nVIDIA sẽ giới thiệu GPU GeForce GTX 700 series vào cuối tháng 5

cuLong
23/4/2013 9:26Phản hồi: 41
nVIDIA sẽ giới thiệu GPU GeForce GTX 700 series vào cuối tháng 5
nvidia_geforce_gt 740m.jpg
GPU GeForce GT 740M cho máy tính xách tay

Đã hơn 1 năm kể từ khi nVIDIA giới thiệu dòng card đồ họa GeForce GTX 600 series (hồi 22/3/2012), những ngày gần đây, nhiều nguồn tin cho biết hãng này sẽ giới thiệu thế hệ kế tiếp là GTX 700 series tại Computex 2013 diễn ra tháng 6 năm nay. Nhưng gần đây một số nguồn tin cho hay nVIDIA sẽ giới thiệu những card đồ họa mới, cụ thể là GTX 770GTX 780 vào cuối tháng 5 năm nay. Thế hệ GTX 700 series mới vẫn sử dụng vi kiến trúc Kepler giống GTX 600 series, với GTX 780 dùng GPU GK110 giống với GTX TITAN và GTX 770 dùng GPU GK104.

Nguồn tin cho biết GTX 780, tên mã GTX TITAN LE - phiên bản thay thế GTX 680 hiện nay sẽ có thông số cấu hình và nhân GPU GK110 tương tự GTX TITAN, nhưng dĩ nhiên là yếu hơn một chút, dự kiến 780 sẽ mạnh hơn 680 đến 30% nhưng vẫn thua TITAN từ 10-20%. Như vậy GTX 680 sẽ là card đồ họa đơn nhân mạnh thứ 2 của nVIDIA. Với GTX 770, đây sẽ là phiên bản đổi tên/nâng xung nhịp của GTX 670 (GPU tên mã GK104-400-A2), với nhân GPU tên mã GK104-425, 28nm, dự kiến 770 sẽ mạnh hơn 670 từ 20-25%.

Nhìn chung, GTX 700 series chỉ là thế hệ nâng cấp nhẹ của GTX 600 series, sử dụng cùng kiến trúc Kepler và tiến trình 28nm. Phải đến GTX 800 thì nVIDIA mới có những thay đổi mạnh và quan trọng, điển hình là vi kiến trúc Maxwell và tiến trình 20nm, hứa hẹn cho năng lực tính toán GFLOPS gấp đôi Kepler trên mỗi watt điện năng tiêu thụ.

41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ra đến 700 series rồi mà vẫn phải xài cái lò than gtx260 với con gt 335m cùi mía :s
tonion
TÍCH CỰC
11 năm
@supperchym Thế còn kêu gì ? Mình đang G105M đây 😆 Chơi game là dump.
@supperchym Gtx260 core 192 hay 216 bác,đến bây h em nó vẫn chinh chiến dc hết các loại game mà. Em dùng con hd3850 mà còn cảm thấy chơi tốt các game

gửi từ blackberry 7290 sử dụng tinhte.vn
anhchang_^
ĐẠI BÀNG
11 năm
(_ _ ) cu the nay tien dau ma theo day
Chờ con này ra cho mấy con 600 series hạ giá 😁
Mình dùng con ASUS card GTX 635M cũng khá hài lòng.chơi game cũng khá tốt
Gpu hay Cpu thì nhiều hay nhiều dòng vô số kể ! Nên ko cần am hiểu làm chi, chơi game đồ hoạ nặng mượt mà là OK . Nghiên cứu về nó chỉ tốn time.
@shady2501 Em cũng không dại gì mà lao đầu vào nhai mớ thông tin phần cứng khổng lồ của SMP và PC, chỉ khi nào có nhu cầu mới tìm hiểu thôi 😁

Dù vậy thì những thứ cơ bản em có nắm được phần nào.
Theo ý em thì 16GB là quá nhiều, thực ra chỉ cần đến 8GB là quá đủ cho hầu hết mọi tác vụ, trừ phi nhu cầu của bác rất đặc biệt 😃

Để chơi game thì chỉ cần 4GB là thừa đù, PTS cũng có thể đáp ứng tốt.

Không OC thì nên bỏ K ở CPU đi ợ, kèm theo đó là cân nhắc về main. Nếu bác chịu bỏ qua Ivy mà chịu xuống Sandy i5 2500k và tận dụng khả năng OC vô cùng đơn giản và hiệu quả, bác có thể có được một chiếc VGA cao cấp hơn từ số tiền dôi ra từ CPU và RAM 😃

Nói chung ở trên toàn hàng chất rồi, nếu tài chính không thành vấn đề thì không việc gì phải đắn đo cả 😃
Công việc còn lại của bác là kiến một chiếc màn hình tồi thiểu full HD 24" để trải nghiệm tốt nhất những bộ game hay nhất :D

// Tư vấn cấu hình, bác nên qua vOz, em vẫn luôn khuyên một câu là như thế, trong box phần cứng bên kia toàn dân nghiện phần cứng cả 😃
@blackholes bác có đọc bài em không.....có 1 bác trên này tư vấn với nhu cầu của em, rồi cho e cái cấu hình đó, cho em cả cái nơi là tân doanh, đó giờ em có biết nó là cái quái gì đâu.....làm máy em toàn dô pv, hl.....đt, laptop, tab thì quá dễ mua rồi, kêu thằng em bên úa mua dùm, hoặc đi cong tác tiện mua luôn, còn máy bàn thù không rành, không rành thì sợ gì ngta cười, chỉ không biết mà tỏ ra nguy hiểm mới sợ ngta cười thôi bác àh........
@shady2501 "làm ở Tân Doanh" <- hiểu nhầm đó bác. Những địa chỉ uy tín mình biết ngoài HN thì có Mai Hoàng vói Nhật Thanh, Hanoinew. Những người tư vấn thường họ ngắm nơi mua kĩ lắm. Những địa chỉ này bác hoàn toàn có thể gọi điện và yêu cầu cấu hình, họ sẽ ráp case sẵn cho bác. Mua bán đồ mới thì đâu cũng như nhau, nhưng đến dịch vụ sau bán hàng thì mới biết mặt thằng nào 😃
Em hơi dị ứng vói mấy trung tâm điện máy lớn, bác thông cảm 😃
@Funnyclock em co đi so giá hết rồi bác àh....cm trc em đã nói là chênh lệch 2 3 trăm mà bác....sau đó mới làm....
Nói card đồ họa mà sao ko thấy giống card gì hết. Giống miếng dán Salonpas ah! o_O
@SoGetSu Cái này là cái GPU chứ có phải card đồ họa đâu =))
biện minh của k biết gì về điện
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
770 rename. Ko hi vọng gì rồi. 780 mới đáng quan tâm thực sự

Mấy con tầm trung chắc cũng rename nốt. Vậy là năm nay k có gì mới 😔
lại tốn tiền nâng cấp rồi
người dùng bt thì gtx 550ti là quá good rồi.
cuda123
TÍCH CỰC
11 năm
công nghệ cứ lên đời thế này chỉ khổ fan công nghệ thôi ! mới ngày nào cái card của mền số má đỉnh của đỉnh giờ thì như rẻ rách rồi
Chờ đến series 800 ra mới đổi lapt chắc con lapt mình xài mòn răng quá...
Mà cũng dc. Đi nghĩa vụ xong về đổi lapt.. ;)
lần đầu tiên thế hệ đầu mạnh hơn thế hệ sau
Nhưng không biết liệu EVGA vẫn nâng tiếp bản boost bổ sung OC không
giả sử nếu đời sau mạnh hơn đời đầu thfi titan ế cờ mờ nờ rờ
@Văn Quốc Minh Đăng chưa chắc đâu nhé 8800GTX/Ultra mạnh hơn 9800GTX
@thangnmk52cc đang nói ở thời hiện tại này
Vẫn đang xài 520M chưa có ý định nâng cấp
GTX 780 chứ ko phải 680, sai rồi
uyenvu94
ĐẠI BÀNG
11 năm
thôi tạm hài lòng với cái AMD 6630 cùi :p
mạnh mà nóng lắm
Nhớ ngày sinh viên dùng desk, cày cục dạy thêm nếm mua cho bằng được con 8800GT, về nó uống điện thốn tận não, điện nhà trọ toàn 2000 đ/kw.
@say thuốc lào Đã dùng hàng khủng sao phải xoắn khoản điện đóm bác. Thời điểm 2004-2005 88gt cũng là niềm mơ ước của em 😃

gửi từ blackberry 7290 sử dụng tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019