review hai cuốn sách nói về Tổng thống Lincoln, về nước Mỹ thời kỳ nô lệ

Didu
11/1/2023 4:13Phản hồi: 60
review hai cuốn sách nói về Tổng thống Lincoln, về nước Mỹ thời kỳ nô lệ
Mình thích tìm hiểu về lịch sử nước Mỹ và Tổng thống Abraham Lincoln nên vừa hoàn thành hai cuốn về vị tổng thống thứ 16 đó và thời kỳ chế độ nô lệ còn tồn tại. Lincoln là một tổng thống được nhiều người ca ngợi, một hãng xe cũng lấy tên ông, ông nổi tiếng hơn với tuyên ngôn giải phóng nô lệ, để có được một nước Mỹ tự do như hôm nay.

Hai cuốn mà mình đọc là ‘Team of Rivals’ (tạm dịch đội ngũ gồm những đối thủ) và 'Uncle Tom's Cabin' (tạm dịch túp lều bác Tom). Link ở đây cho anh em nào quan tâm:

https://www.goodreads.com/book/show/2199.Team_of_Rivals?ac=1&from_search=true&qid=Vb4fGHWkEp&rank=1

Team of Rivals: The Political Genius of Abraham Lincoln

Winner of the Lincoln PrizeAcclaimed historian Doris Ke…
goodreads.com

https://www.goodreads.com/book/show/46787.Uncle_Tom_s_Cabin?ref=nav_sb_ss_1_9

Uncle Tom’s Cabin

The narrative drive of Stowe's classic novel is often o…
goodreads.com

Cuốn đầu tiên khá dài, khoảng 8-900 trang gì đó, mình tìm thì không có bản dịch tiếng Việt nhưng tiếng Anh đọc dễ hiểu chứ không quá khó nhằn như mấy cuốn lịch sử, nghiên cứu. Đại loại cuốn sách này nói về quá trình lên làm tổng thống của Abraham Lincoln và thời kỳ nội chiến Mỹ. Đội ngũ gồm những đối thủ đó là 3 người cùng chạy đua vào Nhà Trắng với ông, nổi tiếng hơn ông nhưng cuối cùng Lincoln đã chiến thắng và thuyết phục họ giữ những chức vụ quan trọng trong nhiệm kỳ tổng thống của mình (bộ trưởng chiến tranh, ngoại trưởng…).

Lincoln được mô tả là một người đàn ông rất cao và có dáng đi, ăn mặc, điệu bộ vụng về (awkward), ông thực ra cũng không mấy để tâm. Lincoln học và nghiên cứu về luật trước khi làm tổng thống, ông giữ vững quan điểm nước Mỹ không thể tồn tại với hai chế độ (phía bắc bỏ nô lệ còn phía nam giữ nô lệ), đó cũng là lý do xảy ra nội chiến và gây ra cái chết của ông. Nô lệ là một thời kỳ đen tối của lịch sử nhân loại, nơi mà người da đen không được coi trọng, không có bất cứ quyền gì, chỉ là vật mua đi bán lại của người giàu. Anh em đọc cuốn ‘Uncle Tom’s cabin' đi, sẽ thấy rất rõ về cái chế độ này và sự nhẫn tâm, không tình người.

Trong cuốn sách đó, Lincoln muốn giải phóng cho nô lệ và đưa họ trở về với quê hương của họ. Các bang phía nam không muốn điều này, vì đó là những bang sử dụng nhiều nô lệ cho các trang trại trồng bông, mía gì đó. Các bang này muốn tách riêng nên xảy ra nội chiến với chính quyền liên bang. Cuộc chiến kết thúc với phần thắng thuộc về chính quyền liên bang, khi được hỏi sẽ làm gì với kẻ bại trận, Lincoln chỉ nói là hãy để họ trở về là những người bình thường, tức là ông là một người cao cả và nghĩa hiệp. Tuy thế ông vẫn bị ám sát trong một kế hoạch giết cả bốn người quan trọng nhất của chính phủ khi đó, gồm cả ngoại trưởng và phó tổng thống. Kẻ đi vào nhà hát Ford để ám sát ông sau khi ra tay đã nói “Thus Always To Tyrants”, câu nói kinh điển mà Brutus đã nói khi ra tay ám sát Julius Caesar. Đó cũng là câu châm ngôn (motto) của bang Virginia, bắt nguồn từ tiếng Latin, có nghĩa trước sau gì những kẻ lãnh đạo độc tài cần phải được loại bỏ.

Cuốn sau thì nổi tiếng ở Việt Nam hơn, nhưng mãi tới giờ mình mới tìm đọc. Không biết mọi người thế nào nhưng mình có vấn đề với những tiêu đề dịch sang tiếng Việt của các sách nước ngoài. Không riêng gì cuốn này mà vài sách khác nữa, tức là mình đọc cái tiêu đề ‘Túp lều bác Tôm’ thì mình mường tượng ra đó là một cuốn sách viết cho thiếu nhi, hoặc có chiều hướng đó nên mình không tìm hiểu thêm. Rất may là sau khi đọc về Lincoln, trong cuốn ‘Team of Rivals’ có nói tới cuốn này nên mới tìm đọc và suýt chút nữa mình đã bỏ qua một tựa sách rất hay về nước Mỹ, về chế độ nô lệ.

Sách nói về bác Tom, một người nô lệ trung thành và bất khuất, ông chấp nhận bị bán cho chủ mới, bỏ lại vợ và các con một cách tủi nhục mà không làm gì được. Nô lệ là những người lao động tay chân, không được học hành, không được trả công, nói chung là không được sở hữu bất cứ thứ gì, kể cả vợ con, gia đình. Vì thế trong truyện có những cảnh đau thương như là mẹ phải xa con trong các cuộc mua bán, bị đánh đạp tàn nhẫn, các cuộc đi săn nô lệ đến mức ám ảnh. Có những người chủ nhẫn tâm và cả những người chủ biết điều, họ hứa sẽ giải phóng cho nô lệ của mình. Bác Tom cũng được hứa hẹn như vậy nhưng chưa kịp viết giấy tờ giải phóng thì chủ qua đời, bác lại về tay một người chủ tàn ác và phải kết thúc cuộc đời của mình ở đó.
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một người vĩ đại với những bài học quý giá về nhân sinh.
1 người em lên án khi có nhiều người ủng hộ Mỹ can thiệp vào Ukraine. Nhưng tại sao lại tước quyền con người dân Ukraine!?? Bắt buộc họ phải sống dưới sự cai trị của chính quyền do Nga dựng lên. Sống trong sự nghèo khó, cùng cực.
@toilachi9 Việc gì cũng có mặt trái mặt phải, để còn cái mà đấu tranh. Chỉ sợ mâu thuẫn giữa sự thật và những gì họ nói lại khủng hoảng thôi!
@minhduc0939 Không ủng hộ Nga gây chiến, nhưng chê chính quyền Ucraina khi không thể ngăn chặn chiến tranh.
@ngocaominh Don't blame the victim. Nó giống như bạn đổ lỗi cho con gái khi bị hiếp dâm vậy
@gauto988 dân VN giờ đéo thích Nga nữa nhe. Nga nó ăn nằm ở vịnh Cam Ranh của VN mà khi TQ ăn hiếp VN ở Biển Đông thì Nga nó làm thinh cho TQ ăn hiếp, đổi lại TQ làm thinh cho Nga chiếm bán đảo Crimea của U cà na. Mày thích Nga hoặc là Nga gõ được tiếng VN thì mày nên trở về Nga mà sống
Thanks Bác, đợt này đi họp nhiều ngồi đọc sách cho đỡ buồn ngủ 😁
@ides chuẩn đấy b
Đọc lướt đoạn bác Tom lại tưởng Tom Hagen ^^
@dualshoсk haha. tom hagen cũng hay
Abraham Freed the slave. Rồi chúng ta cũng thành ng của quá khứ. Ko biết có ai viết về mình ko nữa.
Ở Châu Âu và Mỹ bây h vẫn còn " Nô Lệ Kiểu Mới " đó là những người nhập cư bất hợp pháp, dù sao với nhiều người thì cứt tây thơm hơn Gạo Việt.
Ryo116
TÍCH CỰC
một năm
@khonggianbonchieu_dh "Nô lệ" mà kiếm nhiều tiền hơn người bản địa, trốn thuế
thì bị ghét là đương nhiên =))
ko có giấy tờ thì ko có quyền công dân
@khonggianbonchieu_dh Tôi chưa bao giờ thấy ai xem cứt tây thơm hơn gạo Việt cả. Câu đó là câu cửa mồm của bọn redbull ăn bo bo cào phím.
Còn bọn đội Putin độc tài bất nhân nhân lên đầu mà thờ, Pu xì hơi cũng thơm thì tôi thấy khắp nơi lang thang gào thét.
Anh cho em hỏi anh hay kiếm ebook từ nguồn nào với
@manhnh20 Amazon.com
@manhnh20 google.com
@manhnh20 Nguồn này siêu lậu, bật Tor khi vào nhé libgen.is
Xem film Five days at Memorial xong cũng thấy người Mỹ chẳng tốt đẹp gì. Nhưng mình vẫn thích Mỹ hơn thằng anh em sát bên
@lygjaquan quan trọng là quốc gia đó vượt qua được vì họ có thể làm được như thế.
@lygjaquan có link xem onl fre không bác,hic
@toilachi9 Ko rõ bác, mình xem trên Apple TV
Thế nào mấy con bò red cũng cay cho xem, đọc sơ sơ cũng có vài con rồi🤣🤣
Đời đời nhớ ơn Bác Lincoln vĩ đại
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 Nước Mỹ thời kỳ làm nô lệ nhưng vẫn đầy sức sống, sức mạnh tiềm ẩn vươn lên. Những giá trị đó nhân văn hơn bọn phương đông mắc đông á bệnh phu muôn đời nát 😁
@Delete_ducthinh_dn bài viet noi về lincoln chứ ko noi về ông hồ
@Delete_ducthinh_dn chủ tich hcm là cộng sản ko thể so sanh cùng với lincoln
Ông là một trong những vụ tổng thống Mỹ vĩ đại nhất lịch sử.
@fear factor nếu bạn thích thì ai cũng vĩ đại
nếu bạn ghét thì ai cũng đáng chít
@choigiky Yêu ghét gì ở đây? Vậy phản biện ý trên của tôi thử xem?
Xong rồi tôi sẽ phản biện lại sự vĩ đại của Putin, ok?
@fear factor phản biện gì? yêu thì yêu mà ghét thì ghét chứ có gì mà phản biện
cơ mà rãnh tự nhiên phản biện
đúng yêu đấy 😃
putin hay thằng nào cũng chả vĩ đại cả trừ 1 người ở Việt Nam nầy cả
@fear factor Puteen thì vĩ đại quá dòi....cho đến khi bị ai đó ám sát
Cười vô mặt
@choigiky f*ck Puteen vĩ đại
Anh @Didu và các bác member khác có thể gợi ý cho mình những cuốn sách Tiếng Việt về đề tài Chính Trị và Lịch sử của nước Mỹ đc ko?
@Thanchet92 m cũng ít có tựa sách tiếng việt về đề tài đó, anh em ai có chia sẻ nhé.
lịch sử dành cho kẻ chiến thắng, đọc làm gì cho mệt
@choigiky bên nào thua sẽ bị xếp vào phe ác phản diện
@toilachi9 giờ cũng thế thôi chứ cần gì lịch sử =))
Nội chiến Mỹ là liên quan tài chính tiền bạc. Còn cái giải phóng nô lệ là chính sách sau này đc Lincoln đưa ra, những báo cáo phân tích mấy năm gần đây chỉ ra như vậy. sách chắc chưa update
@TonyWu tiền với quyền lực luôn làm con người ta mờ mắt bác nhỉ,hic
MetalArm
ĐẠI BÀNG
một năm
Đọc nhanh dữ thần ...
Có anh em nào xem Abraham Lincoln: Vimpire hunter không 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095