Review nhanh các thiết bị đã sử dụng trong năm 2019

OMOM
20/2/2020 16:42Phản hồi: 5
Review nhanh các thiết bị đã sử dụng trong năm 2019
Chào các bạn, tham gia game review nhanh hôm nay mình sẽ chia sẻ một số trải nghiệm cá nhân về các thiết bị mình và gia đình đã sử dụng trong năm 2019 vừa qua. Trong bài này mình sẽ không review sâu về tính năng của sản phẩm mà nghiêng về cách mình đã sử dụng các thiết bị nhiều hơn.

Bắt đầu nhé!

1. Phone SE
Nhỏ mà có võ. Điểm tuyệt vời nhất của iPhone SE trước hết phải nói đến hệ sinh thái iOS. Tới thời điểm hiện tại iPhone SE vẫn còn được cập nhật iOS mới nhất (13.3.1).

Tất cả những gì một smartphone có thể làm được thì iPhone SE cơ bản vẫn đáp ứng rất tốt.

Điểm thứ 2 đó chính là kích thước nhỏ gọn. Mình thường xuyên bận quần jean slimfit nên cho một chiếc iPhone SE vào túi đơn giản là rất dễ chịu.

Điều chính xác nhất để nhận xét về iPhone SE: nó giống như một chiếc dao đa năng Thụy Sĩ.

Ngoại trừ thời lượng pin, iPhone SE đáp ứng đầy đủ mọi nhu cầu của mình về smartphone. Check email ; Trả lời nhanh tin nhắn ; Chơi game trong khi chờ đợi ; Check giá, mua hàng online ... iPhone SE vẫn xử lý mọi thứ gọn ghẽ, chính xác.

Mình thích phong cách tối giản. Vì vậy màn hình chính điện thoại của mình thường chỉ có tối đa 3 trang màn hình tương ứng với 4 cử chỉ vuốt điều hướng:
- Màn hình đầu tiên chữa những ứng dụng quan trọng nhất.:

- Gạt sang trái là màn hình Widget:

Quảng cáo

- Gạt sang phải là màn hình chữa những ứng dụng còn lại:

- Vuốt từ trên xuống: Những ứng dụng thường dùng do Siri gợi ý:

Cách sắp xếp này giúp mình nhớ, tìm mở ứng dụng một cách thuận tiện không cần phải suy nghĩ xem ứng dụng cần sử dụng đang nằm ở đâu.

Dĩ nhiên là màn hình bé sẽ có những bất tiện nhất định. Do đó ngoài SE mình còn sử dụng thêm một iPad và 2 màn hình cỡ lớn phục vụ cho công việc

Quảng cáo

2. Nokia E7-00.
Đây là chiếc điện thoại mang đến nhiều “cảm giác vật lý” nhất, mình giữ lại làm kỷ niệm.
Điểm mình rất thích ở các điện thoại cao cấp Nokia thời kỳ đó chính là độ sâu của màn hình. Màn hình E7-00 chỉ có kích thước 4 inch, độ phân giải phải nói là quá tầm thường (360x640). Tuy nhiên thông số kỹ thuật không nói lên tất cả, khi cầm nắm trên tay và nhìn trực tiếp vào màn hình mọi thứ hoàn toàn khác: Màn hình của Nokia có nước màu vàng ấm nhưng sắc nét, độ trong và sâu mang tới một cảm giác nhẹ nhàng, sang trọng.

Máy sử dụng hệ điều hành Symbian Belle đủ dùng các tác vụ cơ bản và có một số tính năng đi trước thời đại như: Always On Display, ClearBack Display, ...

Cuối cùng, điểm đặc biệt không thể không nhắc đến, thứ đã làm nên sự khác biệt của E series: Đó chính là bộ bàn phím vật lý xuất xắc, thứ mà các smartphone thời nay không còn được trang bị, còn các thiết bị của BlackBerry gần đây đã không đi đến đâu.

Như đã nói ở trên mình giữ E7-00 lại chủ yếu làm kỷ niệm. Mục đích sử dụng chính của E7-00 hiện tại là làm đồng hồ và báo thức (tận dụng always on display). Mỗi buổi sáng thức dậy, khi bình minh chiếu xuyên qua rèm cửa, khẽ nghiêng đầu hướng về cửa sổ lớn, bạn sẽ thấy ngày hôm qua của mình vẫn còn ở đây, ngay trên chiếc bàn phía trước. Tại sao không nở một nụ cười để khởi đầu một ngày mới 😁

3. Màn hình: Philips 274E & LG UltraWide 29UM67-P

Đối với mình điện thoại không nhất thiết phải lớn nhưng màn hình làm việc không thể dưới 27 inch. Hiện tại mình đang sử dụng 2 màn hình: một cho công việc tại công ty là Philips 274E và hai là LG UltraWide 29UM67-P cho công việc ở nhà từ nhiều năm nay.

Philips 274E có thiết kế vuông vức, gọn gàng. Giá tại thời điểm mua là hơn 4 triệu đồng. Chất lượng hiện thị tốt trong tầm giá.

Màn hình có kích cỡ 27 inch nên rất phù hợp để chia đôi màn hình. Với mức độ sử dụng thông thường, sau hơn 5 năm cá nhân mình chưa tìm thấy điểm gì để chê ở màn hình này.

Khác với Philips 274E (kích cỡ tiêu chuẩn), LG UltraWide 29UM67-P có kích cỡ 21:9 phù hợp và tối ưu cho nhu cầu chơi Game và xem phim hơn.

Mình chưa bao giờ chơi thử Game trên LG UltraWide 29UM67-P, còn xem phim thì cho cảm giác “tràn viền” thực sự rất đã. Tuy vậy mình cũng không mấy khi xem phim trên màn hình vi tính.

Chức năng mình ưng ý và sử dụng nhiều nhất là chia màn hình. Thông thường mình sử dụng máy tính ở nhà để remote desktop, teamview hoặc anydesk vào các server hoặc máy tính khác. Thiết lập chia màn hình ưu thích nhất của mình: 1 cửa sổ Word/Excel, 1 cửa sổ remote desktop và 1 của sổ trình duyệt.

Vì có tỉ lệ màn hình 21:9 nên mặc dù 29 inch > 27 inch của Philips, màn hình LG có chiều cao ngắn hơn và bề ngang rộng hơn. Do đó việc chia màn hình thành 2 hoặc 3 cửa sổ liên tiếp cho góc nhìn và trải nghiệm tốt hơn hẳn, rất vừa tầm mắt, không gian làm việc rộng rãi và dễ dàng hơn.

Chức năng chia màn hình thành nhiều cửa sổ cho phép làm nhiều công việc song song cùng một lúc rất thuận tiện. Tuy nhiên việc này nói dễ hơn làm. Thực sự là rất không dễ. Mình phải luyện tập gần một năm trời, thay đổi rất nhiều thói quen sử dụng các phần mềm mới bắt đầu xử lý được 2 việc song song cùng lúc có hiệu quả.

4. Máy rửa bát Bosch SMS53L68EU
Thiết bị này mình mua tặng phụ nữ trong gia đình đã hơn 5 năm, nhưng món quà này trên thực tế không được sử dụng nhiều. Mỗi năm chỉ sử dụng khoảng 10 lần vào những lúc nhà đông khách.

Lý do ít được sử dụng, đơn giản là vì thao tác sử dụng không thực sự thuận tiện:
- Thời gian rửa quá lâu tùy chế độ nhưng ít nhất cũng phải 2-4 tiếng,
- Trước lúc rửa phải tráng qua, thời gian sắp đặt vào máy cũng tốn một ít thời gian.
- Xong chảo phải kỳ cọ kỹ bên ngoài mết đánh hết vết bám.

Trong khi đó 2 bà nội trợ gia đình mình đã quen tối ưu thời gian khi làm nội trợ, một công đôi việc, trên bếp vừa đun nấu nhưng cũng tranh thủ quơ tay rửa trước một số bát đĩa. Ăn xong chỉ còn mấy cái chén, dọn dẹp thủ công không đến 5 phút.
(Nguyên văn lời của 2 bà nội trợ)

Gần đây mình thấy nhiều bạn đang quan tâm có nên mua máy rửa bát không?
Câu trả lời của mình là: Mua cũng được, không mua cũng chả sao nên cân nhắc nhu cầu sử dụng thực sự của gia đình các bạn (tốt nhất nên hỏi ý kiến phụ nữ - người sẽ vận hành thiết bị chính trước khi mua).

5. Lò vi sóng Panasonic, Chiên không dầu Lock&Lock
Lò vi sóng gia đình mình chọn thiết bị của Panasonic, giờ không còn nhớ tên model vì đã hơn 10 năm và nhiều năm gần đây không còn ngó đến đã cho vào kho.
Lò có thiết kế tương đối bắt mắt, đầy đủ chức năng, nói chung là không có điểm gì phải chê trách. Chỉ có duy nhất một điều nhà mình không có nhu cầu sử dụng.

Sau lò vi sóng, những năm gần đây nồi chiên không dầu được quảng bá rầm rộ nên tính tò mò lại nổi lên. Sau khi tham khảo thông tin, rút kinh nghiệm mua sắm nhiều thiết bị về nhưng thực tế không sử dụng, mình quyết định chỉ mua tạm một chiếc ít tiền để thử nghiệm có thực sự hữu dụng không. Cuối cùng đã rinh Lock&Lock (giá khuyến mãi chưa đến 2tr) về.

Thiết bị như trong hình, cũng không để ý model chính xác là gì, nhưng không ngờ 2 đầu bếp nhà mình khen nức nở và thường xuyên sử dụng.

Vì vậy nếu bạn nào còn phân vân có nên mua nồi chiên không dầu không thì lời khuyên của mình là rất nên (ít nhất đáng giá hơn lò vi sóng).

Trên đây là một số kinh nghiệm sử dụng các thiết bị cùa mình trong năm 2019. Hi vọng những kinh nghiệm sử dụng của mình sẽ có ích cho một số bạn. Rất tiếc vì không có nhiều thời gian nên mình chưa làm được video. Sang năm 2020 mình có một số kế hoạch và dự định thay thế và bổ sung thêm nhiều thiết bị mới trong gia đình, rất mong tinh tế có nhiều bài review chia sẻ để giúp tất cả mọi người có những quyết định đúng trong mua sắm.

Cảm ơn các bạn đã đọc bài 😃
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khoái cái máy rửa ché và lò vi sóng nhé 😁
OMOM
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cuhiep Bà xã nhà em không dùng. Còn phụ huynh thì la hoài: rảnh, phí tiền :D
Mới sắm về đã tụt mood "tủi thân" vô cùng @@
@OMOM hiểu cảm giác của bác, tốn mớ tiền về bị chê
Nồi chiên của bác mã hiệu gì vậy?
OMOM
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vừa tìm lại, mã hiệu là EJF151BLK. Mẫu này hình thức ok, kích cỡ lớn, chức năng cơ bản, chất lượng hoàn thiện ở mức chấp nhận được thôi bạn nhé. Nói chung với mức giá 2 triệu thì không thể đòi hỏi nhiều hơn được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019