Review 1 số app quản lý thu chi cá nhân

bigbang489
13/8/2022 11:29Phản hồi: 268
Review 1 số app quản lý thu chi cá nhân
Tiếng Anh có 1 câu nói mình thấy khá đúng là "A penny saved is a penny earned", đồng tiền bạn tiết kiệm là đồng tiền mà bạn kiếm được. Để có 1 tương lai tài chính tốt thì việc quản lý và hoạch định chi tiêu hàng ngày là vô cùng cần thiết, do vậy mình đã bắt đầu sử dụng app để quản lý chi tiêu cá nhân từ khi bắt đầu đi làm tới giờ. Nếu bạn tìm trên App Store hoặc Google Play từ khóa "Sổ Thu Chi", “Quản Lý Tài Chính Cá Nhân” thì bạn sẽ tìm được rất nhiều app, mình cũng đã sử dụng và test qua khá nhiều app, nên hôm nay mình xin đánh giá những app mình thấy hay và đã dùng trong một thời gian tương đối lâu (trên 6 tháng).
Dành cho các bạn chưa từng sử dụng qua các app về quản lý thu chi thì mình xin giới thiệu nguyên lý chung các app này. Để quản lý thu chi thì có 2 cách quản lý phân loại chính như sau:
- Quản lý theo tài khoản: Đây là phương pháp phân loại phổ biến nhất hiện nay. Tiền của bạn sẽ được phân loại theo từng tài khoản (có app gọi là Ví), ví dụ: Nếu bạn có 3 tài khoản ngân hàng là ACB, VIB, VCB, 1 tài khoản tiền mặt thì bạn sẽ tạo tương ứng 4 Ví trong app để quản lý. Mỗi khi bạn chi tiêu hoặc có thu nhập thì bạn sẽ ghi chép các giao dịch đó ở ví tương ứng. Quản lý theo cách này giúp bạn dễ dàng kiểm soát chi tiêu vì bạn biết được chính xác dòng tiền vào và ra, vì khi bạn quên ghi chép thì số dư trên ví sẽ lệch với sứ dư thực tế, khi đó bạn phải chi chép thêm sao cho số dư không bị lệch, đảm bảo không bị thiếu xót. Đây là phương pháp mình sử dụng. Một số app điển hình theo phương pháp này là Money Lover, Misa, Finance Assist...
- Quản lý theo các lọ (hoặc Phong bì) chi tiêu: Ý tưởng của phương pháp này đến từ phương pháp 6 chiếc lọ chi tiêu. Thu nhập của bạn sẽ được chia thành từ lọ cho các nhu cầu khác nhau như: Thiết Yếu, Hưởng Thụ, Tiết Kiệm... Khi bạn chi tiêu thì sẽ phân loại chi tiêu nó nằm ở lọ nào. Với phương pháp này bạn sẽ cố gắng chi tiêu sao cho nằm trong khoản ngân sách cho phép của từng lọ. Một số app điển hình: MoneyOi, 6 jars

Sau đây là đánh giá của mình về những app mình đã sử dụng và thấy hay. Do 2 app đầu mình đã k còn dùng từ lâu nên không có dữ liệu để chụp hình, nên hình ảnh các app mình điều lấy trên store nên mong các bạn thông cảm.

Money Lover: Đây là app đầu tiên mình sử dụng. Người dùng Free bị giới hạn khá nhiều chức năng quan trọng, bạn chỉ được tạo 1 ví, 1 ngân sách (budget). Điểm nổi bật của app này là giao diện đẹp, dễ sử dụng. Bộ icon đa dạng và bắt mắt, tuy nhiên bạn phải bỏ ra 1 khoản phí nhỏ để mua các gói icon khác nhau. Nhược điểm lớn nhất của app này là bộ danh mục không thể dùng chung cho tất cả các tài khoản, ví dụ, bạn có 2 khoản chi tiêu cho mục Ăn Uống ở 2 tài khoản khác nhau, thì khi xem báo cáo 2 khoản ăn uống đó sẽ bị tách riêng ra, điều này khiến bạn không thể tạo ngân sách chung cho mục ăn uống được. Đây cũng là lý do khiến mình tìm app khác phù hợp hơn. Gói Premium hiện tại là 399k/Trọn đời.
Các tính năng:
  • Theo dõi ngân sách
  • Giao dịch định kỳ
  • Chia sẻ ví mới người khác
  • Tự động sao lưu và đồng bộ dữ liệu trên nhiều nhiều điện thoại. Tuy nhiên bạn chỉ có thể đồng bộ tối đa trên 3 thiết bị
  • Liên kết ngân hàng: Người dùng phải đăng ký thêm gói thuê bao (subscription) 49k/tháng mới có thể sử dụng tính năng này.
  • Quản lý sổ tiết kiệm, nợ
  • Travel Mode
  • Có phiên bản web

Misa: Đây là app tiếp theo mình sử dụng sau Money Lover. Người dùng Free chỉ có thể tạo được 2 ví, 1 budget. Misa khắc phục được nhược điểm của Money Lover là bộ danh mục có thể dùng chung giữa các ví, ngoài điểm này ra thì các tính năng khác của 2 app khá tương đồng nhau. Nhược điểm, app có ít icon cho người dùng lựa chọn, theo quan điểm cá nhân của mình thì giao diện của Misa màu sắc khá lòe loẹt, ngoài ra Misa không có gói Premium trọn đời bạn phải mua thuê bao subscription 19k/tháng hoặc 89k/năm.
  • Quản lý ngân sách
  • Giao dịch định kỳ
  • Giao dịch mẫu: giúp bạn ghi chép nhanh hơn bằng cách tạo các mẫu
  • Chia sẻ ví mới người khác
  • Tự động sao lưu và đồng bộ dữ liệu trên nhiều nhiều điện thoại. Không giới hạn số lượng thiết bị
  • Xuất dữ liệu ra Excel, PDF
  • Travel Mode
  • Nhắc nhở thanh toán thẻ tín dụng

Finance Assist: Mình đang dùng app này vì thấy nó ổn nhất trong tất cả app mình từng dùng qua. app này ít giới hạn chức năng đối mới người dùng free hơn 2 app trên, bạn không bị giới hạn số lượng Ví, cũng như Budget. Ưu điểm app này là giao diện đơn giản dễ sử dụng. Một chức năng mình thấy khá hay của Finance Assist là Nhóm Chia Sẻ, chức năng này thích hợp cho những cặp vợ chồng quản lý tài chính chung, 2 vợ chồng có thể xem được các giao dịch được tạo ra trong nhóm, xem báo cáo chung, ví dụ, xem tổng chi phí Ăn Uống mỗi tháng của 2 vợ chồng. 1 chức năng cũng khá hay nữa là đánh Nhãn các giao dịch, giúp bạn tìm kiếm các giao dịch dễ dàng, nhãn có thể được chia sẻ trong nhóm để 2 vợ chồng có thể sử dụng chung, ví dụ, khi đi du lịch bạn có thể tạo 1 nhãn là Phú Quốc 2022, sau đó chia sẻ nhãn này với vợ hoặc chồng, trong chuyến du lịch thì mỗi người có thể ghi chép và dán nhãn này cho những chi phí của chuyến đi, khi kết thúc chuyến đi để tổng kết chi phí bạn chỉ cần tìm kiếm giao dịch theo nhãn thì sẽ ra chi tiết tất cả giao dịch phát sinh trong chuyến đi, rất tiện lợi. Phí gói Premium: 19k/tháng, 89k/năm, 199k/trọn đời
  • Quản lý ngân sách
  • Giao dịch định kỳ
  • Giao dịch mẫu: Giúp bạn ghi chép nhanh hơn bằng cách tạo các mẫu
  • Nhóm chia sẻ: Chia sẻ dữ liệu trong nhóm
  • Tự động sao lưu và đồng bộ dữ liệu trên nhiều nhiều điện thoại. Không giới hạn số lượng thiết bị
  • Xuất dữ liệu ra Excel
  • Nhập dữ liệu từ Excel
  • Đính nhãn cho giao dịch: Giúp bạn phân loại các giao dịch theo nhãn và tìm kiếm dễ dàng hơn
  • Nhắc nhở thanh toán hóa đơn, thu nợ, thẻ tín dụng.

Bên trên là 3 app về quản lý thu chi cá nhân mình đã sử dụng qua, các bạn có những đánh giá nào khác về những app trên hoặc các app khác thì xin chia sẻ thêm.
268 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy anh em cưới vợ rồi, chắc cũng không cần dùng app chi nữa 😄😄
haikbvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dangky_hhn Mình cũng đang dùng misa.
kimthanhvu
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Booooozyer 2vc sync chung 1 tài khoản trên app hả bạn.
Booooozyer
TÍCH CỰC
2 năm
@kimthanhvu Đúng r bác, dùng chung 1 tk đc mà, chắc là có cách share 1 ví cho 2-3 tài khoản truy cập nhưng bọn mình dùng 1 tk cũng tiện vì cũng chỉ có mục địch quản lý chi tiêu gia đình thôi còn chi tiêu cá nhân thì k track 😁
@mig29f Nhầm to 😆
mình xưa này dùng Money Lover, có thể coi là từ những ngày đầu của app. thấy vẫn rất ổn trong vấn đề quản lý chi tiêu, kể cả sau này khi chia sẻ ví khi đã lập gia đình.

so với Misa như bạn mô tả thì ko thấy có gì kém hơn. so với FinAssist thì thiếu chức năng dán nhãn (cái này đúng là cần thật). nhưng do mình vẫn nhập vào excel để tổng hợp thu/chi hàng tháng nên mình tự dán nhãn trên excel cũng ko vấn đề gì.

khó khăn của các app chi tiêu là làm sao khiến người dùng bị nghiện mà có thói quen nhập giao dịch.

một ý mà bạn ko nhắc đến là MoneyLover bản Premium giới hạn số thiết bị kết nối vào tài khoản, kiểu như Dropbox vậy đó. điều này rất phiền.
@quangtuong1608 "Đơn cử như việc transfer tiền giữa các ví với nhau cũng tính là expenses?": có lẽ họ dùng sai thuật ngữ, nhg substance over form, bạn cứ hiểu Expense trong app là chi, Income là thu thì được rồi.
@bigbang489 không có gì. cảm ơn bạn đã dành thời gian chia sẻ về các app này.
@Phi-Nhan Finance Assist quá ngon, Money Lover đã vứt đi từ lâu
@╰‿╯ Xin cảm ơn. Để mình dùng thử xem sao.
money lover sau khi đổi đt thì mình ko biết làm sao để lấy lại mk luôn, chờ email khôi phục nửa tháng rồi mà ko thấy, còn đăng nhập bằng tk gg thì nó có thông bảo củ chuối này
@Lang băm️ bạn gửi email cho contact@moneylover.me xem
Jie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng cũng được 5 năm rồi, từ lúc dùng mới có thói quen quản lý tiền bạc và điều chỉnh tốt
@Crazylove4u Ăn thua gì 😆 ông anh mình cọc chi nó gấp 10 lần cọc thu cơ 😃) đỏ nhoe đỏ nhoét 😃)
Jie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@im LNT89 Misa money keeper
Jie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BinBon2020 Đem đi đầu tư bạn, mua tài sản cũng là 1 dạng chi ra theo quan điểm mình là thế
im LNT89
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Jie cảm ơn bạn
christian08
ĐẠI BÀNG
2 năm
App gì thì khoai nhất vẫn là khoản nhập thông tin chi tiêu vô, ở xã hội dùng nhiều tiền mặt như VN thì bản thân người ko nhập, ko tracking thì có app giời cũng ko theo dõi dc 😂 còn ở xã hội dùng thẻ rồi thì app ngân hàng nó hỗ trợ khá nhiều r, ko cần dùng đến app t3 như này nữa vì dù sao cho phép app bên t3 sử dụng thông tin ngân hàng của bạn thì đã gia tăng cơ hội mất thông tin cá nhân của bạn rồi.
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bigbang489 Ghi chép phải biết cách, chứ không sai tùm lum mà không biết bạn ạ.
@christian08 Mình dùng MoneyLover nhưng ko phải để quản lý thu chi, mà để ghi chép lại những thu nhập bất thường ngoài lương 😁
bigbang489
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tronghoang8705 Quỹ đen của bác hoành tráng thế :D
@bigbang489 6-7 năm đó bác ơi, chia ra cũng ko bao nhiu.
Đg dùng money lover. Khá hài lòng
@Nguyendung4987 Ăn chơi gì mà âm gần 400 củ thế bác.😂
@BinBon2020 Chắc ông này chỉ nhập khoản chi chứ ko nhập khoản thu nên nó âm vậy thôi bác 🤣
Lần đó thấy cái money lover quảng cáo ở Tinh Tế. Nhập mã tinh tế dc gói premium, thế là tải về dùng thử. Cũng 5 năm r, nhờ nó cuối tháng cũng biết tháng sau nên hạn chế tiêu cái j lại. Nhất là mua mấy thứ linh tinh
danglectm
TÍCH CỰC
2 năm
@hư vô ảo ảnh em cũng thế, nhưng giờ lâu không dùng, vào lại thì mất mất premium rồi.
@danglectm Dùng mail đã dk bác ah.
Vẫn dùng Money Lover từ hồi được Tinhte tặng code premium.
Funmelody
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thienvuong192 Mình thì mới dùng lại Money Lover từ mấy tháng trước, không ngờ đăng nhập lại tài khoản vẫn giữ nguyên Premium nhờ code trên Tinhte
danglectm
TÍCH CỰC
2 năm
@Funmelody em thì không còn nữa 😃
danglectm
TÍCH CỰC
2 năm
@Funmelody đợt đó em dùng android, giờ chuyển sang IOS chắc nó bỏ.
Reviewer dùng hình minh hoạ 100% của Store, không có hình thực tế nào. Đáng suy ngẫm.
bigbang489
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lazyboy76 2 app đầu mình không còn data để chụp hình cho đẹp nên mình lấy trên store hết luôn cho giống nhau đó bạn
Đã từng dùng khá lâu, kết luận là không làm mình giàu hơn và cũng không nghèo hơn.
Tuanpht
TÍCH CỰC
2 năm
M đã sử dụng và thành công trong việc xóa app
Ageha.Kicho
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình vẫn dùng Money lover hằng ngày, thấy đủ nhu cầu của mình.
Premium nhận từ hồi tinhte tặng năm 2014 nên free không mất tiền =)))
Tính năng link thu/chi với tài khoản ngân hàng ngày xưa là tính năng của premium, giờ thì premium cũng phải trả phí hàng tháng mới dùng được (mình cũng không cần tính năng này lắm)
@Ageha.Kicho Hình như hồi trước mình cũng được tặng. Tải trên lumia phải
Mình dùng money lover đã được 7 năm, khá hài lòng với thằng này, quản lý chi tiêu rất tốt. Nhưng ko ngờ bây giờ gói Pre đã đắt như vậy, nhớ ngày xưa Moneylover tặng free gói premium trên tinh tế 1 lần, mình đăng ký 1 acc, rồi có 1 lần tặng free nữa, mình đăng ký đc 2 acc free.
Trước khi xài Money thì mình từng xài thằng T2expense, thằng này tốt hơn cả money lover, tính năng rất thông minh, có điều giao diện hơi cùi vì lúc đó android còn xấu. Nhưng vì dev bỏ app, ko cập nhật nữa nên mình mới phải bỏ app, chứ thực sự tính năng của nó thông minh hơn. Sau đó mình cũng dùng thử misa, và mấy app chi tiêu khác, của cả nước ngoài, cuối cùng dùng moneylover.
@Ultra Scorpius mình vẫn đang cài apk trên android 12, ko có lỗi gì hết, trừ vấn đề backup lên dropbox đành chấp nhận ko sử dụng 😃 , mình cũng thử qua 1 số app đc mọi người review nhưng thực sự chưa hài lòng về phương thức nhập giao dịch, quá nhiều bước kể các các giao dịch hàng ngày. Với T2e mình chỉ cần nhập 1,2 chữ cái là app gợi ý giao dịch tương tự, sau đó chỉ cần nhập số tiền nữa là xong
tx102
TÍCH CỰC
2 năm
@Ultra Scorpius Money lover khi thêm ví thẻ tín dụng vào. Lúc dùng tiền từ thẻ tín dụng thì nó không tính vào báo cáo được. Nên không biết mình chi tổng tất cả các ví vào cái gì luôn. Bất tiện
@tx102 Mình ko liên kết ví nên ko biết, nhưng bạn có thể vào app request thêm tính năng mới. Hồi xưa mình cũng mail cho họ, yêu cầu tính năng thì một thời gian sau họ update có.
@Đỗ TL Bạn nói đúng ý tui luôn, cái tính năng gợi ý nhập giao dịch đó ngày xưa t cũng phải tải hàng chục app về chỉ để test coi có tính năng đó ko mà ko có app nào có, trừ thằng Money Lover. Không rõ các app bây giờ có tính năng đó chưa. Nếu ko có tính năng đó thì nhập gd rất mệt. Moneylover có gợi ý nha bạn, chỉ cần bấm 1 chữ là nó gợi ý để nhập giao dịch gần nhất, ko cần nhập tiền luôn bạn, nó sẽ lấy luôn số tiền gần nhất., nên chỉ cần nhấn ok là xong, rất nhanh.
Thông thường các bản android đời cao nó sẽ ko hỗ trợ android đời thấp, nên hay bị lỗi tính năng, giao diện. Ví dụ như android 13,14 sẽ ko hỗ trợ một số hàm code từ android 5,6. Nên bây giờ 12 chưa lỗi nhưng ko biết đc 14,15 sẽ như thế nào, nên tốt hơn hết là chuyển sớm. Nếu ko, tới đó buộc phải chuyển thì hoặc mất hết dữ liệu, hoặc phải nhập lại.
norimo
TÍCH CỰC
2 năm
Xưa còn nghèo hay dùng
Mình dùng Wallet App, có 2 ví là chi tiêu cá nhân và các khoản claim công ty (công tác phí), khá dễ sử dụng và giao diện thuận tiện!
lilw
TÍCH CỰC
2 năm
Trước dùng code premium của tinhte cho Money Lover, đến giờ mình vẫn dùng thường xuyên. Có vợ rồi vẫn càng nên dùng khi mà vợ mình cứ rút tiền ra đi 1 vòng là xài hết mà ko biết mua những gì =)) Dùng app để bảo vệ bản thân mình khi vợ hay nhè ra bảo tháng này a chưa đưa tiền =))

Thật ra vợ mình chi tiêu cho gia đình, con cái khá nhiều. Mình cũng từng hd vợ cách sử dụng cái này để cân đối chi tiêu, nhưng cái dở là ko phải ai cũng siêng năng ngồi nhập chi tiêu mỗi khi sử dụng. Mình thường xuyên sử dụng hàng ngày mà đôi khi cuối tháng sao kê lại thiếu hụt vài trăm, ngồi cả buổi để so các chi tiêu.
bigbang489
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lilw Mấy khoản nhỏ nhỏ k nhớ ra thì mình ghi nguyên cục cho nhanh 😁, vẫn quy tắc 80:20, 80% chi tiêu của bạn nằm ở trong 20% các giao dịch, vậy nên tập trung vào 20% đó
gaviettri
ĐẠI BÀNG
2 năm
money note ứng dụng dễ dùng free đồng bộ trên nhiều thiết bị với nhau được
bigbang489
ĐẠI BÀNG
2 năm
@gaviettri mình có dùng qua app này rồi, khá tiện và đơn giản, nhưng chức năng quá ít, nên mình thấy chưa đủ đô 😁
thandan.it
TÍCH CỰC
2 năm
dlcky
TÍCH CỰC
2 năm
@thandan.it hay hơn như nào vậy bác
Tréo
TÍCH CỰC
2 năm
@thandan.it Mình vẫn xài đến giờ này, rất hay và ổn, thống kê theo nhiều chiều, gọn nhẹ
thandan.it
TÍCH CỰC
2 năm
@dlcky @dlcky Lâu quá em ko xài nên cũng ko dám nói, có thể thời đó con MoneyLover nó còn cùi nữa, bác cử thử cảm nhận bác ạ hehe
daniel-doan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thandan.it Giờ mình vẫn xài con này. Xưa có xài money lover bản pro (tặng), nhưng vẫn thích em này hơn vì nhanh gọn, dễ sử dụng.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019