[OSX] Cách tìm kiếm phiên bản Bootcamp và Windows tương thích

vuhai6
6/5/2015 7:40Phản hồi: 129
[OSX] Cách tìm kiếm phiên bản Bootcamp và Windows tương thích

Bootcamp là phần mềm có sẵn trên OS X hỗ trợ tải về driver - tạo bộ cài - chia phân vùng để cài Windows cho chiếc laptop Apple của bạn. Việc cài Windows từng bước qua Bootcamp là một quy trình truyền thống, và bước mất thời gian nhất lại là chờ để nó tải về bộ driver cho máy (tham khảo tại đây). Do đó để cho chủ động hơn thì bạn có thể tự tải riêng bộ driver này về usb trước, sau này khi cài windows xong thì chép bộ này vào và chạy thủ công. Bộ driver này được Apple cung cấp trên website của hãng do đó bạn hoàn toàn có thể yên tâm về độ tương thích và ổn định.

Để biết chiếc máy tính Apple mình đang dùng phù hợp với phiên bản nào thì bạn cần truy cập trực tiếp vào link sau và tra cứu theo mã hiệu. VD: MacBook Pro(Retina, 13-inch, Early 2015)

Giải thích:
  • Cột bên trái là danh sách các loại laptop Apple
  • Các cột tiếp theo là phiên bản windows tương thích với máy.
  • Ký hiệu "-" : có nghĩa là máy đó không hỗ trợ phiên bản windows này. VD: MBP 13” Reatina Earlt 2015 chỉ hỗ trợ windows 8 64-bit, các phiên bản khác không hỗ trợ.
  • BCA: Không có driver sẵn, bạn buộc phải sử dụng Bootcamp để cài từng bước. Tham khảo cách làm: Cài Windows trên máy tính Apple.
  • 5 & 4: Driver có sẵn, số 5 hay số 4 là số version. Giang hồ hay gọi là Bootcamp 5 hay Bootcamp 4.
  • DVD: Không hỗ trợ cài windows bằng USB, buộc phải dùng Disk setup.
Link tải driver trực tiếp từ Apple:
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhoga_cf
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hỏi ngu tí, mua Mac mà cài win thì mua Mac làm gì ? Hay vì cái bề ngoài
lnmh510
TÍCH CỰC
9 năm
@blackberry97 Đây bạn
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nhoga_cf Ban đầu mình cũng vì vẻ bề ngoài mà sau này bị lôi cuốn bởi cái bên trong dữ dội hơn vẻ bề ngoài đó bạn, nếu bạn có thời gian tìm hiễu rồi PHÁN, nếu không thích MAC OS chắc mình nghĩ bạn vô nhầm thớt
duongyl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nhoga_cf Mình cũng đú mua Mac về ... Nhưng thật sự ngu xuẩn khi số tiền đấy mua được con Dell XPS sang chảnh, mượt mà. Dùng MacOS rồi mới thấy nó tù túng khi phần mềm kế toán, kê khai thuế không có phiên bản MacOS. Giờ cài Windows 11 lên dùng. Quan điểm cá nhân Windows 11 đẹp và dùng ổn hơn MacOS
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Mac cài Win là rất hoàn hảo nhé bạn 😁
hd79
CAO CẤP
9 năm
@cuthuyen Hoàn hảo là do bạn chỉ sử dụng nnưng ứng dụng phổ thông. Bạn mà thử cài driver của những máy móc chuyên dụng, vd: máy soi da ... Thì câu đầu tiên bạn nghĩ trong đầu là mịa nó, cái máy chỉ được mỗi vỏ và màn hình đẹp, tính năng gần nnư vô dụng
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@hd79 Mình chả hiểu bạn nói cái gì, theo mình thì cái Mac nó tốt ở phần cứng, thiết kế đẹp, hiệu năng cao và ổn định, hệ điều hành OSX vốn không được nhiều người sử dụng, Windows vẫn là cái mà nhiều người dùng và phổ biến nhất, dễ sử dụng, nhiều tính năng phổ thông. Còn bạn muốn có một tính năng chuyên nghiệp, hãy sử dụng thiết bị chuyên nghiệp.
hd79
CAO CẤP
9 năm
@cuthuyen Chị họ mình có 1 cửa hàng Spa, chị cũng theo trào lưu mua một con Macbook pro dùng. Khi mua sắm máy móc cho cửa hàng từ bên Đài Loan về cài driver của các máy móc lên con Macbook chạy Win 7 64 bit thì không tài nào cài nổi. Thâm chí cả chuyên gia người Đài Loan về các loại máy đó họ ngồi chỉnh mất 1 ngày hộc cả cơm ra cũng không cài nổi. Sau họ gọi về hãng và khuyên nên dùng 1 cái máy tính thường 1 Case lởm Celeron 2.60 GHz, Ram 1 Gb, Win 7 có thể cài tốt cả đám driver máy móc chuyên dụng chỉ trong vòng ...chưa tới 10 phút. Thậm chí lúc đầu chị mình còn mượn 1 case sài WinXP mà còn cài rồi chạy phe phé luôn. Thế mới biết tại sao Win phổ biến và mạnh mẽ đến vậy.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@hd79 Đâu phải máy MAC nào cũng có thể cài hết các bản Windows đâu bạn.
Osx còn yếu hơn win thì cài win.
Tội gì phải cuồng cái máy mà cắn răng sài cái dở hơn
dknyxdie41
TÍCH CỰC
9 năm
@ronone Ko biết là giàu sang cỡ nào, nhưng xài mac thì phải có đk mới xài được bác ợ
chứ ko ai dở hơi mà bỏ $1000 usd ra mua con mac air 13 inch cấu hình cùi bắp trong khi đó mua đc cả nào là i7 chip hq, card đồ hoạ rời, màn hình full hd bla bla bla đâu
@dknyxdie41 cũng ko đến nỗi phải tập trung vào làm việc, không có thời gian giải trí, ko chơi game mới mua nổi cái máy.
Với thu nhập bình quân của người dân gốc thành phố thì cái mac cũng ko có gì là to tát
Osx còn yếu hơn win thì cài win.
Tội gì phải cuồng cái máy mà cắn răng sài cái dở hơn
@ronone Nói là biết chưa dùng mac rồi
Chưa dùng thì đề nghị không phát biểu chê bai dở với không dở nhé
Toàn thanh niên phát biểu liều, nản thật
@berry8100 Cái chức năng này chắc cả đời em chắc cũng không xài 😁
@MoHinhTinh.com Cái marco excèl là đơn giản nhìu người xài rồi bạn ... Bạn cứ tưởng tượng đang xài lâu lâu lại bị lỗi lặt vặt này nó sao làm việc ... Bực mình lắm ...
A.R.R.O.W
TÍCH CỰC
9 năm
^ Alienware chạy win ngon hơn
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có con Macbook thì cách tải Bootcamp trước cài win xong sau đó cài Bootcamp được, nhưng cũng có con mà cái bộ cài windows nó ko update sẵn cái Bootcamp trước khi cài thì trong quá trình cài đặt ko nhận chuột và bàn phím thì chịu ko làm gì mà cài tiếp được.
nn90
ĐẠI BÀNG
9 năm
à khi mình cài win 8 hay 10 trên mac(mbp early 2011) k hỗ trợ drive đèn bàn phím, track pad, chỉ có win 7 là hỗ trợ drive tối đa, ae có cách nào khắc phục k
Mà có chút thắc mắc, sắp tới ra win 10, free bản quyền thì dùng trên bootcamp cũg là bản auth đúng ko nhỉ ? dùng win 8 ko phải auth trên mac nên có cảm giác hơi khó chịu
Mình hoàn toàn đồng ý rằng Mac cấu hình cao. Nhưng chạy Windows thì vs mấy ứng dụng nhẹ thì còn dc, một vài ứng dụng full screen trở lên như game war3 thì chơi tệ hơn con pen4. Mình đã cài Windows để chơi war3 nhưng kết quả là ko dám chơi vì sợ hỏng máy do khi chạy game máy nóng rùng rợn, quạt phát ra tiếng. Bây h khởi động là vào luôn osx. Máy MP mình corei5, ram 4g. Mình nghĩ con MP 12 chắc cũng vậy thôi. Tốt nhất ko nên cài win, chạy win pin cũng nhanh xuống. Thôi cứ osx cho nó lành.
@truong_tieu_pham Mac có bao giờ nổi tiếng vì cấu hình cao đâu, ăn nhau cái HDH OSX đẹp và tối ưu nên nó mượt thôi, cấu hình sao đú với máy hãng khác dc
@tiencoi1988 Mac ko cấu hình cao hả bạn? Năm nào nó ra không chọn chip mạnh của intel, ram lúc nào chả 4G vs 8G. So vs mấy cái máy văn phòng ko cao còn gì. Chẳng lẻ đi so vs mấy cái máy choi game. MacP có phải máy chơi game đâu.
quantn
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tiencoi1988 Hình như ko phải vậy đâu bác !

Máy MAC so cùng đời PC cấu hình thường cao hơn và thậm chí dư thừa chưa dùng được vì chưa có thiết bị tương ứng hay các hãng chưa kịp hỗ trợ.

Cũng vậy, 1 chiếc xe có người chạy nhanh, cũng có người thấy ko hợp không chạy nhanh đc, như vậy ko phải cái xe ấy nó chạy chậm.

Win dù nhận ra cấu hinh Mac nhưng nó ko hỗ trợ hoàn toàn thì cũng thua thôi, bằng chứng: khi bắt đầu cài trực tiếp (ko cài qua bootcamp) win 7 hoặc 8, hoặc 8.1, dù mới chỉ bắt đầu là màn hình install, chưa có gì cả, thì nó đã hiểu cả chuột bluetooth MagicMouse rồi và mình dùng thoải mái. Nhưng khi cài win xong thì nó tắt ngúm vì ... CHƯA CÀI DRIVER ! Thật ngớ ngẩn quá.

Chỉ là chút kinh nghiệm riêng thôi.

Thân!
mranhvu
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn vào win rồi vào phần regedit (bằng cách run > "regedit") tìm đến HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\TimeZoneInformation chuột phải ở khung bên phải rồi chọn New > DWORD (32 bit)
điền vào là RealTimeIsUniversal rồi sau đó edit giá trị là 1. Cách này để khắc phục lỗi 2 time của mac và win bootcamp khác nhau
1 HĐH xịn trong 1 cái máy đẹp cớ sao mua về để cài HĐH cùi hơn cớ là làm sao.
Nói thẳng ra là Mac không chuyển sang dùng chip Intel và cho cài Win thì chả bao giờ mơ nổi có ngày đạt được thị phần hôm nay 😁 .
@nguyenduythuc chuẩn luôn. Máy Mac đẹp thì có đẹp mà đóng cửa kiểu 1 mình duy nhất 1 hệ điều hành như iphone thì có mà nằm mơ mới có nhiều thị phần. Hệ điều hành là cứ phải mở như Windows thì mới may ra có nhiều ứng dụng hỗ trợ. Dù sao thì mình vẫn thấy apple quá TÙ trong việc đóng kín os dành riêng cho mỗi máy mac như vậy
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Thái Bình 2014 nếu Apple mà làm như bạn hướng dẫn thì nó sập từ lâu rồi 😕
aquarius_n2d
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenduythuc Hô hô, các bác chém vui vãi, thị phần nó cao hay thấp, bác có dùng hay không, anti fan vs fan cuồng, chả bít sao cơ mà lần éo nào cũng cãi nhau toàn cái mình chả can thiệp được, ai thích thì vẫn dùng, có tiền thì vẫn mua, người ta dùng vào mục đích gì, có làm giàu thêm cho Apple k thì cũng chả ảnh hưởng đến mình ... toàn ăn rau muống nói chuyện chính trị ntn thì để thời gian đi làm việc gì có ích cho đời tí cho nó đỡ mất thời gian ...
Có đôi lời cảm nghĩ, có gì quá mong bác bỏ qua, chả qua là thấy phí công cho bác chủ topic, mất time hướng dẫn mọi người vụ bootcamp mà thấy các bác chém đi xa quá ... Chả có lẽ trước khi viết bài nào hướng dẫn mọi người phải warning trước: "Yêu cầu đọc và hiểu topic trước khi comment" hoặc chí ít thì cũng "Yêu cầu k comment lạc đề"
e xài pro 15 retina, có chạy thêm win 7 64, mà hình như cài win trên mac nó chỉ nhận card rời chứ ko nhận card on đúng ko ạh, tại e vào thần device manager ko thấy cái card iris của e đâu cả...bác nào rành cho e 1 lời giải thích vs, tks các bác
huuphuong30
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình thử cài Win 10 vào Macbook Pro Late 2013 - 13 inch, nhưng không thể sử dụng chuột phải trên bàn rê được (chạm 2 ngón tay). Đèn đỏ sáng tại ổ cắm jack phone 3.5, nhưng khi sử dụng OSX hay Win 8 thì không bị. Có anh em nào đã gặp trường hợp này chưa?
forus1983
ĐẠI BÀNG
9 năm
oánh dấu phát
Các bác cho em hỏi ý kiến 1 vấn đề: máy em là pro retina early 2015 đang chạy 10.10.3, em có xài parallels để chạy máy ảo win7 32bit chỉ để dùng cài mấy cái phần mềm kê khai thuê HTKK này nọ do hiện chưa có hỗ trợ trên Mac. Mọi thứ đều ok cả có mỗi cái là em dùng cái Chữ ký số của BKAV thì cắm vào Mac chay Win7 ảo thì không nhận được. Các bác có ai biết khắc phục thì chỉ giúp em với hay là em phải cài Win bằng bootcamp luôn ạ?
Respira
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nick1311 Con FPT của mình hồi đó cũng không nhận qua Parallels, mới đổi qua xài của VINA cũng không được, đúng là bó tay 😕. Chẵng lẻ vì mỗi cái ký tên mà cài thêm Bootcamp :(
@Nick1311 thì cái lí do này của bác ... chính là lí do nên xài win ko xài Mac đó ... làm chi cho phức tạp vậy ... cứ lâu lâu lại gặp sự cố như vậy ... rồi cài thêm cái này cái kia cho mệt ... cứ 1 cái chiến tới ... vậy hiệu suất công việc mới cao ... chứ làm kế toán mà bác còn ngày đó mò phần mềm này phần mềm kia ... phát mệt ...
@Respira Bác xài parallels thì phải chuyển usb đó qua máy ảo thì windows mới nhận đc chứ.
Còn vẫn chạy chữ kí số trên mac đc nhưng .. hơi loằng ngoằng à
@congzing Bác ơi, hơi loằng ngoằng mà chạy được thì cũng ok luôn 😁 Bác có cách nào chạy chữ ký số được bác chỉ em hộ với
BCA ko có driver sẳn là sao ạ. Vậy bootcamp thì cài driver bằng cách nào. Em ko hỉu khúc này cho lắm. Và nó có khác gì với bootcamp 4 và 5.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019