ổ SSD phát ra tiếng động lạ

phucmctavish
10/5/2020 8:12Phản hồi: 19
ổ SSD phát ra tiếng động lạ
Chào các bác tình hình là mình mới mua con Thinkpad E490 tại FPT ,link em nó :
https://fptshop.com.vn/may-tinh-xach-tay/lenovo-thinkpad-e490-core-i5-8265u

Mình xài máy thì ko có vấn đề gì ,hiệu năng ổn nhiệt độ cũng ko cao.Nhưng qua tình cờ mình tắt hết quạt các kiểu trong phòng ,đưa tai sát vào máy thì nghe tiếng máy phát ra như này :

Tiếng phát ra rất nhỏ phải tắt hết quạt hoặc các thiết bị tạo âm thhanh thì mới nghe được .Lúc đọc hay ghi hay copy dữ liệu thì tiếng mới lớn lên chút và có thể nghe nếu để gần.

Các bác cho hỏi là máy em bị vậy là bình thường hay có vấn đề gì ko ak.Có cần đem đi bảo hành ko ? 😁
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

máy còn trong thời gian bảo hành cứ bảo hành bạn nhé. cua bạn la nvme.thuiong72 thì chỉ có hdd mới có tiếng.còn ssd vs nvme hấu như mình biết la ko có tiếng gì hết nhé vì bản chất nó ko phải là dạng cơ học
virus912
TÍCH CỰC
4 năm
Mới mua thì đem đi bảo hành thôi bạn, máy mình cũng dùng nvme Toshiba không bị như vậy
phucmctavish
ĐẠI BÀNG
4 năm
:'(
Nếu bảo do ssd thì rất đáng ngờ vì ssd nó chạy theo điện tự nên tuyệt đối im lặng, hdd thì ngược lại. Tuy nhiên mình lại nghĩ âm này do quạt! Nếu đã ko rành về phần cứng thì mang ra hãng b ơi, chỉ trên đây khó ăn lắm
phucmctavish
ĐẠI BÀNG
4 năm
Các bác cho hỏi ngu nếu máy bên FPT đồng ý bảo thì có cho mình mượn máy trong thời gian chờ bảo hành ko ạ :v
bigbangn91
TÍCH CỰC
4 năm
@phucmctavish Ko vì laptop mắc. Điện thoại thì chỉ khoảng 200-300k nên mới cho mượn
có thể đó là quạt tản nhiệt chứ, làm gì mà ssd ra tiếng được
leopark121
TÍCH CỰC
4 năm
@tôi là con nguòi Cái video đó
@leopark121 vậy đem ra cho người ta bảo hành
leopark121
TÍCH CỰC
4 năm
@tôi là con nguòi có video SSD của macbook vẫn kêu như vậy :v
@leopark121 nhưng của bạn là của toshiba
dưới cmt bảo là bth mà bác, chứ ssd ko có phần nào di động đc nên tiếng kêu đó ko phải cơ khí đâu
quachtinhaaa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chắc bạn troll! Ssd mà kêu cái j chời! Chắc do quạt thôi
bigbangn91
TÍCH CỰC
4 năm
Nếu ko có cái video thì tui vẫn nghĩ là ssd thì làm gì có tiếng được. Nhưng giờ thì
@bigbangn91 kkkk
Kite742
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy cái tụ điện trên SSD phát ra tiếng rè rè nhỏ nhỏ là bình thường mà. Tiếng nhỏ vậy mà cũng nghe ra được tai bạn tinh thật.
dùng hwinfo64 để coi máy mình có gì, ssd/nvme làm gì có tiếng khi đọc ghi dữ liệu.
Phát biểu liên thiên, ssd phát ra tiếng động vào mắt khi nó toàn chip nhớ. Không hề có bộ phận nào chuyển động trên ssd cả.
SSD nó là ổ cứng từ, không có cái gì di chuyển thì kiếm đâu ra cái để phát ra tiếng động, xem lại đê

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019