối hận vì mua 5800 ghê 😃) ).

Mình ko quan tâm công nghệ thì chẳng loi nhoi vào đây làm gì. Và ko hiểu đã nói câu nào khiến bạn nghĩ là mình ko biết VN đã có mạng 3G nhỉ 🤔. 3G có ở VN thì chắc cũng được vài tháng phải ko? Vina và Mobi lắp đặt 3G từ khi nào mình chẳng nhớ, chỉ nhớ là viettel cho thử nghiệm 3G trong tháng 12. Video call thì nghe nói nhiều nhưng mà chưa thấy ai dùng cả nên mới ko chắc là dịch vụ đó đã đi vào sử dụng ở VN chưa. 3G dùng nhiều nhất chắc chắn vẫn là phục vụ cho việc lướt web nối mạng. Nói tới nhiều chưa chắc đã dùng tới nhiều :D.
P/s: thắc mắc video call đi vào sử dụng ở VN chưa là vì mình ko ở VN đã nhiều năm rồi nên ko nắm rõ lắm 😃.
se7en2008
TÍCH CỰC
14 năm
@annihnvn : Tuy N900 với 5800 đều là Điện trở nhưng nếu cho điểm thì N900 10 - 5800 6.
Vì mình cũng rất bất ngờ trc độ nhạy và mượt của nó so với các máy điện trở khác.
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
@zZz4everzZz: Mình dùng rom origin của Milestone, nghe gọi kha khá, bật data background, only 2G, ngày vào web ít nhất là 2 tiếng bằng wifi mà Milestone dùng được gần 2 ngày đấy.
TUM LUM
TÍCH CỰC
14 năm
Tui đồng ý 2 tay
Tui dùng giống như bạn , mà còn hơn nữa , tui là dân xây dựng , cả ngày gọi điện như điên, mà dùng 2 ngày pin còn chưa chịu xuống màu vàng nữa. Tui thấy lạ là ai đó cứ nói pin MS yếu. Muốn hết pin nhanh chỉ có 1 cách là mở GPS, với chơi game liên tục thôi
Dùng lap hằng ngày thì mình chat, lướt web, xem phim , đọc truyện và nghe nhạc ,... Tất cả những việc này thì N900 đều thay thế hoàn hảo , nhiều thứ còn tiện hơn dùng lap nên mình mới bỏ lap 😃 . Không phải là cảm giác mà thực sử thời gian dùng lap bây giờ ít đi hẳn .Nằm trên giường vừa chat , vừa đọc truyện vừa nghe nhạc với N900 rất tiện hơn hẳn lap 😃 . về câu hỏi của em thì em chỉ muốn biết MS có đem lại cảm giác về 1 cái máy tính cho các bác như N900 đem lại cho em không?
Xem một số cái post của bạn có thể thấy bạn rất mạnh về kỹ thuật nhưng lại khá kém thông minh và hạn chế về ngôn ngữ tiếng việt
se7en2008
TÍCH CỰC
14 năm
Uh vậy bạn làm ơn chỉ dẫn thêm cho mình, mình kém thông minh ở chỗ nào nhé.
😃
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
co rat nhieu nguoi o day thich minh thong minh hon nguoi khac
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Cái nào bác thấy bác kia kém thông minh thì cứ nói rõ ra chứ nói suông vậy em nói Obama ngu cũng được nữa là... Mà bác vẫn còn nợ em câu trả lời về vụ "chợ búa" đấy nhá.
raptor983
TÍCH CỰC
14 năm
Xem lại video mình mới để ý, quả là rất ấn tượng. Một bên là Google + Open handset Bên kia là Nokia + Intel cùng các đối tác, đúng là bên tám lạng người nửa cân. Thôi thì mình chọn N900 cho tỷ số nó đều vậy.

Xin lỗi bác Annihnvn vì ko biết bác ko ở VN nên em mới hỏi câu về 3G vì trước đó bác có nói 1 câu "ko biết VN có Videocall ko nhỉ" chính câu này khiến em nghĩ bác mơ hồ về khoản 3G nhưng quên mất trường hợp bác ko ở VN nên sorry bác 😁 thế là bác cũng công nhận vs em điện trở và điện dung mỗi cái có đặc điểm riêng nhé thế nên đùng xem cái nào hơn cái nào , chỉ là hoà thôi , còn so về cảm ứng thì N900 hơn 5800 nhiều bác ạh :D
Còn về khoản PIN em cũng nói rồi , qua 1 số bài Review thì MS là sát thủ PIN nên em theo đó thôi , em cũng nói là bài em có gì sai các bác cứ phản hồi :D em tiếp thu mà :D
Về máy của em thì ít khi PIN chịu nổi qua 1 ngày vì em dùng thế này :
Sáng đi học bật 3G ( thực ra từ lúc có 2 cục PIN thì để 3G luôn chứ ko hay chuyển sang 2G và để OL ) vào mạng cộng làm HOC cho anh em trong lớp xài chung vì em dùng trọn gói , chơi điện tử vì nói thât là ở trường với em chỉ thứ 2 thứ 7 là đi học còn lại đi chơi , về nhà thì nghe gọi nhắn tin ngó nghiêng phần mềm thỉnh thoảng chơi điện tử như thế đến đêm PIN còn khoảng 200mhA nên sạc là vừa còn nếu hôm nào học chiều thì cục thứ 1 đi trong buổi trưa sau bữa ăn thay cục khác vào cũng ổn cho đến tối
Còn em chưa bao giờ dùng nghe gọi nhắn tin vào WED thỉnh thoảng nên chẳng biết em nó chịu đc bao lâu với em N900 cũng thuộc loại sát thủ PIN nên em cũng chẳng quan trọng việc so sánh xem ai ngốn hơn ai cả :D còn nếu muốn so thì phải so 2 máy ko cài 1 cái gì hết thì mới so đc mà nếu thế thì chẳng kiếm đâu ra để mà so nên thôi cái này cứ cho 1 chín 1 mười đi đc ko ạh :D nếu cần thì bọn em nhận thua khoản này đi dù sao đấy cũng chẳng phải vấn đề gì quan trọng đối với anh em đã "sống với lũ" như bọn em
Có nhiều câu hỏi bên Maemo bọn em hỏi mà chưa thấy các bác trả lời mong các bác trả lời khách quan cho bọn em :D bọn em đã khách quan với các bác nên cũng mong các bác cũng khách quan với bọn em
annihnvn
TÍCH CỰC
14 năm
Uh, mình chỉ nói những điểm mình ko cần mấy ở N900 thôi chứ lúc Nokia giới thiệu em này là mất ngủ vì ẻm ấy chứ =)). Giò vẫn muốn thử windows trên N900 nhưng ko rủng rỉnh đến mức mua máy chỉ để thử xem nó hoạt động thế nào. Tiếc là ko quen ai dùng N900 để mượn chơi thử xíu :D.
cponline99
ĐẠI BÀNG
14 năm
MS đang vượt lên 2 phiếu ^^
ai thích N900 chứ,theo mình nhìn N900 chán òm......:mad:......thấy nó cục mịch làm sao ấy.......so...ri....fanN900.
hhduong
ĐẠI BÀNG
14 năm
dang doc may cao thu tranh luan hay tu nhien co mot ong chang biet gi vao phan mot cau rat chi la cu chuoi
Vui lòng xóa dùm bài viết này.Miễn bình loạn hihi...
hvas01
ĐẠI BÀNG
14 năm
E chọn cho Milestone, xài càng ngày càng thích mê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019