Review Mua Hàng Louis Vuitton Online và Đập Hộp LV USA Mua Online Đầu Tiên Trên Tinhte

henryduc96
16/11/2023 6:35Phản hồi: 180
Review Mua Hàng Louis Vuitton Online và Đập Hộp LV USA Mua Online Đầu Tiên Trên Tinhte
Bài viết không liên quan nhiều tới công nghệ nhưng sẽ là bài mở mang tầm mắt cho mọi người về cách mua hàng tại USA.
Như các bạn đã theo dõi mình từ bài Review Trên Tay Iphone 15 Pro Max 1TB USA sớm nhất tinhte hay bài so sánh pin sạc dự phòng MagSafe từ Belkin, Anker tới Baseus mà cũng chưa ai làm trên tinhte hay bài so sánh các loại External SSD 1TB từ Samsung, Sandisk, WD Black, Crucial cũng chưa ai làm trên tinhte. Thì đây sẽ là bài Review Luôn Vui Tươi (LV) nên mình xin được làm. Đây chắc là bai Review / Trên Tay LV mua Online trên LV Website Đầu Tiên trên Tinhte do chưa có ai làm.

Như tiêu đề thì mình vô luôn không nói nhiều chơi như kiểu USA. Đây sẽ là bài Review Mua Hàng Louis Vuitton(LV) tại USA hay còn có tên gọi thân thương là Luôn Vui Tươi (LV).
Theo ý kiến cá nhân của mình thì dù đây là lần đập hộp LV thứ 99 nhưng mà vẫn có cảm giác phấn khích như lần đầu hơn cả Gucci, Balenciaga hay Burberry hay Yeezy, Jordan. Cho dù Gucci, Balenciaga hay Burberry hay Yeezy, Jordan mình cũng đập hộp chục lần nhưng vẫn thấy cảm giác nó thua Đập hộp LV. Nếu các bạn không tin thì cứ vô xem hình Avatar thì sẽ biết mình thích LV cỡ nào vì nó luôn mang tới Vui Tươi 😃

Ở USA theo cá nhân mình thì mua LV, Gucci, Balenciaga, Dior, Chanel hay như dân chơi sneaker thì thích Yeezy và Jordan cũng như mua bó rau con cá ngoài chợ mà thôi. Do mua mấy mặt hàng này bên USA rất dễ và nhanh chóng nên mình sẽ lấy ví dụ là Review Mua Hàng LV Online do mấy hãng khác làm y chang
Bước 1: Lên trang Web chính hãng. Ở đây là ví dụ LV. Đây là giao diện nhìn rất thân thương không màu mè. Cho 9/10 chỉ mội tội nó không dành cho thế giới mà Dành Riêng cho USA nên trừ 1 điểm

Bước 2: Thì như các bạn đã biết thì cứ tìm mặt hàng LV nào mình thích rồi bỏ vô giỏ hàng như mua hàng trên Shoppe 😃 Ở đây mình cho 10/10 vì do dùng AI nên LV giới thiệu rất nhanh về sở thích của mình như Belt, sneaker, giày oxford hay wallet hoặc có thể mình là khách hàng mua trên dưới 50 món LV từ belt, sneaker, giày oxford để mặc đồ tây hay như wallet nên LV biết được sở thích của mình.
Chỉ mội tội là mình chưa mua dép lào ở LV mà đang xài dép lào của yeezy do thích design của yeezy nên LV sẽ không giới thiệu dép tông lào.

Bước 3: Nhập số thẻ credit card và chọn loại shipping mà mình muốn có nhanh chậm tùy thích

Bước 4: Mua và chờ. Mình đặt chục lần online từ Web LV thì lần nào cũng sẽ là UPS giao hàng. Khi giao họ bắt phải có người ký tên. Do mua nhiều quá nên mình ghi note là khỏi cần ký tên cứ đặt LV trước cửa là được rồi. Đó là đặc quyền USA chẳng sợ ai lấy của ai cái gì 😁
Mình bổ sung thêm là các bạn nói bên USA không an ninh chứ khu mình ở là khu có cổng (Gate) và khi ra vô thì phải có remote ban quản lý đưa hoặc có thể tích hợp remote đó trên xe hoặc là bấm passcode ngay gate gồm 6 số (mình có thể đổi bất kỳ lúc nào nếu mà sợ passcode bị leak) bấm ở trụ ngay đằng trước lối vào. Ngoài ra thì trước khi chọn nơi ở mình cũng nghiên cứu kỹ lưỡng chọn khu nhà giàu zip code thuộc hàng xịn xò + thêm là đóng tiền HOA (tiền khu vực) khá cao nên họ chi thêm extra cho police đi tuần + khu nhà mình nằm ở ngõ cụt tức là rất ít nhà (có 8 nhà) nên cũng an ninh hơn

Túm lại: Khu nhà có Gate (có passcode) + chỉ có 8 nhà + ngõ cụt (qua bên usa thì đa số thích yên tĩnh nên ngõ cụt cũng là có ưu thế) + zip code nhà giàu (lên google tìm là ra) nên police đi nhiều + 30 cái camera IQ Nest của Google + Mỗi cửa sổ đều có Sensor để có ai phá cửa sổ sẽ báo liền + Mắt thần(phải có passcode hoặc key của google) + Cửa xài Yale x Nest nên cũng xài bằng passcode nên sẽ x2 an toàn + xài Nest doorbell nên cũng xem được trên app Nest + thêm cửa garage cũng xài loại mới đóng mở bằng app chứ không xài loại có nút bấm đằng trước nên sẽ không thể có chuyện ai đó biết passcode mà vào bằng cửa garage.

Ngoài ra thì theo như mình nhớ mang máng( có thể không chính xác 100%) khi lân đầu order Online qua LV website thì cũng phân vân vụ nếu mà thằng UPS mà nó tham không giao đúng hàng thì sao. Thì phía LV có nói là nếu có bằng chứng (hình chụp lúc khui hộp mà bị tráo hàng hoặc có police report hoặc có hình mà có ai đó tới lấy cắp hàng để trước nhà qua camera chẳng hạn hoặc bằng chứng khác) thì gửi cho phía LV họ sẽ gửi 1 cái khác (replacement) cho mình

Bước 5: Đây là bước mà mình sẽ nói nhiều nhất. Lv gói hàng rất kỹ có Rất Nhiều Lớp rất nhiều hộp. LV xài hộp làm từ giấy nên sẽ tốt cho môi trường
Lớp 1 (Ngoài cùng): Hộp giao hàng thì cũng bình thường mình sẽ không nói nhiều. Giữa lớp 1 và lớp 2 thì sẽ có 1 dải giấy màu nâu như cách đóng gói của Apple. Xé lớp này ra thì sẽ lộ lớp 2
Lớp 2: Đập vào mắt là dòng chữ Luôn Vui Tươi (Louis Vuitton) in to bản, sắc nét. Nét nào ra nét đó.

Quảng cáo

Lớp 3: Sau lớp này thì sẽ là thiệp và hóa đơn

Đây là thiệp và giấy bảo đảm là mọi thứ đều được Sát Khuẩn và thơm mùi LV 😃 Và đặc biệt là chỉ có USA mới có tờ giấy này. Cho dù là Ngọc Trinh hay Vũ Khắc Tiệp hay Cường Dollar cũng sẽ không có vì: Cái này chỉ dành cho mua hàng Online for USA Only. Ngoài ra thì để mua hàng Online trên LV Website thì bạn cần phải có: Địa chỉ Thật USA chứ họ sẽ không ship vô khách sạn, hộp thư mướn ở bưu điện. Do đó khách du lịch sẽ khó mà mua được hàng Online từ LV Website.
Cho dù bạn ra store LV thì bạn cũng sẽ không có tờ giấy này 😃

Lớp 4: (lớp cuối cùng) Đây là nhân vật chính lớp cuối cùng. Một màu mình thấy là hơi cam cam rất thơm mùi LV.

Quảng cáo

Kết Luận: LV làm rất chỉnh chu từ cách gói cũng rất nhiều lớp và lớp nào ra lớp nấy. Xứng đáng điểm 10/10
Đây là thành quả làm việc 3 tiếng bên USA. Nghề mình là nghề làm chủ tiệm vài chục thợ khu nhà giàu nên tiền bạc không phải vấn đề
Giá em này mình mua là ~$2000(~50 củ vnd) về VN là không dưới 100 củ do VN là thị trường nhỏ nên LV không chú trọng nên sẽ ít hàng, ít mẫu mã
Còn đây là giai thoại về cái tên cún cơm Luôn Vui Tươi cho LV do VN mình đặt mà mình nghe được: Do USA là thị trường mà nhà nào ai ai cũng xài LV Hàng Thật chứ không phải là hàng chợ Bến Thành cho nên LV cũng chỉ dùng để mua bó rau con cá ở Costco hay Walmart. Ngoài ra LV cũng chính là giỏ xách thay cho túi nylon để bảo vệ môi trường bên USA mà nhà nào cũng có. Ngoài ra túi cũng LV dành cho các chị em đựng mỹ phẩm đồ makeup. Do đó cái tên Luôn Vui Tươi (LV) sinh ra từ đó trong cộng đồng Việt Nam tại USA vì mỗi lần xách em nó đi shopping là ai ai cũng vui tươi. Còn mấy anh thì hễ xài LV là sẽ thấy có mùi thơm tỏa ra từ Belt (dây nịt) hay giày đều cũng sẽ Luôn Vui Tươi (LV)
Lưu Ý: Tất cả sản phẩm trên này đều là do mình Tự Bỏ Tiền Ra Mua. Không có bất kỳ nhà tài trợ nào cả.
Tự hào USA.
BONUS:
Đây là lý do mình nói mua LV, Gucci hay hàng luxury chỉ như mua bó rau con cá ngoài chợ.
Đây là 1 lần mình đi shopping in store :D
Đã dặn lòng chỉ mua 1 món mà khi ra là đầy hết 1 xe SUV toàn là LV, Gucci, Dior, Balenciaga, Jordan, Burberry nên mình thích đặt Online hơn vì vô mua xong là xong không bị cám dỗ :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FatCat
ĐẠI BÀNG
5 tháng
luôn vui tươi, mua xong cười rất tươi =))
finely
TÍCH CỰC
5 tháng
@MoonBreathing Mình chúa ghét mấy ông mua dây nịt LV có cái logo LV chà bá. Nhìn nông dân và lúa kinh khủng. Có mấy cha chơi nguyên cây LV nhìn nó thô thiển gì đâu. 😂
@finely Signature của ng ta mà bạn. Mình hồi mua cũng né logo lv, chọn cái này. Cơ mà thắt lưng bền vs đẹp lắm😃
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@MoonBreathing Bác có thể cho em vài ý kiến vì sao bác lại cho nước hoa LV là...như hạch ko? Em thì đồng ý với bác là ko phải cứ hàng hiệu là tốt là ngon nhưng nếu chỉ cho cái comment là nước hoa LV như hạch thì có vẻ cũng hơi...định kiến và thiếu sự công bằng cho nó! 😃
valve
TÍCH CỰC
5 tháng
@finely đám bake chuyên gia style áo thun bỏ vô quần, dây nịt LV chà bá
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Do đây là chủ đề mà em khá quan tâm vì cũng có plan mua hàng LV cho cháu bên Mỹ (em ở SG nha) nên em có xem bài của bác. Nói chung, cũng có khá nhiều thông tin hay để em trải nghiệm nếu có mua hàng LV online bên Mỹ.

Tuy nhiên, cái statement dưới đây của bác thì em thấy cần phản biện 1 chút:

"Giá em này mình mua là ~$2000(~50 củ vnd) về VN là không dưới 100 củ do VN là thị trường nhỏ nên LV không chú trọng nên sẽ ít hàng, ít mẫu mã"

Đầu tiên, cái giá bác mua hàng bên Mỹ so với giá mua ở VN ko có quá chênh lệch như bác nói (bác có thể lên trang web của Mỹ lẫn VN để so sánh). Em là dân mua hàng LV chính hãng tại SG rất nhiều sản phẩm từ vòng đeo tay, dây nịt, quần áo, dầu thơm cho tới ví, túi xách và ba lô, thường xuyên lên trang web của LV để xem sản phẩm và giá cả nên bác nói chênh lệch kiểu như gấp đôi là ko đúng đâu!

Đúng là thị trường VN sẽ ko thể đa dạng hay phong phú bằng Mỹ nhưng bác hoàn toàn có thể pre-order (thanh toán 100% tiền) từ nhiều khu vực khác ví dụ Hà Nội (vì em mua hàng LV trong SG), Thái Lan, Malaysia, Singapore, Hàn Quốc, Úc,...miễn sao LV tại VN họ check đc sản phẩm có tại những khu vực lân cận đó. Em từng pre-order cũng tầm 7-8 món và ko gặp bất kì khó khăn nào ngoại trừ hơi mất thời gian delivery thôi. Nếu ở ngoài HN thì nhiều khi 1-2 ngày là cùng, còn ko thì có thể từ 1 tuần đến 3 tuần. Vậy nên nếu nói ít hàng, ít mẫu mã thì cũng chưa chắc đâu bác.

Cuối cùng, có những món hàng đặc trưng cho từng khu vực, nghĩa là sẽ có những sản phẩm chỉ bán tại khu vực Đông Nam Á thôi bác, vậy nên cũng chưa chắc món hàng bác thích là bác đã hoàn toàn có thể mua được tại Mỹ (dĩ nhiên ngược lại cũng vậy). Vì thế, đừng vội đánh giá thấp thị trường ở VN vì em thấy LV Vietnam có rất nhiều mẫu mã đa dạng, thậm chí là những mẫu mã LV Worldwide mới đưa ra thị trường.

Em ko chắc bác có về VN thường xuyên hay ko hoặc bác có ghé LV tại SG hay ko nhưng em đảm bảo bác sẽ ko bao giờ thất vọng nếu bác vô LV tại SG. 😃
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@FatCat Dạ, ý em là chính hãng á bác, chứ đại lý mua thì em nghĩ VN mình có! Mấy cty bác kể trên cũng đủ cho mọi người thấy là VN mình giờ đâu thiếu gì đai gia, còn đại gia do cái gì thì em ko bình luận vì em ko biết! 😃
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Pphong.wind Sorry bác em reply hơi trễ xíu. LV Ombre Nomade là dòng nước hoa hương gỗ phương Đông á bác, hương chính là "Trái mâm xôi, Trầm hương, Gỗ Argar, Hoa hồng, Hoa phong lữ, Gỗ Amber, Benzoin, Gỗ bạch dương", mùi rất riêng và sang trọng. Độ lưu hương và tỏa hương rất tốt, 12 giờ và trên 2m (tùy vào cơ địa người dùng và thời tiết). Em rất thích mùi này nhưng vì nó hơi nồng nên có thể gây...ngợp cho người xung quanh, vậy nên bác có thể lưu ý 1 xíu khi dùng chai này.

Ưu điểm của LV Ombre Nomade là mùi hương sang trọng, nam nữ đều dùng đc, độ lưu hương rất tốt và tỏa hương xa. Nhược điểm là dùng vào mùa hè hoặc nơi đông đúc có thể gây khó chịu cho người xung quanh, màu nước hoa đậm nên tránh xịt vào áo sáng màu và giá thành hơi cao (trên 10 triệu cho chai dung tích 100ml).

Nếu bác là fan của các hương nồng, ngọt và độc đáo (gỗ, vanila, da thuộc,...) thì LV Ombre Nomade là "strongly recommended". Còn nếu bác thích hương mát mùa hè (cam, chanh, cyrus, hoa,...) thì chai này sẽ ko thực sự phù hợp với bác đâu!

Trong các chai hương mùa hè thì Pacific Chill và Imagination là em ưng nhất. Tuy nhiên, những hương mùa hè thì thường độ lưu hương ko bằng hương gỗ nên đây cũng là hạn chế của những chai hương tươi mát dùng cho mùa hè.

Bác muốn thảo luận thêm thì có thể inbox riêng cho em hoặc có thể reply trong đây cũng đc, em chỉ sợ nó ko đúng chủ đề trong thread này thôi! 😃
@Non-IT ngàn like, 1 hình tượng trái hẳn chủ thớt, e like dù e chả thích đồ hiệu hay nước hoa, nhưng cách nói chuyện thì rất có cảm tình với bác, kaka
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@qweasdqewasdqwe Thanks bác! Đồ gì cũng đc hết bác, miễn mình thích là nhích thôi! Hi hi...
Mr.Classic
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Hông biết bác thực sự mua LV bao nhiêu lần rồi, và đã thực sự so sánh giá cả thị trường Việt Nam lẫn USA chưa nhỉ? Mình hay mua hàng ở store Đồng Khởi, và cũng từng order website Mỹ tặng người yêu bên đó nên có chút chút kinh nghiệm.
Bác có thể lên thẳng website của LV để check nha, giá Việt Nam khá tốt, không chênh mấy so với Mỹ bác nha. Do đó mình thấy nếu phải so với giá Mỹ, thì cứ ra thẳng store Việt Nam mà mua cho lẹ làng, được thử nữa. Mẫu nào không có bác có thể đặt hàng, đặt cọc 100% giá trị túi, nhân viên sẽ cho bác lịch hẹn nhận túi, khi có túi bác sẽ được nhận tin nhắn từ sales đồng thời email từ hãng gởi về. Tuy nhiên, mình thấy thường hàng sẽ về sớm hơn hẹn đó, có lần hẹn mình nửa tháng nhưng chỉ vài ngày là mình nhận được túi rồi.
Nếu bác so sánh giá, thì LV ở Châu Âu có thể chênh với VN (mình estimate nhiều items thì đâu đó chênh tầm gần 30%), còn Mỹ với VN thì gần như nhau, có chênh cũng không đáng kể --> Mua VN ok hơn.
@Non-IT Đọc bài kiểu chủ tut dạng dân mình qua đó 1 time làm có tý tiền là bắt đầu nổ, coi Mỹ là số 1 ấy. VN mình tuy phát triển chậm thiệt nhưng mà không còn cái thời ăn lông ở lỗ. Dân VN mình bề ngoài tuy ko khá giá nhưng trong nhà vàng hay đất đầy đấy. Nó khác hẳn lối sống ở Mỹ là xài ko cần tích trữ, chứ gặp chủ tút khoe giàu vậy chứ về VN chắc gì đã mua dc căn nhà nào đc. Dân VN mình giàu ngầm nhiều lắm.
zii_iiz
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Non-IT ông Theard Flex là chủ yếu và cũng 100% không hiểu tý nào về VN.
Theo tôi hiểu những cái đồ mà xách về ăn lời abcxyz thì có thể là hàng limited giới hạn và được mở bán tuỳ vùng hoặc là vì lý do nhạy cảm nào đó....,
Đối với dạng hàng limited và giới hạn số lượng rất ít trên toàn thế giới dạng này ở VN cũng ko còn khan hiếm nếu là khách hàng thân thiết của hãng hoàn toàn có thể được hãng offer trước để được lựa chọn mua hay không.
Nói chung là ở VN có tiền hoàn toàn có thể mua đc món đồ mình thích với giá hãng không quá chênh lệch hoặc cả những món mà cực hiếm hãng sản xuất Chỉ cần có 1 thứ là tiền và cao cấp hơn là khách hàng thân thiết của hãng.
@henryduc96 Ủa bạn có vấn đề gì với VN à =)) sống ở đâu thì qua store ở đó mà mua chứ ngu gì đi order từ nước ngoài trừ khi store k có hàng? ông ở Mỹ thì mua ở Mỹ chả ai cấm, đi bắt ngta cũng phải mua ở Mỹ giống bạn trong khi ngta sống ở VN? Thế bạn ở Mẽo bạn mua cao sao Vàng thì lên amazon mua hay về VN mua?
@henryduc96 Bác này thua lý nên đá qua vụ máy móc. LV nó đã đặt store chính hãng tại VN thì chính sách đổi trả hư hại là y nhau nhé. LV nó là thương hiệu lớn, nó xử lý cái rẹt chứ ko tiếc gì đâu.
Còn đã đá qua vụ máy móc thì cũng nói thêm 1 chút. Bác đã vào TGDD hay DMX mua con iPhone chính hãng, đang dùng thì bị hư lỗi do NSX chưa. TGDD đổi máy mới lun nhé. Biết rồi hãy nói chứ đừng nói phong long như vậy. iPhone có 1 chính sách chung là máy bị vào nước sẽ ko được BH. Bác thử làm sao đó để máy bác bị vào nước ra Apple store thử xem nó có đổi ko nhé. Ai chứ nhân viên Apple quan liêu lắm. Còn đừng nói mình ko biết, mình cũng ở Mỹ đây và 3 cái vụ điện thoại này mình gặp rồi. À quên, nó vẫn sẽ đổi trong trường hợp bác mua thêm gói Bảo Hiểm khi bác ra nhà mạng hoặc Apple store, đương nhiên ko chỉ người Việt mà cả người Mỹ ko ai mua cái gói này. Mà đã bỏ thêm tiền thì nó đã là chuyện khác. Phân biệt dùm bảo hành chính hãng và gói BH dùm. Ở Mỹ mấy cái này phải rành chứ.
nw_47
CAO CẤP
5 tháng
LV Nhật chắc tiết kiệm nhất. Hộp ngoài cũng là hộp của công ty vận chuyển. Giá thì thấy rẻ hơn VN 1 chút đủ bù chi phí vận chuyển, chỉ là sẵn nhiều mẫu mã hơn Vn, trả tiền xong 2 ngày là tới nhà.
Nói ở Mỹ không ai lấy gì là hơi xạo nha mod, ăn cắp cũng kinh hồn luôn.
@datmap Công An VN mà dám đụng vô dân USA thì xác định Biden sẽ can thiệp rồi đứa CA nào đụng vô dân USA sẽ bị đưa ra làm con dê tế thần để phía Mỹ nguôi giận
Mỹ chỉ cần hủy 1-2 cái hiệp định với VN hoặc tăng thuế nhập từ VN là VN bay màu còn phía VN chấp hủy hết hiệp định với usa thì usa cũng chẳng sao vẫn sống khỏe lmao =))
Nói thiệt nha bạntui thấy rất nhiều COCC của bí thư tỉnh, chủ tịch, con đảng viên các kiểu ở vn đu qua USA làm du học sinh rất nhiều.
cho nên Mỹ mà hoãn cấp visa như thời Trump là xác định đám du học sinh COCC đó bay màu 😃
@zilla theo như trang web bạn nói thì Maine và New Hampshire là an toàn nhất phải không nhưng mà thực ra hai bang này xếp hạng thứ 40/50(New Hampshire) và 44/50 (Maine) và GDP đó
GDP hai bang này nhìn phát tởm
1 bang có 100 tỏi USD(New Hampshire)
1 bang có 40 tỏi USD(Maine)
GDP hai bang này cộng lại còn chưa bằng 1 góc GDP bang cộng hòa tui đang ở vậy mà nói GDP tốt

Dân chủ:
Trợ cấp nhiều
Không làm vẫn có ăn
Ủng hộ homeless. Police không được bắt homeless hoặc cho dù có bắt vẫn phải thả ra.
Người chết đi bầu
Thuế cao
No English vẫn sống tốt vì giấy tờ đa số có ngôn ngữ hai là Vietnamese. Mà ai đời qua USA mà lại No English haha
Tha hồ ở lậu vì chẳng ai xét giấy tờ nên dân ở lậu thích dân chủ

Cộng Hòa:
Không trợ cấp hoặc có thì rất ít.
Không làm thì không có ăn (Điều hiển nhiên ai cũng biết)
Không ủng hộ homeless. Cảnh sát gặp homeless được bắt và sau khi bắt thì cho vô nhà tình thương. Cấm đi lang thang
Thuế thấp
No English khó sống vì giấy tờ đa số chỉ có English.

Đây là những so sánh chung ai ở usa rồi sẽ biết. Tui biết rất nhiều vn làm lấy cash để tay kia ăn trợ cấp (rất nhiều) mà kệ vì mỗi người có 1 cuộc đời. Do đó vn mình thích dân chủ vì dân chủ phát trợ cấp nhiều vô kể. Mà đã ăn trợ cấp thì làm gì mà phải đóng thuế vì mặc nhiên là miễn thuế
Còn Cộng Hòa thì xin trợ cấp siêu khó để bắt ai ai cũng phải đi làm. Không ỷ lại mà bù lại làm ra thì thuế ít
zilla
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@henryduc96 Ông so sánh sao "khôn" thế. Thread ở trên tôi ghi là "usnews.com dẫn chứng rằng những tiểu bang "an toàn" hầu như là của đảng dân chủ. " Bạn xem cái list đó xem độ an toàn của bang dân chủ và bang cộng hòa, cái nào xếp hạng cao hơn. Nên nhớ ở đây tôi chỉ so sánh những tiểu bang an toàn theo usnews.com đánh giá.

Còn nếu so sánh riêng về mãng GDP giữa những tiểu bang dân chủ và cộng hòa sao không so sánh với California, New York đấy 😁. So sánh khập khiễng "khôn" như ông thì đầy :D.

Ông nói đảng dân chủ không làm mà vẫn có ăn vậy sao GDP của những tiểu bang dân chủ cao hơn của Cộng Hòa vậy ta. Sao dân không chịu đi làm mà nền kinh tế của những tiểu bang dân chủ phồn vinh vậy ta?

Còn vấn đề "người chết đi bầu". Tôi hỏi ông 1 câu đơn giản thôi? Ông có bằng chứng không? Ngay cả giáo chủ Trump đã thua cuộc rồi mặt dày không dám nhận thua rùi bịa chuyện nói có người chết đi bầu. Trump đã kiện tổng cộng 63 vụ lên tòa án, và dĩ nhiên không có ông thẩm phán nào chịu xử vì giáo chủ Trump cãi xàm, không có bằng chứng. Tôi nghĩ Trump không quá ngây thơ đến nỗi mà không biết "sử dụng" bằng chứng trình lên tòa nếu thật sự có người chết đi bầu. Sống ở Mỹ như ông nên double check lại thông tin này rồi phán.

-Bang dân chủ
Tỷ lệ tội phạm ít
Kinh tế đã phát triển, phồn vinh
Giáo dục tốt (người có bằng đại học trở lên)
Y tế tốt, dân sống lâu
Lương cao
Công việc nhiều
-Bang cộng hòa
Tỷ lệ tội phạm cao
Kinh tế kém phát triển, luôn xin trợ cấp từ chính phủ liên bang
Giáo dục kém ( tỷ lệ chưa học hết cấp 3 rất nhiều )
Y tế kém, dân chết nhanh
Lương thấp
Ít công việc

Thêm một thông tin nữa là tôi theo phe dân chủ mà không có "cố ý" ăn trợ cấp đâu nha :D. Hàng năm đóng rất nhiều thuế cho liên bang & tiểu bang còn đằng khác :D.
antic211
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@MoonBreathing Nói cấm dùng súng mà giảm được tội phạm là cực kỳ sai lầm, vì bọn đó hầu như dùng súng không đăng ký - bất hợp pháp. Những ai muốn giới hạn súng chứng tỏ không hiểu gì về hiến pháp Mỹ từ thời lập quốc.

<blockquote class="twitter-tweet"><p lang="qme" dir="ltr"><a href="https://t.co/xRA4vSrPPe">pic.twitter.com/xRA4vSrPPe</a></p>&mdash; Donna Marie (@sabback) <a href="">October 27, 2023</a></blockquote> <script async src="https://platform.twitter.com/widgets.js" charset="utf-8"></script>
Tại sao Joe Biden ngày xưa nói như này nhưng bây giờ lật lại, bạn nghĩ sao?

Thực tế những nước cộng sản nhà nước tịch thu vũ trang của người dân là để dễ bề quản lý.
daubep1126
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Rồi rốt cuộc anh mua cái gì chụp hình em coi thử đẹp không?
@daubep1126 Mua cái hộp giấy chứ mua cái gì nữa 🤣
review thế này mà cũng lên top được 😆)
mrzigzag
ĐẠI BÀNG
5 tháng
quan sát ông này 2-3 hôm thấy ông là 1 dạng giàu nửa mùa, khoe khoang và hạch hoẹ. Tội cho lính làm dưới trướng ông, vì sếp hợm hĩnh vậy lính thường phải bợ đỡ và hùa theo để được việc.

Cỡ như ông ở VN không thiếu, phần lớn là trúng đất. Tiếp xúc rồi nhìn cách họ xài tiền thấy rất là bần
virus912
TÍCH CỰC
5 tháng
@mrzigzag Đại gia mồm đất🤣
@mrzigzag Thợ nails chỉ cần ngày nào cũng dũa $500-$600/ngày(chưa chia), 1 tuần đem về $1800-$2000/tuần( sau chia chưa tính tip) thì cho tiền nó cũng không có bỏ nên bạn yên tâm.
Thợ nails chỉ gắn bó với $$$ chứ chủ khó dễ không phải vấn đề
Tui rất dễ chỉ cần chiều khách là được. Mà tiệm tui khách xài LV, gucci, balenciaga, rolex rất nhiều nên tip toàn 20-25% bảo sao thợ dám nghỉ 😆
Thách nghỉ đó vì nghỉ là có đứa khác xếp hàng vô rồi nên sợ gì
mrzigzag
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@henryduc96 thì tui nói rồi mà, miễn có tiền người ta vẫn bợ với theo ông thôi. Tính ông ở ngoài đời chắc cũng bổ bã lắm, thui mỗi người một kiểu ăn xài, chúc kinh doanh tốt
Mua cái túi online mà phải nhấn mạnh mua lần thứ 99 rồi, mua như mua mớ rau con cá ngoài chợ, xong phải nhấn cực mạnh mua bằng tiền của mình chứ k xin ai... Này là kể chuyện vỉa hè hơn là đăng bài về phương thức mua hàng online trên trang công nghệ.
Tự hào UsA thật sự, mang tư duy đổi mới hẳn
@stalker_Nomad À khoe đầy đồ trong xe SUV nữa chứ
T thấy chủ thớt đăng bài còn không dài bằng 2 comment của 2 ông ở dưới 😆
Chả phải USA, mình ở JAV cũng vậy, mua cái gì cũng dễ. Về VN cái mua cái thẻ nhớ cũng khó. 2 lần mua dính 2 lần fake. Chán. Mà mua mấy đồ này cũng chả tự ship về VN được, mà phải nhờ 1 bên thứ 3 nào đó họ mua hộ thôi.
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@caocaolatre199x Bác ơi, mọi thứ chỉ là tương đối và tránh vơ đũa cả nắm bác à! Em chỉ nói vậy thôi! Những cái bác gặp là cá nhân, nó ko đại diện cho tất cả mọi người, thể chế hay đất nc đó! Em rất đồng ý với ý bác nói là ý thức người Nhật họ rất tốt vì em đã từng ở Tokyo và em hiểu đc! Nhưng nếu nói về VN mà mua phải đồ fake thì chỉ có cá nhân đó họ bán đồ fake chứ ko có nhà nc nào hay đất nc nào mà ở đó mọi người đều như vậy hết! Ý em là thế đó 😁
@Non-IT Hãy tính theo tỉ lệ % bạn ạ. Nếu giờ lượn 1 chợ đồ cũ nào đó, google tìm 1 món đồ nào đó, lên fb, lên shoppe, tỉ lệ bạn tìm đc đồ tào lao cao hơn 42 lần nếu bạn ở jav lên mercari hay yahoo, rakuten, amazon tìm đồ. Ở đâu cũng có ng xấu ng tốt. Tất nhiên tôi đồng ý. Nhưng đã nói ng VN mình ai cũng "khôn" quá, nên hay đi lừa nhau hơn ng nước ngoài.
Không phải vậy mà tỉ lệ lừ đảo trên mạng ở VN đứng hàng top đầu thế giới. Vtv đưa tin đó bạn 😊
Non-IT
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@caocaolatre199x Bác nhìn hơi phiến diện về VN rồi bác! Lấy Nhật Bản ra so và đánh giá Việt Nam thì nói gì nữa! Cái em muốn nói duy nhất là ko có gì tuyệt đối cả! Nếu bác biết mua trên Shopee là ko đảm bảo thì sao bác lại vẫn cứ mua nhỉ! Sao bác ko chọn “Shopee Mall” để đảm bảo đc 100% hàng xịn? Bác biết eBay chứ? Nó y chang như Shopee, hàng tào lao hà rầm! Biết ko đáng tin mà vẫn mua thì cũng nên coi lại mình! Em thì em cũng chả thích thú gì với Shopee nên nếu em muốn mua hàng xinh thì cứ ra chính hãng, ví dụ như bài LV này thì hoặc em ra tận Đồng Khởi mua, ko thì lên mạng LV Vietnam mua! 😁
@caocaolatre199x Bạn mua mấy cái đó thì giờ làm gì có hàng chính hãng nữa, chấp nhận thôi
Bác này review thì ít mà thấy flex thì nhiều. Ngoại trừ món hàng đc giao tới là LV thì quá trình giao, đơn vị giao, cách nhận hàng nó cũng giống như order Amazon, thấy thích hợp làm post ngắn trên TinhTe Fact hơn là bài review
sovaio88
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Này là nói ít dữ chưa?

Như các bạn đã theo dõi mình từ bài Review Trên Tay Iphone 15 Pro Max 1TB USA sớm nhất tinhte hay bài so sánh pin sạc dự phòng MagSafe từ Belkin, Anker tới Baseus mà cũng chưa ai làm trên tinhte hay bài so sánh các loại External SSD 1TB từ Samsung, Sandisk, WD Black, Crucial cũng chưa ai làm trên tinhte. Thì đây sẽ là bài Review Luôn Vui Tươi (LV) nên mình xin được làm. Đây chắc là bai Review / Trên Tay LV mua Online trên LV Website Đầu Tiên trên Tinhte do chưa có ai làm.
Như tiêu đề thì mình vô luôn không nói nhiều chơi như kiểu USA. Đây sẽ là bài Review Mua Hàng Louis Vuitton(LV) tại USA hay còn có tên gọi thân thương là Luôn Vui Tươi (LV).
@sovaio88 Đọc chỗ "cho mọi người mở mang tầm mắt" là đã không muốn đọc nữa rồi
Vũ Khắc Tiệp với Ngọc Trinh nhờ ng mua dc mà =)))
vandongvt
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ngta đập hộp LV đồ chứ như đâu mấy cha đập con đt ghẻ mà cãi la om xòm
LV : Luôn Tươi Vui
YSL : yếu sinh lý
Hemmes : hơi mệt
NYC : người yêu cũ.
@ngoinhala Montblanc: 1 lằn =... ...
hino86
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Chi cực vậy? Ở Việt Nam có chính hãng và rẻ hơn bên Mỹ luôn sao ko mua??
Mình có người bạn y chang ông chủ thớt. Ở Vn tới hai mấy tuổi mới qua Mỹ vài năm sau nghe nó khen Mỹ chê VN làm cứ tưởng lâu nay mình sống trong rừng không 😆)
@gunbluster000 Chị tôi ở Cali hơn 20 năm cũng chưa nói cái kiểu như thằng chủ bài, mịa qua đó vài năm đã sồn sồn lên rồi 😃)
ryanmw
TÍCH CỰC
5 tháng
@TienSw 😂 bươc 1: chết đói quốc tịch
bươc 2 : chê dân nghèo, nạp cúng tiền cho dân do thái Pháp rồi tự hào USA thông minh
@TienSw Khoe thui mà
FatCat
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@gunbluster000 chắc bạn ông với chủ thớt vẫn nghĩ VN chưa có điện, khổ, ae ở VN đang phải cắm dây dial-up để lên mạng comment

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019