Review Bàn phím cơ Royal Kludge RK61 (Red Switch): nhỏ gọn và phù hợp với anh em văn phòng

hungtrumno
2/4/2021 2:0Phản hồi: 106
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
Điểm trừ bực mình quá + đã quen với mấy con topre nên cuối cùng bán mua con MX keys. Giờ thấy hài lòng với cả 2, 1 con topre để ở văn phòng và 1 con MX keys để ở nhà làm WFH
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@haidoox Logi MX Keys thì đỉnh rồi bác. Chắc nó là con bàn phím phổ thông đỉnh nhất của Logitech hiện tại nhỉ, sau con Craft.
hdo2
TÍCH CỰC
3 năm
@hungtrumno Em này mua dc 2 năm, em để nó ở văn phòng. Gõ rất ngon trong đám dưới 3tr
MX keys ngoài giá chua lè ra thì trải nghiệm gõ quá tốt, tốt hơn hẳn Cherry low profile kc
tien168bn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Full size bluetooth có em nào tầm 2tr ko các bác nhỉ.
Ngày xưa chơi game thì còn chơi mấy con phím thiếu bảng phím số dc, chứ giờ nhìn mấy con phím ko đủ 100% này chán luôn ấy 😆 giờ lại thêm hội chứng ghét dây nên kiếm mãi có mỗi con ikbc w210 là vừa ý
hoangduyanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng đã mua chiếc bàn phím RK61 này được 1 năm rồi. Nó có 1 phiên bản nữa là RK71, tách biệt phím mũi tên ra nhé. Của mình là Rk61 RGB , Browse Switch.

Ưu điểm:
1. Nhỏ gọn, dễ dùng
2. hỗ trợ 3 thiết bị
3. hỗ trợ cả windows và mac nhé. Mình đã dùng RK61 cho macbook pro rồi, khá ok.

Nhược điểm của RK61 nói chung:
1. pin sẽ bị chai sau 1 thời gian, như mình thì sau 1 năm dùng phải gắn dây để dùng chứ hết dùng pin được rồi.
2. Nếu vô tình bấm Fn + Control thì sẽ bị đảo mode, khiến việc bấm phím dễ bị loạn. Phải bấm lại vài lần.
3. Phím ? và phím mũi tên lên rất bất tiện. Phải bấm FN + shift, lúc này để dùng phím mũi tên thì thêm Fn là được.
4. Layout 61 phím nên hàng phím chức năng F1-F12 hòa vào phím số, đôi khi khá bất tiện, ví dụ debug code chẳng hạn, mình hay step by step và step in thì phải thêm Fn mới được.

Nói chung mới mua thì cực kỳ thích. Tầm 1-2 tháng thì sẽ nhận ra nhiều khuyết điểm của em này.
Nếu được chọn lại, mình sẽ chọn Keychron.
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@hoangduyanh Cảm ơn chia sẻ bổ sung của bạn vào bài này. Vụ pin, nếu như dễ chai như thế thì hết sức quan ngại. Nghe 1 số người bảo là nếu cắm dây vào máy dùng liên tục thì mới bị chai pin, còn sạc thời gian ngắn thông thường thì ko sao. Ko rõ bác dùng như thế nào nhỉ?
hoangduyanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hungtrumno lúc mua mình dùng rất cẩn thận luôn. Chỉ cắm sạc khi hết pin và rút cáp khi bàn phím tắt đèn đỏ (đèn đỏ là đang sạc). Đó là cảm nhận của mình, vì có thể tùy lô mà pin sẽ khác nhau. Đừng quan ngại quá làm gì 😃
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@hungtrumno Thay dễ mà bạn, phím cơ không có gì là không thay được
mrlucky90
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hehe vẫn còn 1 này switch cherry đỏ để bày cho đẹp. E nó sau 3 năm dùng thì lỗi kết nối Bluetooth, xài cắm dây thì được một thời gian là phải thay cọng dây khác. Một củ cho 3 năm dùng thôi thì cũng đc keke
Cái bàn phím này mà bảo phù hợp với văn phòng thì đúng là tầm bâỵ. Đụng cái gì cũng phải dùng tổ hợp phím. Chỉ hợp với công việc có thể làm giản đơn, qua trình duyệt và chơi game thôi.
Đã từng mua một chú 61 về mod led này nọ xong mang tặng, việc văn phòng cứ phải fullsize =))
N.T.Trung
ĐẠI BÀNG
3 năm
TIện đây mình muốn hỏi bác nào cho ý kiến muốn kiếm một con cơ TKL không dây chơi game nha, nhấn mạnh chơi game thì có ứng cử viên nào sáng giá không? Giá cả cỡ 2m đổ xuống
buonban2u
TÍCH CỰC
3 năm
like full size
[/?]. Đây là lý do mình phải bỏ RK61
nbkpr0
TÍCH CỰC
3 năm
Dòng RK84 ngon hơn khi dùng switch của cherry
Với cái giá 700k thì gọi là dùng tạm chứ còn không ngon đc 😃
kinhvan69
TÍCH CỰC
3 năm
Lỗi nháy chữ, là do bluetooth, tắt đi dùng wired thôi sẽ hết
Quá đỉnh
bạn vui lòng chỉ ra tiệm nào trên shopee mà bán 700k mà redswitch giùm cái. KO CÓ ĐÂU!
Cư Vn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang dùng fuhlen m87s cũng ok bác
doublerick
TÍCH CỰC
3 năm
Minh thích tenkeyless hơn vì phù hợp vớibcoong việc của mình. Con nay khá nhỏ nhiều case phải bấm fn. Một số case cho code chạy từng dòng vừa chạy vừa kiểm tra mà bấm thêm fn khá mệt
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giống bác ở vụ Layout 61 nhưng em đang dùng GK61 được gần 3 năm nay cũng muốn chia sẻ. Bác thử tìm xem RK có phần mềm để chỉnh lại các phím không? Nếu có thì bác nên tải ngay và chuyển lại hàng phím mũi tên sang Fn. Còn không thì chia buồn với bác. Đợt em mua con GK61 tầm 900k trên Shopee dùng giờ có muốn chê chắc chê mỗi Black Switch quang học của Gateron khá ọp ẹp với khó tìm switch dòng khác thay thế.

Hàng ngày do một số tác vụ đặc thù nên em cũng phải chỉnh lại chút. Bản thân nó hỗ trợ 3 profile tùy biến, em để profile 1 làm profile chính, nếu đè phím Shift bên phải thì nó sẽ chuyển sang Profile 2. Ở profile 2 thì thiết lập lại hàng WASD thành mũi tên, Q E thành page up/down, số thì thành hàng phím F1 -> F12. Một chút ảnh về phần mềm cho bác hình dung:
@dtheanh15 Mình nghe nói up sai software là nó die luôn đúng không bác? Mình mới đặt 1 con RK61 bản led đơn xong
mq091109
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhưng không có bàn phím số thì nhiều khi không tiện

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019