Phó Chủ tịch cấp cao Apple chia sẻ: 99% số malware di động trong năm 2013 nhắm vào Android

TDNC
22/1/2014 2:31Phản hồi: 151
Phó Chủ tịch cấp cao Apple chia sẻ: 99% số malware di động trong năm 2013 nhắm vào Android

Ông Phil Schiller, SVP của Apple, đã chia sẻ trên Twitter dẫn theo bài thống kê bảo mật của CISCO nói về khả năng bảo mật kém của hệ điều hành đối thủ Android. Cụ thể trong năm 2013, trong tổng số malware di động thì có đến 99% trong số đó là nhắm vào Android. Android cũng là hệ điều hành di động có tỷ lệ đụng phải website có chứa mã độc cao nhất với 71%, trong khi đó tỷ lệ này của iOS chỉ chiếm có 14%. Năm ngoái Phil cũng có trích dẫn một báo cáo khác từ hãng F-Secure cho biết có 79% malware di động trong năm 2012 nhắm vào Android và chỉ có 0,7% là nhắm vào iOS.

Các bạn có thể xem và tải báo cáo của CISCO tại đây: https://www.cisco.com/web/offer/gist_ty2_asset/Cisco_2014_ASR.pdf

151 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang định mua note3 nghe cũng run nhỉ
@tkicklankick mua đt là để nó phục vụ mình chứ ko phải để mình phục vụ nó
xem phim đen cũng là sở thích của rất nhiều người đó,mem ttt chắc hơn 80%
@ANDROID! Ko ngờ có thằng cuồng ... đến như vậy 😕
dniw0601
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ANDROID! Đem bán cho ai muốn xài cũng được mà bác. Vứt uổng.
@Archer.M Bạn có thể đưa cho mình cái dẫn chứng về việc phần mềm security "cơ bản nắm toàn bộ quyền admin của android" với cả "mặc định android cho phép lập trình viên can thiệp sâu vào hệ thống". Nếu có thể, bạn hãy lập trình một phần mềm thông thường có những quyền như thế, mình sẵn sàng cài vào máy để thử.
Tinh Tế dạo này viết lắm bài kiểu dễ gây war lắm nhé
@tranxuanthang Vậy theo bác viết như thế nào đây? hay là nhu thế này
Phó chủ tịch......chia sẻ"Tôi rất buồn và đau lòng ........"
@dmt4ukhw4 Trong "tâm" có "tà" thì thử hỏi "tà" do "tâm" hay là tự nó đến ? :rolleyes:
các bác nhạy cảm quá mà.:p

Gửi đi từ "bom xịt" làm bằng Nhôm + Kiếng của Tui.
@angle_squall mot con malware ne
@phuongvic84 Comment đúng Tinh tế, kết bác này rồi ^^ cười ko chịn đc
Như dzậy là phải đạo."Của chùa" mà.
@hungle1905 Của chùa mà, malware không xơi thì bị giận đấy =))
hdh mở thì phải chấp nhận thôi
@hsdhnh Với trường hợp của iOS và Andoid thì khác bạn nhé. Trước kia khi iOS nhiều hơn Android rất nhiều thì iOS vẫn bảo mật tốt hơn. Bây giờ tuy Android nhiều hơn nhưng cũng ko phải là áp đảo kiểu như Windows(>90%) và Mac(<10%)
@icewine uh, do số người dùng thôi. Điều đó chứng tỏ rõ ràng android nhiều người dùng hơn, iOS tự vỗ mặt kêu bảo mật hơn, sao chưa ra OS mới bọn cidya đã có break rồi thế 😃
lqkntvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@icewine Cái này bạn phải xem lại! Vì Windows nó bán nên các hacker thích phá hơn, đễ MS phải fix lỗi. Linux free mà ít người dùng, phá chết luôn ko vui thôi.
icewine
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hsdhnh Nếu tính theo thị phần thì số virus nhắm vào Android cũng nên khoảng 80%, iOS cũng phải trên 10%. Đằng này, Android giành hết, iOS gần như chẳng có em nào?
namhung1987
ĐẠI BÀNG
10 năm
chưa dùng sản phẩm nào của iphone nên không giám phán, nhưng bây giờ đi đâu mình cũng thấy mọi người cầm trên tay một cái smp. mà cái nào cũng chạy android hết=> mật độ người dùng smp android nhiều hơn smp của apple (cảm nhận chủ quan). smp android giá rẻ hơn => người dùng nhiều hơn. mà cái nào nhiều người dùng thì mấy anh viết mã độc mới "thích".
@chumzuizui Lạy thánh!!! Andriod có biết bao nhiêu thằng xài ko??? Có đủ các phân khúc... So sánh cái quái gì được??? Đầu óc có vấn đề..

♥️♦️♣️♠️
@makishinichi Là sao bạn.Mình nói Apple không thể nào sản xuất đủ lượng so với Android mà???Như Mac với Window.Một bên là Apple thầu hết một bên là phần còn lại của thế giới.Nhưng chất lượng thì lại là một vấn đề khác
@chumzuizui Thì theo như bạn nói Apple ko ko thể nào có thể sản xuất Smarphone nhiều như Android... Đúng vậy... Ko tính hãng khác chỉ 1 minh Samsung cũng đã qua mặt Apple về số lượng rồi... Đem liên minh Android ra so sánh thế nào được...

♥️♦️♣️♠️
@makishinichi Ngày xưa đối thủ cạnh tranh của Mac chủ yếu là IBM.Sau đó mở rộng qua Dell và từ từ Mac cạnh trạnh với toàn bộ thế giới Window.iPod cũng từ cạnh tranh với vài hãng như Sony,Creative...rồi từ từ cũng đấu với toàn bộ phần còn lại của thế giới.Vì vậy mình không thấy có gì khập khiễng khi so sánh IOS và Android.
binghia
TÍCH CỰC
10 năm
Nhận thức vấn đề đều nằm ở người đọc mà thôi...nó chỉ là tin tức thôi mà...hj vọng ko ai tự đưa mình lên theo kiểu "mình là vô đối".... Never war...

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Do tính mở của Android nên cũng dễ hiểu. malware có thể do người dùng cài đặt apk từ ngoài. Chứ mình nghĩ nếu thông qua CH play chính chủ thì chắc ko đến nỗi nào
@romano19 Tin nhắn trừ tiền có được tính ko?
vohailam
ĐẠI BÀNG
10 năm
@romano19 có lun đó bạn, mấy cái app nhảm nhí bạn vào coi ngta comment đi, toàn là chửi bới vì mất tiền oan do nó tự sms đến tổng đài 8xxx
MrQuay
ĐẠI BÀNG
10 năm
như Window và Mac thôi 😁
Vâng 1 Phó Chủ Tịch của Apple nhận xét về 1 HĐH cạnh tranh với mình 😃

P/s: Cần 1 bên trung gian nhận xét cho khách quan 😁
@hsdhnh Ông này trích lời CISCO đó còn gì. Trung gian đó.
@hsdhnh Ông phó chủ tịch marketing này làm đúng nhiệm vụ và chắc năng của mình đó chứ, dìm hàng đối thủ và nâng bi cty mình :D

Điểm cộng là ông ấy nói có sách mách có chứng chứ ko dìm hàng kiểu vu khống lố lăng như một số hãng
@hsdhnh ông ý chỉ nhắc lại thông tin được đưa ra bởi "1 bên trung gian" là CISCO thôi bạn ạ. Ý kiến của bạn chỉ đúng được khi chính Apple là bên đưa ra đánh giá đó 😃.

"chia sẻ trên Twitter dẫn theo bài thống kê bảo mật của CISCO"
lehn85
TÍCH CỰC
10 năm
iOS bảo mật tốt hơn thì tùy biến kém hơn.
Android bảo mật kém hơn nhưng tùy biến nhiều hơn (nếu biết tùy biến thì còn bảo mật hơn iOS ấy chứ)
Được cái lọ thì mất cái chai, tùy nhu cầu cứ thế mà dùng thôi.
ANDROID NHƯ THẾ THÌ ĐÚNG RỒI
Giống như là cướp giật ở SG nhiều hơn ở nông thôn thôi mà 😁
@thegioi911 Ví dụ so sánh chính xác.
@thegioi911 ở phố có 10 cái nhà, 2 thằng nhà rất giàu nhưng tường thì cao, cờ hó thì dữ. TRỘM nó nghĩ : thôi ăn trộm ở 8 nhà còn lại cho dễ.
@Binhnguyenttv Đến khi 8 cái nhà kia ko còn gì thì nó quất tới 2 cái nhà kia thôi. Mà thím đọc bài báo mấy thằng siêu trộm ở Đà Nẵng chuyên đi trộm nhà biệt thự chưa 😁
@thegioi911 Nhà Biệt thự nhưng dễ ăn hả thím ? khó ăn thì nó ăn vào mắt à :D. Bài học rút ra là ăn cái dễ trước
boygame2k
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phó chủ tịch cấp cao của Apple chia sẻ về Android, nghe hài không đỡ nổi 😁; không lẽ nói 99% tấn công vào iOS hóa ra tự vả vào mặt mình.
saidadaki
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boygame2k Mình k hiểu sao mấy bạn anti apple đã ... còn hay tỏ vẻ nguy hiểm. chuyên môn chỉ nhìn cái tiêu đề xong vào phán như thánh như tướng. Có biết đọc chữ k :: "Ông Phil Schiller, SVP của Apple, đã chia sẻ trên Twitter dẫn theo bài thống kê bảo mật của CISCO nói về khả năng bảo mật kém của hệ điều hành đối thủ android" . đây là thống kê bảo mật của CISCO nhé. đã ko biết thì đừng tỏ vẻ nguy hiểm 😆
@saidadaki Đa số anti ko đọc nội dung, llếc mắt thấy apple là móc hàng ra xả.

😃))
boygame2k
ĐẠI BÀNG
10 năm
@saidadaki Kiểu người ai nói cũng tin như bạn, "anti apple" liệu có được thưởng cái gì ko bạn? Những cụm từ như "đã ... còn tỏ vẻ nguy hiểm" rồi "phán như thánh" bạn cũng chỉ xài ăn theo phong trào chứ bạn đâu có control đc ngôn từ, thậm chi là bộ não của bạn đâu mà nhận xét người khác.
Chúc 1 ngày tốt lành ;) !
saidadaki
ĐẠI BÀNG
10 năm
@boygame2k Theo thông kê của 1 tổ chức CISCO mà còn ko tin thì bạn tin cái gì thế. Tin vào mấy AHBP như bạnn chắc
boygame2k
ĐẠI BÀNG
10 năm
@saidadaki Ừ, nếu muốn người khác tin thì đưa ra dẫn chứng cụ thể về việc bị tấn công như thế nào, dù là CISCO hay NSA nói suông thì cũng thế thôi, cụm từ AHBP bạn sử dụng nghe nực cười lắm ;). Thân!
vì ăn roi nhiều nên phải nhắm vào nó mà
Android có vẻ hay mắc bệnh hiểm nghèo nhể.Windows & IOS vẫn trong lành nhót ;)
Giống như window với Mac thui mà, cũng bt. Phổ biến + độ mở cao thì bị tấn công là tất nhiên.
chỉ có gà mới nhiễm malware :p. Tương tự windows cũng vậy, ai gà mới bị nhiễm virus, xài 7 8 năm nay chưa bít nhiễm virus là gì 😁
dungk2a
ĐẠI BÀNG
10 năm
@t2k Hoặc là dùng 7 năm mà chưa biết virus là gì.
Có cần tớ gửi mẫu cho 1 con không?
Mà có biết virus lấy mẫu là thế nào không đấy.
@dungk2a ko nhiễm là dc rồi, quan tâm làm j, xài cẩn thận tí là dc, còn cố tình để mà bị nhiễm thì quá dễ nhé bạn 😃
cuộc sống đúng nghĩa thì không bao giờ tẩy trùng mà. nếu không còn virus thì cãng hãng bảo mật làm j sống đây:eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019