Review đánh giá Dell Inspiron N7447

hoangvu_pu
25/3/2015 4:49Phản hồi: 92
Review đánh giá Dell Inspiron N7447
Dell Inspiron 7447 là một dòng sản phẩm mới của Dell được người dùng dành cho sự quan tâm đặc biệt, máy sở hữu cấu hình siêu cao, màn hình 14 inch với độ phân giải HD, hỗ trợ card đồ hoạ rời NVIDIA GeForce GTX 850M, 4GB và sở hữu hệ thống âm thanh đầy sống động MaxxAudio Pro.
Từ thiết kế mạnh mẽ, màn hình sắc nét đến đến cấu hình Haswell core i5-4210H hiệu năng tuyệt vời chắc chắn sẽ cho bạn những trải nghiệm hoàn hảo nhất cho đối tượng các game thủ.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
Đặc điểm nổi bật của máy:

CPU: Intel® Core™ i5-4210H - 2.8Ghz (Turbo Boot 3.5 GHz) 3Mb Cach
RAM: 4GB 1600MHz DDR3L (có thể up lên 16GB)
HDD: 500GB 5400RPM SATA (bài đánh giá được test trên ổ cứng SSD)

VGA: Nvidia Geforce GTX 850M 4GB + Intel Graphic HD 4600
LCD: 14.1" HD LED (1366x768)
Âm thanh: Waves MaxxAudio® Pro
Đọc thẻ nhớ 8 in 1, HDMI, Wifi , Bluetooth 4.0, USB 3.0.
Trọng lượng: 2.3kg
Giá của Dell Inspiron N7447 tham khảo trên thị trường khoảng 15.590.000VND

Thiết kế mạnh mẽ, cứng cáp
Dell Inspiron N7447
thuộc phân khúc giá cao cấp cho nên chất lượng gia công của nó tương xứng và cũng rất hoàn hảo. Bề ngoài sản phẩm được tạo nên từ chất liệu nhựa với thiết kế khỏe và rất mạnh mẽ, bề mặt bên ngoài được làm nhẵn sờ rất thích tay.

Thân máy dày đến 25mm do phần cấu hình quá khủng được thiết kế bên trong, tuy nhiên trọng lượng 2.23kg sẽ giúp bạn di chuyển một cách dễ dàng, thuận tiện.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
Các chi tiết trên Dell N7447 được thiết kế đậm chất game thủ với từng đường nét mạnh mẽ và chắc chắn tạo cảm giác tin cậy và độ bền cao. Cách bố trí từ phần màn hình, phần bàn phím đến các cổng kết nối, quạt tản nhiệt đều có sự sắp xếp khoa học và cân xứng đem lại cho bạn sự thoải mái khi sử dụng.

Quảng cáo

Siêu nét với màn hình 14 inch HD
Đáp ứng nhu cầu sử dụng các phần mềm đồ họa chuyên nghiệp, game cấu hình khủng, nhu cầu giải trí cao của người dùng, Dell Inspiron N7447 sử dụng màn hình 14 inch với độ phân giải HD(1366 x 768 px) đầy ấn tượng, khả năng hiển thị tuyệt vời, rõ ràng từng chi tiết.

Phía dưới máy được thiết kế 4 chân nhỏ để máy không bị sướt khi để trên các bề mặt. Đèn nền bàn phím với độ sáng có thể tùy chỉnh nhiều mức giúp bạn sử dụng trong bất kì điều kiện ánh sáng nào. Phía dưới máy còn được tích hợp loa siêu trầm giúp cho nhịp độ của âm thanh được thể hiện sâu sắc, rõ ràng hơn và có thêm 4 khe tản nhiệt giúp cho máy mát mẻ hơn.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
Bên trên bàn phím Dell Inspiron N7447 đó là hệ thống âm thanh ấn tượng với công nghệ MaxxAudio Pro của Waves, chất lượng âm thanh trong game, phim ảnh, hay các bản nhạc được thể hiện một cách sống động, đậm chất chuyên nghiệp. Kế bên hệ thống âm thanh đó là nút nguồn được thiết kế nằm riêng bên hông bàn phím và hệ thống âm thanh.

Một yếu tố rất cần cho các game thủ chính là bàn phím và touchpad. Dell Inspiron N7447 được trang bị bàn phím chiclet, trong đó, các phím chức năng đặc biệt được tích hợp từ phím F1 đến F12 và phím điều hướng. Bàn phím có độ đàn hồi cao và hỗ trợ đèn nền, giúp bạn chơi game hay xử lý đồ họa dễ dàng trong môi trường thiếu sáng. Trong khi đó, touchpad được thiết kế khá nổi bật với một đường viền đỏ thời trang bao quanh. Touchpad này hỗ trợ công nghê cảm ứng đa điểm, cực kỳ thuận tiện khi sử dụng các tính năng phức tạp như xoáy, chạm, cuộn...

Quảng cáo

[​IMG][​IMG]
Cũng như các thiết kế laptop hiện đại khác, Inspiron N7447 cũng có đầy đủ các cổng kết nối như USB 3.0, khe đọc thẻ nhớ, ổ quang DVD, cổng cắm HDMI. Bên cạnh đó, Inspiron N7447 còn hỗ trợ kết nối không dây Bluetooth v4.0 thế hệ mới và Wifi, cổng mạng LAN, giúp bạn dễ dàng tương tác và kết nối để thuận tiện cho công việc.

[​IMG] [​IMG]
Hiệu năng:

Về tốc độ ổ cứng, phần mềm CrystalDisk Mark cho thấy ổ cứng trên Dell Inspiron N7447 có tốc độ đọc khoảng 406,7 MB/s và ghi 179,2 MB/s.
test toc do.jpg

Dưới đây là điểm benchmark của Dell Inspiron N7447 qua các công cụ 3DMark 11, PCMark 7. Tất cả các bài test đều được thiết lập với vi xử lý đồ họa Nvidia GeForce GTX 850M trên Dell Inspiron N7447.
3dmark112.PNG pcmark7.PNG

Nhiệt độ:
Về nhiệt độ, Dell Inspiron N7447 hoạt động khá mát mẻ nhờ hệ thống tản nhiệt tốt giúp máy luôn mát mẻ khi bạn sử dụng trong nhiều giờ khi thiết kế ở dưới máy thêm 4 khe tản nhiệt. Ở chế độ bình thường, nhiệt độ bề mặt máy duy trì ở mức từ 25 đến 30 độ C và ở chế độ xem video, game và đồ họa thì nhiệt độ của máy vẫn mát mẻ nhiệt độ không quá cao. Khu vực chiếu nghỉ tay hoàn toàn mát mẻ nhờ thiết kế khe tản nhiệt hướng ra sau bản lề, hơi nóng thoát ra ngoài dễ dàng mà không gây nóng cục bộ.
Tổng kết:
Trên đây là những đặc điểm của Dell Inspiron N7447 chúng ta có thể thấy cấu hình và hiệu năng vô cùng vượt trội nhờ bộ vi xử lý cao cấp Intel® Core™ i5-4210H cùng bộ xử lý đồ họa cao cấp Nvidia Geforce GTX 850M cho bạn làm việc và giải trí hiệu quả với những game hấp dẫn và chuyên nghiệp.
Dell Inspiron N7447 không chỉ mạnh mẽ bởi cấu hình bên trong mà sản phẩm thành công nhờ sự kết hợp hài hòa giữa tất cả các chi tiết, từ âm thanh, chất lượng màn hình và khả năng đồ họa vượt trội của nó. Thiết bị thích hợp với nhu cầu giải trí cường độ cao, dành cho các game thủ ưa thích các game 3D cấu hình cao, cũng là một công cụ hoàn hảo dành cho các nhà thiết kế đồ họa chuyên nghiệp.

Điểm hạn chế nhất của Dell Inspiron N7447 là màn hình máy chỉ có 14" đối với việc di chuyển nhiều thì rất tiện dụng nhưng đối với một dòng laptop chơi game thì màn hình 14" rất hạn chế cho việc chơi game nên muốn trải nghiệm game tốt nhất thì bạn nên kết nối với một màn hình LCD 23inch trở lên để có thể trải nghiệm một cách mượt mà và tốt nhất.

Cảm ơn Laptopnew đã hỗ trợ cho mình để thực hiện bài viết này.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vote Dell N7447 gaming đi đầu với mức giá bình dân.
Kiểu như râu ông nọ chắp cằm bà kia 😆)
- Trên giới thiệu Ram 4G, dùng Sepccy show ra lại là 8G
- Chip này cache 3MB thôi + Intel® HD Graphics 4600 link: http://ark.intel.com/products/78929/Intel-Core-i5-4210H-Processor-3M-Cache-up-to-3_50-GHz
- Phiên bản này ko có tấm nền IPS nhóe
- Còn vấn đề em nó HDD mía mà đi so test với SSD thì 1 trời 1 vực rồi
@caotangdaiduong Máy này có thể up ram lên tới 16GB nhé bạn nên test trên Ram 8GB với ổ SSD là để có thể thấy 7447 có thể đáp ứng tốt cho nhu cầu cao hơn của game thủ giúp cho việc trải nghiệm tốt hơn nhé bạn.
Con này có 3 dòng (link http://www.dell.com/my/p/inspiron-14-7447-laptop/pd), theo thông tin lúc đầu bài Review đưa ra là i5 giá 15tr tức là dòng thấp nhất. Thì khi đó sẽ là màn hình HD, không có IPS, ram 4g, chỉ có HDD. Thật là thắc mắc khi thấy dòng này:
Giá chênh nhau 6, 7 triệu không phải không có lý do =)) Đừng chơi chắp vá zị không đánh giá chính xác cho ng ta xem được đâu =))

Thân.
Gửi từ Dell 7447 i5 - 4210H =)))))
@vincent93 Bài đánh giá này nói lên 7447 có thể giúp cho khả năng trải nghiệm của máy đáp ứng được tốt hơn. Ram thì có thể up lên tới 16GB nhé, bài viết được test trên SSD để thấy được hiệu năng tốt nhất của máy.
emon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảnh báo mn dùng em này sẽ bị lỗi nhảy ping nhé ( Nhất là khi máy chạy full load)
Nguyên nhân có thể là do power manager hoặc card wifi AC 3160 của nó
@emon Máy này đã nhiều người sử dụng nhưng chưa thấy trường hơp này nhé bạn. Chắc có thể là do xung đột các phần mềm nên mới gây tình trạng như thế.
emon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@laptopnew2201 Mình đã cài lại factory image để kiểm tra rồi nhé. Không phải do xung đột phần mềm.
Bạn có thể search AC 3160 spike lag sẽ thấy rất nhiều bài viết về vấn đề này đặc biệt là trong msi forum vì bên đấy dòng 60GE và 70 đều dùng AC 3160/7260
NT.Gapro
ĐẠI BÀNG
9 năm
@emon Bạn cho mình link cụ thể được ko ạ. Mình search ko thấy.
mới giảm giá à. xem trên anphat tận 18 củ
@pham ngoc diep hàng nhập khẩu nên giá rẻ hơn đó bạn.
Mình cũng mới tậu em này 1 tháng, vấn đề mình gặp phải là cái phần mêm quản lý pin nó hình như chỉ để cho vui, để chế độ nào thì nó cũng sạc, thỉnh thoảng bị lổi full 100% rồi mà nó cứ charging mãi, mình cài driver quickset đầy đủ, có bạn nào giúp mình ffuocwj không?
@laptopnew2201 Mình lên diển đàn của thăng DELL mà thấy người ta phàn nàn về cái lổi của mình rất nhiều nhưng không giải quyết được, máy mình dung Dell Extended Life Battery Offtion.
@vandung8486 Bạn cũng có thể gọi bảo hành để kiểm tra lại, với lại lỗi đó cũng không quan trọng lắm.
@laptopnew2201 Thanks bạn, có điều nó nhanh chai pin thôi, tại vừa sạc vừa dùng.
@vandung8486 Nếu bị lỗi thì gọi bảo hành nó xuống là tốt nhất
Sao mình kiếm trên mạng đâu thấy ai nói bị lỗi như bạn đâu nhỉ, con này xài tốt không mấy bạn?
@Liêu Huy Hoàng Con này tốt nha bạn, chiến được hầu hết những game hiện nay nha bạn. Cấu hình cao, thiết kế đẹp rất đáng cho bạn quan tâm nhé 😁
@laptopnew2201 Thấy con này đang khá hot để mình tham khảo thêm và sẽ ghé qua bên bạn. 😃
@Liêu Huy Hoàng Nếu rãnh thì ghé shop mình tham khảo luôn nha 😁
Con này so với con K550JK thì như thế nào vậy ad?
@VănThức 89 2 con này cấu hình sem sem nhau nhưng mình nghĩ bạn chọn K550 sẽ tốt hơn vì màn hình lớn hơn chơi game đã hơn giá lại mềm hơn nữa 😃
Mà mình thấy con Dell 7447 màn hình 14" nếu đi lại thì sẽ tiện hơn 😃
@Yêu Em Mất Rồi Đúng rồi bạn tùy nhu cầu của người sử dụng mà lựa chọn giữa Dell 7447 14" và K550JK 15"
Cái bệnh do chip wifi là như nào vậy các bác nói rõ hơn đc ko. Ảnh hưởng nhiều đến quá trình sử dụng ko. Đang phân vân định xúc e này
Con này mình thấy ít người phàn nàn về nó lắm bạn, chỉ có 1 nhược điểm là màn hình nhỏ thôi nhưng kết nối với màn hình lớn thì sẽ trãi nghiệm tốt nhất 😃
maivuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang chơi gta 5 nè
@maivuan Bạn chơi game và cảm thấy máy đáp ứng tốt không nhỉ 😃
Ban dung may do choi gma tot khg cho minh y kien voi minh dang dinh mua
maivuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bình thường thôi bạn mình cài toàn game khủng ko
@maivuan theo ban minh mua cay game thi mua asus hay dell
@hoangluat24 Bạn thích hãng nào thì chọn hãng đó thôi, Asus thì mới ra con GL552 đó bạn, cấu hình cao và giá lại rất tốt 😃
@maivuan Bác dùng e này thấy thế nào. Có bị lỗi gì ko. Em thấy có bác bảo e này bị lỗi nhảy ping gì gì đấy do cái chip wifi 😔
@Son1995 Máy này mình ít thấy ai phàn nàn về vụ lỗi này lỗi kia lắm, có cái nhược là màn hình 14" thôi 😁
@maivuan Bác dùng em i5 hay i7 vậy ạ?
Minh ma
dau thanh minh dinh muA dell 7447 i7 ram 8 g hoa saus gl551nhung minh van chua wuet dinh dk bac
Ai
Ai Cung bao dell no ben khong hay bi loi vat may
maivuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng tới giờ chưa thấy bị gì hết
maivuan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới xóa battlfield 4,pes 2015

Xu hướng

Bài mới