Nút Back trên iOS 14 đã trở nên tiện dụng hơn rất nhiều

vn_ninja
30/9/2020 14:53Phản hồi: 93
Nút Back trên iOS 14 đã trở nên tiện dụng hơn rất nhiều
Anh em có hay dùng nút Back trên iPhone không? Trên iPhone ví dụ khi duyệt qua nhiều trang thiết lập trong Settings thì ta có 2 cách để quay về trang trước: một là nhấn nút Back, hai là dùng thao tác vuốt từ cạnh trái sang để quay lại.

Mình thì đa phần chỉ dùng thao tác vuốt, nhưng trên iOS 14 thì nút Back đã trở nên “thần thánh” hơn rất nhiều. Ví dụ khi ta vào sâu trong một mục nào đó trong Settings như Settings > General > Profile, thì khi ta back lại sẽ theo thứ tự từng trang ngược lại là Profile > General > Settings, nhưng trên iOS 14 từ trang Profile ta có thể về ngay trang Settings bằng nút Back này. Chỉ cần haptic touch vào nút Back tức thì sẽ thấy hiện ra pop up với các trang trước đó, để vào trang nào chọn trang đó là xong.

Tương tự với Safari. Khi anh em duyệt web trên chỉ một tab với nhiều trang web kế tiếp khác nhau, để quay lại bất kỳ trang nào trong đó, ta haptic touch vào nút Back sẽ thấy hiện ra các trang web đã truy cập trước đó. Muốn quay lại trang nào thì chọn vào là xong.

Chúng ta có thể dùng với bất kỳ app cài sẵn của Apple trên iPhone như Files chẳng hạn, mình thử thì thấy không hoạt động với app bên thứ 3. Tính năng này sẽ rất tiện trong trường hợp ta duyệt qua nhiều trang web, menu hay thiết lập sẽ không bị lạc trong hàng tá trang và có thể quay lại chính xác bất cứ chỗ nào mong muốn 😁

Thủ thuật nhỏ với nút Back trên iOS 14, chúc anh em vui vẻ :D
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoangphamduc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cám ơn ạ!
@nampd
CAO CẤP
4 năm
Hay quá, cám ơn đã chia sẻ
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
@Hâm Đơ Nokia nó die rồi lôi nó về chi quài vậy. 😆 Cứ auto lỗi Nokia và Windowsphone 😃)
HD6969
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanghiep22137 Rom cook nói làm gì b
noinghenah
TÍCH CỰC
4 năm
@ragefighter Sao nói chuyện cứ cay cú vậy ta? Samsung cho ăn nhiều quá nên vvh vậy hả. Từ lâu đã chán bạn này dữ lắm rồi chả muốn nói động tới mà cũng cắn bậy vậy? Tôi chỉ chia sẻ cho bạn đó thôi chứ gà vịt gì. Tôi hỏi bạn đó nói phím back hay về app trước mà, có bị gì không? Trtr gặm cỏ riết nên càng ngày càng tệ. Tôi nói thật, bạn là ng Samsung cho ăn thì cả tinhte này đều biết nên bạn ăn nói cho đàng hoàng dùm. Mở miệng là thấy vvh.
P/s: tiền mình xài đã cái thân, còn nghiệp nó tụ lên tay, lên miệng, nó dội xuống con cái, gia đình đó. Sống cho tốt.
P/s: tinhte có thể làm nút block không? Mình tham gia tt từ lâu lắm rồi mà tới giờ chán chả muốn kéo xuống cmt coi vì mấy thành phần này. Chắc đi tìm trang khác cho trong lành quá.
@noinghenah thím bớt sồn sồn lại đi thím. đã dốt nói cho nghe mà cãi. chức năng này của android chứ liên quan gì ss hả thím? hay xài ip riết não bị cạp 1 góc như logo apple nên thím nhạy cảm hả? nút back android là quay lại tác vụ cũ bao nhiêu cấp cũng được chứ ko phải kiểu quay recent app như ios đó thím. ví dụ như xem youtube thím đang xem lỡ bấm chọn video khác nhấn back nó quay lại video trước hay menu đã bấm trước trong app. dốt thì nghe để hiểu đừng để não bị cạp góc nhiều quá thím. android mà lái sang ss luôn. bị bệnh ah thím?
Hay đấy giờ mới biết kể ra apple cũng tinh tế phết
Apple đúng là có nhiều chiêu hay nhưng toàn để người dùng tự khám phá.
Ngon lành bác nhỉ
robin david
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay, cám ơn bạn
xghostmen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái này nhiều ng k biết á, ngộ nhỉ?
@xghostmen từ ios 13 lên ios 14 nhiều người chỉ lên ios xem có gì hay thôi chứ mấy cái nhỏ này họ không biết vì apple đâu có nói
QuyetND_Jr
TÍCH CỰC
4 năm
nút back ở phía trên cao quá, hiếm khi sử dụng =))
còn trong trình duyệt thì cứ vuốt thôi
Hầu hết là vuốt, mấy khi bấm đến nút back đâu vì con Max to quá rồi.
cherish68
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay hơn rồi
maystar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giờ mới biết cái này. Toàn vuốt qua vuốt lại...
ph@m.duy
TÍCH CỰC
4 năm
Máy to, với lên nút back bên trên đến khổ 😔
@ph@m.duy Vẫn bảo thủ từ hồi màn nhỏ 3.5
Đặt back trên top max xuẩn luôn
Thanks mod nhé,mẹo hay
thinhlink
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng tiện nhưng time thì vuốt vẫn nhanh hơn 😆
Cái này tiện nè, thanks!
shirou21
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay, cảm ơn bạn đã chia sẻ.
der_titan
TÍCH CỰC
4 năm
Hay nè! Cái dụ haptic trên nút back Safari quá tuyệt!
@der_titan Trên Edge cũng có b ơi. Mà trả mấy khi rảnh để Sài. Cứ vuốt cạnh cho nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019