[QC] Một ngày trải nghiệm tuyệt vời với máy tính siêu nhỏ cho phòng khách NUC

TTKM
25/3/2013 1:56Phản hồi: 188
[QC] Một ngày trải nghiệm tuyệt vời với máy tính siêu nhỏ cho phòng khách NUC
Trong cuộc sống ngày nay, thiết bị công nghệ đã làm thay đổi mọi thứ và thay đổi cả cách con người giao tiếp với nhau, giờ đây nếu bạn đi vào quán café nhìn xung quanh sẽ thấy mỗi người 1 chiếc Smartphone hay Tablet chăm chú xem và mỉm cười, trong khi người đối diện cũng tương tự. Ngay cả khi về nhau, sau bữa cơm từ cha mẹ đến con cái đều mỗi người 1 “mảng trời riêng” với chiếc Smartphone hay Tablet của mình, đã lâu lắm rồi một trong những nét đẹp văn hóa của gia đình Việt Nam đó là cảnh sau buổi cơm chiều cả gia đình quây quần vui vẻ xem TV cùng nói chuyện bàn luận đã vắng đi rất nhiều trong hầu hết gia đình Việt. Liệu có giải pháp nào để làm tái hiện lại cảnh tượng trên.

Giải pháp đó là biến chiếc TV của bạn trở nên sôi động hơn, hữu dụng hơn, mang tính giải trí hơn có thể phục vụ cho cả gia đình. Lúc đó bạn chắc chắn sẽ có được những giây phút cả gia đình cùng chia sẽ niềm vui trong phòng khách thật ấm cúng.

Hôm nay mình sẽ cùng các bạn biến chiếc TV phòng khách phục vụ cho nhu cầu giải trí cho cả gia đình với một chiếc máy nhỏ xíu xiu này, nó tên là N.U.C ( Next unit of Computing) từ Intel.

NUC có kích thước bằng chiều dài của chiếc iPhone

NUC là gì ? Xin trả lời luôn, NUC là chiếc máy tính cá nhân siêu nhỏ dùng cho nhiều mục đích, trong NUC có đầy đủ các bộ phận CPU, bo mạch chủ, card mạng Gigabit, Wifi, đĩa cứng SSD ( chỉ thiếu RAM nữa là thành nguyên bộ máy tính để bàn” với kích thước siêu nhỏ và rất tiết kiệm điện.

Vì nhu cầu không cao nên mình chọn mua chiếc NUC rẻ tiền nhất với cấu hình cơ bản thấp nhất. Thật ra có đến 4 loại NUC đang bán tại các công ty máy tính với rẻ nhất là cấu hình Celeron Dual-core, cao hơn là Core i3 với 2 cổng HDMI , cao hơn nữa là Core i3 với 1 cổng HDMI và 1 cổng ThunderBolt, và cao cấp nhất là Core i5 với 2 cổng HDMI và 3 cổng USB 3.0.

Khi mình mua NUC này thì cửa hành máy tính họ bán kèm trong đó 1 card Intel Centrino Wireless chuẩn N và 1 đĩa cứng Intel SSD 525 30GB dạng mSATA ( loại SSD dành cho Ultrabook). Giá của cả bộ NUC này là 5,7 triệu nhưng thiếu mất RAM, mình phải bỏ ra thêm 300K nữa để mua 1 thanh RAM 2GB DDR3 laptop. Như vậy, tổng chi phí để làm thành nguyên chiếc NUC này là khoảng 6 triệu đồng. Bạn có thể nâng cấp SSD lên cao hơn 60GB hay 120GB hoặc lên WIFI có cả Bluetooth, nhưng với nhu cầu bình thường, thì built như mình vừa rẻ vừa đủ xài rồi.
NUC có kèm theo sẵn 1 SSD Intel 30GB và 1 card wifi Intel , chỉ cần mua thêm RAM laptop ​

Có bạn sẽ hỏi rằng máy tính mà 30GB thì xài sao đây? Không đủ lưu cái gì cả, cài windows xong là hết 12-15GB rồi còn lại 15-16GB dùng làm gì. Mình xin trả lời là các bạn nên xem chiếc NUC này như chiếc Tablet đi, bạn sẽ thấy với 16GB còn lại này bạn khá là dư dã khi tận dụng hầu hết các dịch vụ và ứng dụng hay nội dung trên Cloud hay online. Gần như bạn chỉ cần chừng đó dung lượng để cài vài chương trình còn nội dung thì bạn nên lưu ở USB gắn ngoài hay xem online mọi lúc.
Kết hợp với 1 bộ keyboard và chuột không dây nữa. như mình chọn bộ phím logitech và A4 tech rẻ tiền này chỉ chưa đến 600K​

Nhấn F2 vào BIOS của Intel để cài Windows 8 thôi nào. VISUAL bios của Intel rất đẹp và dễ điều khiển. Bạn nên tùy chỉnh tốc độ quạt của NUC lên 70-80% trong Advance Setup phần Cool và sau đó là chọn phần Boot để chọn Boot USB first để cài Windows. Tốc độ quạt mặc định của NUC là 1000 vòng, NUC gần như không có tiếng động ở tốc đô này nhưng bù lại nhiệt độ CPU sẽ lên đến 60 độ. Bạn nên chỉnh quạt NUC lên 70-80% để tăng tốc độ quạt này lên 4000-5000 vòng lúc này sẽ nghe tiếng khe khẽ nhưng không đáng quan tâm đâu, đảm bảo nhiệt độ của máy lúc nào cũng mát chỉ khoảng 55-60 độ C là cao nhất. Mình xem thông tin trên trang ark.intel.com thì dòng CPU cho NUC này là dòng dành cho laptop với khả năng chịu nhiệt Tjunction lên đến 105 độ C nên cứ vô tư mà chiến.
Kết nối NUC với TV bằng Cable HDMI và Cài Windows 8 bằng USB rất nhanh chỉ khoảng gần 10 phút là xong tất cả. Cài Windows xong tất cả các phần cứng đều có driver nên không cần phải cài thêm bất kì cái gì khác.

Giao diện Windows 8 khá đơn giản và hiện thị khá đẹp trên màn hình TV.​
Vì phải ngồi trên Salon để điều khiển TV nên tốt nhất bạn nên chọn Font chữ to hơn mặc định.​
Bạn bấm vào phần Custom Sizing option và chọn font lên 300% là đủ để đọc ở khoảng cách 4m cách TV( thích hợp với TV cỡ 40 inches trở lên như của mình).​

OK phần cài đặt và setup đã xong, sau đây mời các bạn cùng trải nghiệm với mình chiếc NUC kết hợp với TV phòng khách này nhé. Xem thử nó có hay không nào ? Bạn hãy cố gắng đi hết một ngày với mình xem sao nhé !
6h00 AM : Cùng tập thể dục với Youtube nào.
7h30 AM: Đến giờ xem tin tức buổi sáng rồi!​
9h00 AM: Bé yêu học múa hát cùng Xuân Mai​
10h30 AM: Tranh thủ ghé Facebook thăm tí.​
11h00 AM: Để “gấu mẹ” thưởng thức tí nhạc trong khi làm bếp nào​
12h30: Đến giờ luyện phim truyền hình của ông bà rồi. Xem TV trưc tuyến thôi.​
14h00: Tranh thủ làm tí GAME vui vẻ buổi chiều nào.​
15h00: Lại bị em gái dành phần chơi rồi ☹ ☹​
16h00: Star movie HD trực tuyến nhiều film hay mà lại miễn phí​
17h00: Tranh thủ luyện : LIFE of PI với “gấu mẹ” đỡ tốn 200K MEGASTAR cuối tuần ☺​
18h30: Làm tí Game 3D trước khi ăn cơm.​
19h30: Cả gia đình cùng luyện TÂY DU KÝ”mới” nào. Thật là vui đây là giây phút cả gia đình tập trung đông đủ nhất trong ngày.​
23h30: Căng thẳng theo từng pha bóng cùng Sopcast thôi nào. Đỡ tiền thuê bao K+ 195K/tháng ☺​
Vậy là bạn đã cùng tôi trải nghiệm một ngày cùng với NUC, biến chiếc TV phòng khách trở nên hữu dụng hơn, thú vị hơn, hấp dẫn hơn cho tất cả thành viên gia đình từ bé yêu đến anh chị em và cả ông bà.., còn chần chừ gì nữa, bạn có muốn mang lại niềm vui cho tất cả mọi người trong gia đình với những giây phút giải trí cùng người thân của mình không?

Tôi tin rằng, giờ đây bạn và nhiều người đã có laptop lúc làm việc, có smartphone theo sát bên mình mọi lúc mọi nơi, có Tablet lúc đi café hay trên giường ngủ, vậy thiết bị công nghệ tiếp theo bạn cần thực sự chắc chắn sẽ là chiếc NUC để biến chiếc TV phòng khách của bạn trở nên trung tâm giải trí cho cả gia đình đúng nghĩa “SMART TV” .
188 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

siêu nhỏ, siêu mỏng, siêu ka tê siêu😁, giá cả siêu trên trời phải không QC?
@phuochongts hình như 6 củ cho cấu hình cơ bản.
@phuochongts Giá cũng tốt mà. Bạn coi lại cấu hình đi :D Hơn nữa nó siêu nhỏ gọn và là hàng Intel.
pvtien7
ĐẠI BÀNG
11 năm
quá tuyệt bác ơi. mình cũng hay xem đá banh bằng sopcast
@pvtien7 Bạn sẽ chẳng biết bao giờ biết nó sẽ bật ra 1 cái link hoặc quảng cáo 18+, lúc đấy mà có cả ông bà hoặc các con các cháu nhở nữa thì vui phải biết
ối
nhìn phê quá.
ước gì mình được như thế 😔
h toàn dung máy ké không
quảng cáo bao giờ chả tốt 😃
cho em hỏi sản phẩm NUC mình có thể mua ở đâu?
cố tinh PR cho iphone haizzz
@n0ngdan_n0jbaj vì ip 4 nhiều người biết, nhiều ng đc cầm nó trên tay, đc thấy nó, nên để vậy cho mọi người biết là cái cục cpu kia nó nhỏ ntn chứ k phải pr j đâu bạn à. chứ để cái galaxy s3 hay note 2 thì mấy ng đc cầm nó trên tay.
nobugz
TÍCH CỰC
11 năm
cái này mua ở đâu vậy chủ thớt?
chẳng thấy ghi cửa hàng nào bán cả?
tophit
TÍCH CỰC
11 năm
Cái này mặc định cài Win8 hả bác? Nếu không mua OS thì có giảm giá ko nhỉ?
Cần mua thêm ram laptop, còn ssd nó dùng loại nhỏ, thay cũng tốn tiền phết

Sao không cho giá cụ thể của Core i3 luôn nhỉ
ht8xlove
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6 Mod nói chuẩn
thanhdong22
ĐẠI BÀNG
11 năm
xem star movie HD online bằng phần mềm gì thế bác chủ 😁
dhruan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhdong22 Bạn vào trang web dichvutannoi.vn xong vô trang tab giai trí tv&radio là xem truyền hình HD thoải msi rồi. Chuc vui
@thanhdong22 Bạn vào 1 trong 2 page sau đăng ký AC là xem được, có thể đăng ký bằng Facebook.

1hoi1chai
TÍCH CỰC
11 năm
@thanhdong22 hdviet.com
lên đây vào mục live TV sẽ có thứ bạn cần
koolbk
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thanhdong22 trên web luôn vtvplus.vn :D
rainmaster
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang loay hoay tìm ráp một em CPU mini. Nhìn thấy con Bé này chắc cưới luôn quá. Bác chủ thớt mua ở đâu vậy ?
fe quá, công nghệ ngon.
Nhưng chửa có xiền để đam mê
bocua
CAO CẤP
11 năm
Em làm cái case NEC mini từ lâu roài kkkk 😁
@NhaLauXeHoi con đó bao nhiêu vậy bạn . mua bên nhật à ?
natuan0712
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đúng đó chủ thớt, mua cái này ở đâu vậy?
lotuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn ơi, tiện tay benchmark nó luôn đi cho anh em có căn cứ so sánh với bọn Zotac ở đây này:
http://ultrahd.vn/1800/danh-gia-mini-pc-zotac-zbox-id82-plus/
AMD cũng có nhé:
http://sohoa.vnexpress.net/danh-gia/may-tinh-de-ban/danh-gia-may-tinh-mini-zbox-ad06-dung-bo-xu-ly-amd-2429412.html

Giá và thương hiệu Intel thì ngon rồi. Mình thực sự nghĩ đây là tương lai của máy tính để bàn. Chiếc desktop tiếp theo mà mình sẽ mua nhất định là một cái thế này! 😃
lotuong
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mà cái game 3d là game gì đấy?
lawyer
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lotuong Đó là game gun 4 hire ở trong store của win 8,chơi cái đó cũng vui phết.
think pad
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đang dùng cái HP x6200, cũng tạm. Rẻ hơn nhưng to khủng.
diablogt
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này như của bác chỉ xài được khi dùng mạng loại khủng tầm 1tr/tháng.

MẠng FPT 330k/tháng nhà mình dùng Sopcast giật kinh. Xem Youtube thì rất ngon.
quảng cáo xàm xàm xàm. không thấy điểm nhấn gì đặc biệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019