Retrofit xe hơi là gì?

Nam Air
15/4/2021 10:46Phản hồi: 41
Retrofit xe hơi là gì?
Nghĩa đen của từ Retrofit là ”gắn mấy món lúc nguyên bản không có lên” do đó retrofit là những thao tác để cải tiến, tân trang cho sản phẩm hiện hành được tốt hơn, theo kịp sự tiến bộ của thời đại. Trong lĩnh vực xe cộ, đặc biệt là ô tô thì retrofit chỉ việc nâng cấp, bổ sung thêm những tính năng mới, sửa lỗi, của chiếc xe để kéo dài vòng đời của xe.

Vòng đời của xe hơi dài hơn nhiều lần so với cái điện thoại, máy tính, lên tới hàng chục năm, vì vậy retrofit được áp dụng để giúp xe cập nhật những tính năng mới, ví dụ nâng cấp kết nối CarPlay/Android Auto cho xe đời 2017, up firmware cho hệ thống thông tin giải trí Infotainment, cập nhật tính năng mới cho ECU vv và vv...

Lên màn hình digital gauge và volant cho Ford Mustang

Theo báo cáo của Hiệp hội sản xuất xe ô tô EU (ACEA), vòng đời trung bình của xe ô tô ở EU kéo dài 10,7 năm, nghĩa là hiện nay trên đường phố vẫn còn lưu hành những chiếc xe sản xuất từ năm 2010-2011, thậm chí là cũ hơn nhiều. Chính vì vậy, việc tân trang, cải tiến sẽ giúp kéo dài vòng đời của chiếc xe, bổ sung cho nó những tiêu chuẩn, tính năng phù hợp hơn với thời đại, ví dụ nâng cấp bộ lọc khí thải và ống xả để đạt tiêu chuẩn khí thải Euro 5 áp dụng từ năm 2009 và Euro 6 áp dụng từ năm 2014 mà không cần phải thay mới toàn bộ động cơ.

Một ví dụ khác, xe trong cùng phân khúc nhưng được nhiều đến từ nhiều hãng sản xuất khác nhau, vì vậy sẽ có những option khác nhau. Ví dụ mẫu xe A ra mắt đầu năm 2020 nhưng không có CarPlay, trong khi đó mẫu xe B của hãng khác ra mắt cuối năm 2020 thì có CarPlay, điều này sẽ làm giảm tính cạnh tranh của xe A so với xe B, retrofit sẽ giúp cải thiện được nhược điểm này của xe A.

Lên CarPlay không dây cho xe BMW

Việc retrofit chiếc xe không chỉ được thực hiện bởi chính hãng, mà cũng được tính nếu bổ sung các tinh chỉnh, phần cứng được sản xuất bởi các hãng thứ 3 đã được hợp chuẩn, ví dụ hệ thống loa của Bose, B&O, gói độ xe của AMG, màn hình CarPlay/Android Auto của Sony, Pioneer, hệ thống định vị dẫn đường GPS vv và vv.

Tóm lại, retrofit là thuật ngữ chỉ việc tân trang, bổ sung những tính năng, tiêu chuẩn cho chiếc xe lúc xuất xưởng không có, giờ đời mới có mình gắn lên xe cũ để giúp xe theo kịp công nghệ mới, từ đó tăng tính cạnh tranh, kéo dài vòng đời của xe lâu lỗi thời hơn.

Cập nhật lên Sync 3.4 trên xe Ford.

Tham khảo cshark
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
Riêng ở Việt Nam còn tính thêm việc lắp lại các tính năng bị cắt nữa
Cười vô mặt
@Porcupinex Cũng là một dạng retrofit đó bác 😁
@Porcupinex Vậy mới có ăn chứ
Cười vô mặt
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Võ Thành Quân Haaa, tiền ít thì cắt mới giảm giá dc bác ơi
Sniper9X
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Porcupinex Chuẩn bác, mong các hãng nghĩ đến việc này cứ để cổng chờ sẵn việc còn lại dân tình sẽ có cách 😆
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Sniper9X mấy xe đời mới hơn giờ toàn sẵn cổng chờ, thích thì gắn vào kiểu plug and play.

Bản thân mình không thích độ chế tùm lum, chơi lại theo nguyên bản vẫn ngon nhất. Tuy hao đạn hơn
Im lặng đi
hoangvnb
TÍCH CỰC
3 năm
Cái này ở Việt Nam là một việc luôn luôn diễn ra 😆))
Mình thích retrofit hơn là độ xe 😁
@cuhiep Chính xác. Độ đẽo ko có kinh nghiệm cắt đục đẽo từa lưa có khi còn gây chập cháy, còn retrofit thì kiểu dạng plug and play thôi theo các cổng có sẵn nên lành hơn nhiều. Nghĩ tới đó lại tốn lúa đau thận. Haha
sherlockaled
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình muốn cảm ơn bạn đã giải thích từ retrofit rất dễ hiểu. Cách bạn làm đem từ retrofit cho nhiều người biết đến và xài hơn, great job!
Cười vui vẻ
Sang tuần Retrofit cho con camry 1996 đây 😆
@huulocphamnguyen Con xe bằng tuổi vợ mình luôn bác 😁
@Nam Air @Nam Air vì mình có đam mê vs 9x mà 😆
milosam
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Trẻ vậy ạ! :D
@huulocphamnguyen vợ mod trẻ quá
@huulocphamnguyen Chắc mình sẽ làm review em 9x của mình. hk biết mod có review hk 😃)
Đẹp
Bạn ấy chỉ cố giải nghĩa cho từ retrofit thôi mà. Nhưng nghĩa thì hiểu rồi đó, mà ý nghĩa thì chưa rõ ràng.
Nguyenvybba
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang tính lên màn hình zếtch + 360 cho em Mãda, kèm theo linh tinh mà 22tr tiếc quá 😔(
@Nguyenvybba Mình nghe nói zestech với bên Vietmap nghỉ chơi nhau rồi nên bản đồ không được update nữa, bác nhớ hỏi kĩ trước khi lắp nha.
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Zestech từ 1/4 trở đi không kèm Vietmap, mua riêng từ Vietmap kèm license vẫn update bình thường. Các dòng Zestech trước 1/4 vẫn update bình thường bác ah!
Nguyenvybba
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Cám ơn bạn
Nguyenvybba
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wall_iscol Cám ơn bạn
Tks đã cho mình biết một khái niệm mới
Còn Honda AB 2017 của mình thì retrofit được món gì trừ cái Smartkey để mình lên nào 😂
@lucas_mufc Up ECM cho nó ngọt hơn, ít bị hụp ga buổi sáng đó bác.
ubuntu8.10
TÍCH CỰC
3 năm
Nói chung retrofit đem lại trải nghiệm tốt hơn cho người sử dụng nhưng với điều kiện người thực hiện phải có trình độ thực sự, chứ không là tiền mất tật mang, tốn rất nhiều thời gian xử lý. Xe mình chạy con ecosport 2019 cũng lên gập điện, cruise control, cam 360 zin, việt hoá unlock chức năng ẩn cho sync3, và nhiều thứ khác, áp suất lốp. Cảm thấy xe tiện nghi và trải nghiệm tốt hơn hẳn 😎
@ubuntu8.10 Ngon luôn ha bác.
Xe toyota mới mua thì phải lên 1 đống luôn,option theo xe chán quá
Vậy retrofit và độ xe có khác biệt gì nhỉ?
@fire_phoenix Độ xe là độ chế do mấy gara làm, còn retrofit đa số là chính hãng đó bác.
giờ mới biết thuật ngữ này. Thanks mod!
YoBak
TÍCH CỰC
3 năm
Thay đầu kia đời mới cho xe đời cũ được k nhỉ 😅
Hn có e Phùng anh tuân khá nổi. Chuyên dòng xe đức
JKer
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nguyendung4987 Nói chung Merc VN bán ra thiếu tính năng gì thì cứ chạy qua Phùng Anh Tuân để bổ sung lại.
Cũng may Merc VN cắt kha khá tính năng để giảm giá thành, cũng như làm giàu cho các bác retrofit.
Nhưng mà nghe nói xe Merc MBUX 2021 sẽ thêm tính năng bảo mật bằng blockchain (chuỗi khối giống bitcoin) nên các bác retrofit đang sợ đói ăn.
dxinh89
ĐẠI BÀNG
3 năm
OkHttp Interceptor
gaumeo46
TÍCH CỰC
3 năm
Mất 2.500k cho cái LIM Trên PA 2020 đây các bác ơi 😔
Chán mấy ông Việt Nam lắm :( về VN toàn cắt vớ vẩn vc :(

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp