Review camera Fujifilm X-T100: máy gọn nhẹ, chất lượng tốt trong tầm giá

Non@me
19/7/2018 2:39Phản hồi: 104
104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mau Phan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh jpg chất lượng không ổn rồi.
Singh
TÍCH CỰC
6 năm
thông cảm vì mắt mình không thấy khác biệt so với ảnh từ smartphone
@Singh Dof khác 1 trời 1 vực bác ạ
chu0tjnh
TÍCH CỰC
6 năm
Chào các pro máy ảnh, Em mới được tặng 1 lens 16 70 sony E mount Zeiss cho Crop giá 20tr, mà em chưa có máy để dùng, hiện em tính mua 1 em A5100, tại tính nhỏ gọn, em cũng ko yêu cầu cao về hình ảnh lắm chỉ chụp chơi chơi, nên e hỏi bác nào xài combo này rồi cho em ý kiến xem ổn ko ạ
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chu0tjnh Hm.. Có mấy khả năng sau xảy ra:
Op 1: Bạn hoàn toàn chỉ thích cái máy nhỏ nhỏ chụp chơi vẫn thay lens được, không thích xách lens quá nặng hoặc to quá. Bán CZ16-70 đi ( cỡ 14tr) mua con SEL20F2.8 cắm lên body A5100. Pancake chơi vi vu hàng ngày quá đủ. Sau chân dung mua thêm Sel35f1.8/Sel50F1.8, cảnh mua Samyang 12F2. Tất cả mấy con lens đó đều bé bé dễ bỏ 1 túi. Cz16-70 cắm A5100 hơi lệch , lens nặng và dài nó chúi về phía trước , A5100 cầm nằm ko tốt lắm.

Op 2: Chấp nhận to nặng nhưng thao tác tốt hơn , cầm dễ hơn chút , có efv. Giữ CZ16-70 cắn răng mua body A6000 cũ ( cỡ 8-9tr) hoặc Sony nó lâu lâu giảm giá body cỡ 9tr9. Chụp du lịch ban ngày , zoom tới lui giữ Cz16-70. còn hay đi chơi đêm, càfe với bạn bè , chụp tá lả thể loại mà nét hơn CZ16-70 chút thì bán 16-70 đi mua CZ24f1.8.

Op 3: Hoàn toàn chụp chơi , ko quan tâm thay lens, siêu nhỏ gọn , bán Cz16-70 dc 14tr bù thêm múc RX100markV bao thể loại chơi bời 😆

À mà đó là trường hợp bạn thích Sony, còn đâu thử mấy con Fuji cũng dc nè . Mua X-A3/X-A5 cắm 18-55 , 23F2 , 35F2 cũng đẹp chán.
chu0tjnh
TÍCH CỰC
6 năm
@Miyasaka Hi thanks bạn tư vấn kĩ, lens bạn tặng nên tớ ko muốn bán, tớ cũng ko thích thay tùm lum các thể loại nên thích 1 lens đủ xài từ a tới y, tớ muốn hỏi thêm là a5100 vs lens đó xài ngoài mất cân đối ngoại hình thì có gì khác ko? Chứ nếu mỗi cái đó thì ok, hihi
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chu0tjnh Body A5100 hơi nhỏ, cắm 16-70 hơi nặng đầu tí thoi. Với lại A6000 có cái bánh xe dễ chỉnh thông sô hơn A5100 phải vô menu chỉnh. Bù lại A5100 màn hình cảm ứng chọn focus dễ hơn. Vẫn khuyên bạn ráng A6000. Còn A5100 sau bạn thử với Sel20f2.8 đi, dễ thương lắm 😁
Nhiều bác bảo ảnh khác xa so vs ảnh trên đt dù là những đt cao cấp nhất nhưng theo mình thì chưa nói đến chi tiết hay màu sắc, cân bằng trắng mà chỉ cần xoá phông đc thôi là ảnh nó đã sang 1 trang mới so vs loại ảnh "cái gì cũng nét" trên đt rồi. Đây chính là điều mà đt đang cố gắng theo đuổi dù chưa đâu vào đâu lắm.
Ultimo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh jpeg bị chỉnh quá đà thành ra hỏng hết.

ST610
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có con nào nhỏ gọn hàng cũ 8-10tr mà ổn ko các bác? M chủ yếu chụp phong cảnh & sản phẩm, dễ share ko dây sau chụp, màu đẹp kiểu tươi sáng nhẹ 1 chút,
các bác cho hỏi con này với lại canon m3 thì e nào đáng tiền hơn, chụp đẹp hơn?
Xa_Que
TÍCH CỰC
6 năm
upload_2018-7-20_15-21-45.png . upload_2018-7-20_15-23-11.png upload_2018-7-20_15-24-30.png upload_2018-7-20_15-26-30.png

Khoảng 80tr cho bộ trong bài, chưa tính cái 15-45 4 củ nữa .
Em đang muốn sắm con olympus em10 mark 3.các bác cho em xin nhận xét!
GragonV
CAO CẤP
6 năm
Hic, review mà chơi đống ống kính thế kia thì 😆)
Mà em này raw đẹp hơn hẳn thế nhỉ 😔, chẳng lẽ vác về lại toàn chụp raw rồi lại phải xử lý?!
Con này không biết kết hợp với con lens nào ngon bổ rẻ nhỉ
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangquang0305 Cứ xài kit, nghèo nghèo muốn chụp đêm thủ thêm con 23f2 hoặc 35f2/35f1.4 là dc rồi bác, 2nd cỡ 6-8tr. Chim cò mua thêm 50-230 cỡ 3tr mấy nữa là đủ.
Goldennhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Miyasaka thanks bác, khá là ngon
Yisunsin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dangquang0305 kit 15-45 thuộc loại super, nét căng ở các khẩu nhé 😃 còn bắn xa thì 50-230 có km kèm theo khi mua x-t100. Bộ bộ gear đủ tiêu cự từ 15-230, quá hoàn hảo 😃
canon30
TÍCH CỰC
6 năm
Con này khi quay phim nó có af liên tục không vậy bạn ?
ảnh chất và màu da rất thật (view trên màn IPS) phân vân ngoài con X-T100 ra còn con nào mỏng nhẹ mà chụp tương đương không ta? Xf10 ?
Hỏi anh em . giữa con Canon M50 với Fuji XA5 nên chọn con nào .
Nhu câù :
Chụp ảnh vừa phải
Quay vlog
Túi có khoảng 15 củ
@Khổ với cái tên quá m50 bác nhé :3
Yisunsin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Khổ với cái tên quá m50 quay 4k bị crop nhé bác, khuyên chân thành với 15 củ nên mua x-t20 cũ là đẹp. Còn nếu muốn mới thì xa5 cũng ko rất tốt.
@Yisunsin Quay vlog mà dùng xa-5 chỉ có vứt, tư vấn theo nhu cầu của người ta, đừng tư vần theo sở thích bạn nhé 😁
Yisunsin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fr3nzjpl4nt thánh phán à? có hiểu qua vlog là gì ko mà phán như đúng rồi vậy, xa5 màn hình nó lật lên thì tôi khuyên dùng thế thôi, gọn nhẹ, rẻ trong túi tiền, còn giỏi hơn thì vô mà tư vấn người ta đi, vào bắt bẻ người khác như mấy thằng đàn bà rách việc ;)
@Yisunsin Phán gì ? Tự lên youtube coi 3 cái con xa quay video có ra cái j ko ? Nên tôi nói ông tu vấn theo sở thich của ông có j sai ah ? Mồm miệng chua choa phết 😁
Hỏi anh em . giữa con Canon M50 với Fuji XA5 nên chọn con nào .
Nhu câù :
Chụp ảnh vừa phải
Quay vlog
Túi có khoảng 15 củ
BBHN_8100
ĐẠI BÀNG
6 năm
máy này in ảnh ra khổ lớn bao nhiêu thì vẫn nét thế ? Mình muốn 1 máy ảnh để in ảnh ra làm album gia đình thì loại nào là tốt và rẻ nhỉ hihi
caohuynhnhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
có lộn không, sao raw lại đẹp hơn JPG
Em cần tìm x-t100 bác nào chán hú nhen
halykiwell
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy bác sao cứ lăn tăn về vấn đề cảm biến vậy,cái nào chả được,do tay người chụp thôi,chứ ko có x-train như canon,nikon,sony.. sao vẫn có ảnh đẹp z. Con muốn chụp jpg đẹp thì mua smart phone,còn muốn đi du lịch mà cho ta đây có vẻ thì cứ mua về dùng..nhưng nói là đã cầm máy dslr hay miroless..thì cũng phải biết xử lý ảnh,chứ không có ảnh nào chụp một phát đẹp cả,mà đẹp ở trong nhiếp ảnh chính là hồn của cái ảnh,ý nghĩa của bức ảnh,nghệ thuật của một tấm ảnh. Ví dụ như một tấm chụp hoa hay người mà chỉ cần đổi góc chụp là sẽ nói lên được tấm ảnh đó đẹp hay xấu rồi
Yisunsin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@halykiwell Tụi nào bảo xài Fujifilm phải xài x-trans, còn bayer thì vứt nói thật tụi nó chứ có biết cái mẹ phân biệt gì đâu, toàn nghe người ta review và bảo như thế, có khi nào cầm 2 máy ngồi test soi từng chi tiết thì thấy, Đồng ý là x-trans là cảm biến cao cấp, bayer là cảm biến bình dân nhưng thử hỏi ai rảnh ngồi soi từng chi tiết ;)

Cá nhân tôi thấy chụp ảnh chủ yếu do trình thôi. trình gà mà cầm mấy khẩu trăm củ cũng thua trình pro mà cầm khẩu 5-10 củ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019