PS5 System Update 2.00 chính thức: Thêm hỗ trợ SSD NVMe, âm thanh 3D phát ra loa TV,...

P.W
15/9/2021 10:7Phản hồi: 55
PS5 System Update 2.00 chính thức: Thêm hỗ trợ SSD NVMe, âm thanh 3D phát ra loa TV,...
Hôm nay 15/09, Sony vừa chính thức tung ra bản cập nhật phần mềm hệ thống cho máy chơi game PS5 sau khoảng 1 tháng thử nghiệm có giới hạn. Có lẽ nâng cấp sáng giá nhất của System Update 2.00 lần này là Sony đã cho phép PS5 trang bị một vài mẫu SSD NVMe chuẩn PCIe 4.0 để mở rộng bộ nhớ trong cài đặt và chơi những game PS4 và PS5.

Sony có clip hướng dẫn nâng cấp SSD cho máy PS5. Có một điều anh em cần nhớ, đó là những thử nghiệm độc lập cho thấy nếu không có heatsink làm mát cho ổ cứng thể rắn, SSD NVMe chuẩn PCIe 4.0 có thể chạy nóng hơn tới 20 độ C so với có heatsink. Controller PCIe 4.0 trong những SSD đời mới chạy rất nóng, nên để đảm bảo độ bền và tốc độ vận hành, nếu SSD của anh em chưa có heatsink, thì nên đầu tư ngay một chiếc.

Changelog PS5 System Update 2.00

• Hỗ trợ xuất âm thanh 3D thông qua loa tích hợp của TV. Mic của tay cầm DualSense sẽ được dùng để tính toán tán âm của phòng để trình diễn âm thanh 360 Reality Audio.

• Hỗ trợ equalizer cho tai nghe không dây Pulse 3D.

• Giao diện Control Center sẽ có nhiều tùy chọn cá nhân hóa hơn, cho phép anh em nhắn tin cho bạn bè trong Game Base thông qua Control Center.

• Trophy tracker mới để theo dõi 5 trophy anh em đang muốn săn trong một trò chơi.

• Hỗ trợ SSD NVMe thông qua khe cắm mở rộng của máy PS5.
  • Nâng cấp thư viện game, bản PS4 và PS5 sẽ hiển thị độc lập để tránh nhầm lẫn.
  • Mục Bạn bè trong Game Base cũng được nâng cấp.
  • Cho phép đổi độ phân giải khi chơi game với dịch vụ PlayStation Now giữa 720p và 1080p.
  • Cho phép chơi game thông qua ứng dụng stream Remote Play bằng kết nối dữ liệu 4G/5G thay vì chỉ dùng WiFi như trước. Kết nối 4G/5G nên có tốc độ tối thiểu 15 Mbps.
  • Cho phép bạn bè xem stream game Share Screen thông qua ứng dụng PS App.

Những yêu cầu với SSD và heatsink của PS5

• SSD phải thuộc chuẩn PCIe Gen 4, tốc độ đọc dữ liệu trên 5.500 MB/s. Điều này nghĩa là những sản phẩm như Samsung 980 Pro, Western Digital SN850 hay nhiều mẫu SSD M.2 NVMe đều đạt chuẩn mà Sony đưa ra.
  • Dung lượng SSD NVMe PS5 hỗ trợ tối thiểu 256GB, tối đa 4TB.
  • Những format M.2 máy PS5 hỗ trợ: 2230, 2242, 2260, 2280 và 22110. SSD M.2 anh em đang dùng phổ biến trong máy tính để bản là format 2280.
  • SSD phải được trang bị heatsink tản nhiệt hoặc giải pháp làm mát cho ổ cứng, có thể là tản một hoặc hai mặt SSD. Toàn bộ cụm SSD + tản nhiệt không được vượt quá kích thước 110mm dài x 25mm rộng x 11.25mm cao. Nói cách khác, SSD và tản nhiệt không được vượt quá độ dày 11.25mm nếu trang bị tản 2 mặt, và không được quá 8.8mm nếu là tản 1 mặt
  • Sau khi trang bị SSD NVMe đúng chuẩn, anh em sẽ có thể cài, chơi và cập nhật game PS5 thông qua SSD mở rộng dung lượng.
  • PS5 không hỗ trợ Host Memory Buffer, nên tốc độ tải game từ SSD mở rộng có thể sẽ không đạt tốc độ tối đa mà hãng sản xuất ổ cứng thể rắn quảng cáo.

Quảng cáo

Vài loại SSD hỗ trợ trên PS5

• Samsung 980 Pro
  • WD Black SN850
  • Seagate 530 Firecuda
  • Crucial P5 Plus
  • PNY XLR8
  • Corsair MP600 Pro (heatsink bán kèm không vừa slot mở rộng của PS5)
  • Gigabyte Aorus 7000S
  • MSI Spatium M480
  • Sabrent Rocket 4 Plus

Theo PlayStation Blog
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa mới gắn con Samsung 980 Pro, speedtest đc tầm 6500Mbs nha các bác
@thienvk =)) chê.
@leequan2012 MB hay Mb? 2 cái khác xa nhau.
@VănThanh373 Chậm thì phải chê chứ
@VănThanh373 quảng cáo 6000MB mà bác ý test có 800MB thì phải chê chứ
lúc trước thì nói là ssd đặc biệt, giờ gắn hàng ngoài vào có đặc biệt hay cái nào cũng được?
n3_bmt
TÍCH CỰC
3 năm
@angle_squall Hình như SSD có sẵn bên trong mới đặc biệt, chứ SSD gắn ngoài sẽ cho tốc độ load game chậm hơn mà
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@n3_bmt Sai rồi bạn ơi Load nhanh hơn 15 đến 30% tuỳ Games nhé.
@n3_bmt Load game chậm hơn thì ng ta mua làm gì. Ko xem mấy video test ssd hả…
Nintendo mới update cho phép kết nối tai nghe ko dây. Sony cho chơi ssd. Mấy a nhật thay nhau update nhể.
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
Không cần tản nhiệt cũng được nhé. Mình dùng thử con 980 Pro cả tháng nay chạy cực mượt. Move Games liên tục để Test tốc độ có giảm đi nhưng không đáng kể nhiều. Cái quan trọng nhất mà Sony không nhắc đến chắc sợ xấu hổ là bạn nên bỏ cái tấm kim loại che ổ cứng đi. Một lần nữa lại thấy cái thiết kế của Sony quá cùi, Lắp cái chặn ổ đấy vào nó còn bị nóng hơn rất là nhiều. Khuyến cáo nên dùng tản nhiệt nhưng tản nhiệt đi đâu nó bịt kín cái ổ vào luôn.
Mình dùng 1 tháng nay mình Test rất nhiều rồi nên mình biết.
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@nick12345678 Nó kín thế này mà bạn ơi. Khí lưu thông chỗ nào bạn. Đây là máy của mình dùng đấy. Bạn có PS5 thì tháo ra xem cho kĩ nhé. Anh Link bạn đưa phía trên là người ta thảo luận nhau tại sao Sony không làm luồng dẫn khí đấy. Còn cái ảnh họ đưa lên mà bạn nhìn nhầm chính là gợi ý tại sao Sony không làm luồng thoát khí ở trên đó đấy. Vâng cảm ơn mấy bạn vô ném đá bảo vệ các kỹ sư Nhật, mình tháo ra và thấy nguyên 1 con nhện ở khe tản nhiệt phía sau máy. Kỹ sư Nhật giỏi quá cơ.
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@nick12345678 Mình chưa xem Clip như bạn đưa nhưng kỹ sư Nhật như Hạch bạn nhỉ. Để PS5 dinh bao nhiêu lỗi thiết kế lỗi nặng nhất là trôi cần và dính nút toàn là lỗi thiết kế.
@HHHIEP bạn xem lại, cơ bản khi mình build pc cũng hay mắc lỗi không tối ưu dòng khí mà, đâu phải cứ thông thoáng là tản nhiệt tốt đâu, còn nhiều yếu tố mà. Ví dụ: chân không không dẫn nhiệt, không khí truyền nhiệt kém hơn kim loại, v.v..., nhiều vụ build pc mà bên trong khí nó cứ vòng vòng không đi theo 1 luồng nhất định làm chỗ mát chỗ nóng mà
HHHIEP
TÍCH CỰC
3 năm
@nick12345678 Vấn đề ở đây nếu lắp miếng che lại thì nó rất kín và chỉ có 2 cái lỗ bé tí thì nó thoát nhiệt ra kiểu gì bác. Cái nắp che ấy bằng thép bình thường và nó cũng không tiếp xúc với cái ổ nữa.
PC thì tất nhiên khi lắp quạt tản nhiệt cũng phải tính vị trí lắp quạt để gió lưu thông cho hợp lý chứ chứ lắp không đúng nó thoát nhiệt kém.
Mình dùng bản Beta mình Test 2 cái PS5 cùng lắp 980 Pro 1 cái tháo tấm chắn. 1 cái lắp rõ ràng cái không lắp tấm chắn khi Move Games nó nhanh hơn.
Lại vẽ vời, bản beta dân tình test đã nói chán rồi, con ssd nào gen4 cũng đc hết. Từ hàng tàu cùi khựa đến hàng jav hay hàn xẻng đều ổn. Load game thì tuỳ tiền xịn hay dỏm nhưng tựu chung hàng dỏm tàu cũng ko chậm hơn là mấy. Chênh nhau 5-10s chẳng thành vấn đề.

Còn độ nóng thì cứ xài mặc định, nhà sx đã tính toán hết rồi, hàng cùi ko kèm tản thì nóng hơn nhưng có tản kiểu thụ động này cũng mát hơn đc mấy. Hơn nữa khác với PC thùng máy có thể custom quạt thổi luồng gió qua, ps5 kín mít coi như thua.

Tản ổ cứng cũng kiểu tản ram, màu mè hoa lá cành là chính.
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã gắn thêm từ lúc lên beta.
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hp2013 Shoppe bạn ơi. Tìm thermalright nhé.
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hquangvn Nó sát tận nóc của miếng che,may miếng che nó cong lên nên vừa khít.
Tại cái tản nhìn hầm hố và khả năng tản được 5-10 độ cho ssd nên cố lắp 😆
Cyberminimog
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nick12345678 Mình đâu tháo ra. Mình vẫn đóng vào chứ. Tháo ra để bụi bẩn chui vào à. Lol
@Cyberminimog Thanks bạn, tại mình cũng tính gắn cái tản nhiệt đó, thích cái heatpipe 😁
Xin phép 😆))
Xbox S bao h mới chơi dc kiểu này, mua thẻ mở rộng thì không có
Yêu quá
Đã gắn.. chơi ớn lun😆)
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@nima1984 Thẩm mỹ kém , đồ công nghệ xịn mà để dây như phòng trọ
@F5NhaTrang Nhác gắn lại âm tường bác nà, đang chưa bít cách làm sao cho nó ẩn đi😆))))))
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
@nima1984 Động não lên đê.
huybinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Up lên 2.0 sao nó bắt gắn tay cầm vô PS5 bằng cáp để up tiếp tay cầm ? Nối cáp xong nó lại ko cho up tay cầm
@huybinh Bác gắn đầu usb type c chặt vào là dc, hôm qua mình cũng phải rút ra gắn lại mới dc
huybinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nima1984 Ok done
F5NhaTrang
TÍCH CỰC
3 năm
Hiz.. Nhất định fai săn đc 1 em.... Mih bao năm chơi trên PC quen giờ thấy nhiều game ps hay quá.
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
Hay nhưng chưa cần mấy. Năm sau lắp 😁
âm thanh 3D trên TV nghe đau đầu hơn, nghe thấy mọi thứ xa xăm hơn, vọng hơn, nhức đầu hơn =))
ps5 kết nối cổng 3.5 với loa ngoài được ko mod
nếu ko được cắm cổng 3.5 trên màn hình được ko
vì bluetôth nó ko cho kết nối r
Im lặng đi
saiback
CAO CẤP
3 năm
Mấy con Gen4 tốc 5000 chạy đc ko? Gắn gen3 có dùng đc ko (chậm hơn)?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019