Laptop Acer

Review | Trải nghiệm người dùng tai nghe Sony MDR-1AM2 sau gần 3 năm - Cũ nhưng vẫn chất

baamboobee
16/3/2022 10:32Phản hồi: 30
Review | Trải nghiệm người dùng tai nghe Sony MDR-1AM2 sau gần 3 năm - Cũ nhưng vẫn chất
Hello xin chào anh em Tinh Tế, đây là lần đầu tiên mình viết bài review về tai nghe, một phần mình muốn đưa ra trải nghiệm của một người thích nghe nhạc và muốn có những thiết bị tốt để phục vụ sở thích của bản thân, phần còn lại (phần nhiều =))) là vì thấy giải thưởng hấp dẫn quá :p. Mình không phải chuyên gia nên sẽ đưa ra nhận xét một cách đơn giản dựa trên quá trình sử dụng của mình, nếu có thiếu sót thì mong anh em bỏ qua :v.
Và nhân vật chính của chúng ta hôm nay là cặp tai nghe over-ear đến từ Đại đế - Sony 1AM2 ten ten! Một chiếc tai nghe ra mắt từ giữa năm 2018, có sự thành công nhất định khi được người dùng và các chuyên gia đánh giá khá tốt, khắc phục được những điểm chưa tốt trên 2 đời trước của nó là MDR-1R và MDR-1A. Mình cũng rất may mắn khi có cơ duyên rước được một cặp về trong một lần lang thang Sony Show 2019, trong vô vàn đồ giảm giá là những tai nghe tầm giá rẻ hơn hồi đó không có cái nào lọt được vào mắt mình. Bỗng nhiên lại thấy hai chiếc hộp to to trong đó có chiếc 1AM2 này được giảm sâu 40%, giá quá hời vào thời điểm đó, còn rẻ hơn cả hàng 2nd do đó mình không do dự mà múc luôn và vẫn sử dụng cho tới thời điểm hiện tại.

THIẾT KẾ VÀ TRẢI NGHIỆM SỬ DỤNG

Về thiết kế, với cá nhân mình thì đây là một trong những tai nghe thiết kế đẹp và tốt nhất của Sony (đẹp nhất là MRD-Z1r :v). Kế thừa vẻ đẹp sang choảnh từ 1R và 1A nhưng 1AM2 được chau chuốt với các đường nét tối giản hơn, chất liệu thay đổi với nhựa giả da và nhựa sần ở earcup giúp tổng thể thiết kế nhìn thanh lịch và hiện đại hơn, mình đặc biệt thích phần connector kết hợp tuyệt đẹp vòng kim loại vàng kim và giắc dây tai nghe tỉ mỉ. Phụ kiện đi kèm có túi da và 2 dây với giắc 3.5 và 4.4 balance, do đợt đó không có chụp lại nên giờ không còn ảnh phụ kiện. 8699868fd741181f4150.jpg z3261902114502_44dca8f9510afa7b5f23acb52427d8fb.jpg 20200303_075934875_iOS.jpg

Điều đặc biệt là kích thước 1AM2 khá tương đồng với các đời trước đó nhưng trọng lượng nhẹ hơn rất nhiều, lần đầu cầm vào mình đã giật mình vì nghĩ nó sẽ nặng như 1A =)). Đối với một số người đã dùng 1A có thể sẽ thấy cầm 1AM2 không đầm và chắc bằng nên sẽ không đã lắm :v, tuy nhiên với mình thì 1AM2 có chất liệu khác thôi, chứ về phần hoàn thiện thì khỏi bàn về sự chau chuốt tỉ mỉ.
Với trọng lượng nhẹ kết hợp cùng đôi pad memory foam mới, 1AM2 đem lại cảm giác đeo cực kì thoải mái, có thể nói là một trong những tai nghe mình thấy thoải mái nhất khi đeo. Bạn sẽ quên mất là mình đang đeo tai nghe khi đang sử dụng 1AM2 =)) vừa nhẹ vừa êm, earcup xoay chéo được linh hoạt nên ôm rất gọn vào tai và đầu. Mình thường làm việc và đeo 4-5 tiếng liên tục để nghe nhạc hoặc podcast mà vẫn rất thoải mái, không tạo cảm giác bí như các tai overear close-back khác =)). Trước đó thì mình đang dùng Audiotechnica M50x nên phải nói là cảm giác như được giải phóng vậy, tưởng tượng như bạn đang tập boxing thì được bê đi mát xa, rất đã =)). Các bạn chú ý là headband và earpad rất mềm nhưng vẫn là da PU, vì vậy để xài được lâu chút thì sau mỗi lần sử dụng nên được lau bằng cồn/khăn ướt hoặc dầu dừa, tránh việc da bị bong tróc hay nổ. Việc kiếm earpad thay thế cũng khá dễ dàng, bạn chỉ việc tìm trên lazada hoặc shopee với giá khá hạt dẻ =)).
Nói chung về phần thiết kế, mình không có gì để chê.

ĐÁNH GIÁ CHẤT ÂM

Trước khi nói về phần chất âm thì phải nói trước về gu nhạc. Mình nghe đa dạng khá nhiều thể loại, không kén chọn, bài nào cảm thấy hay thì nghe, từ tây ta, cổ điển cho đến rock, nhạc phim cho đến anime, có thể hiểu nôm na là nghe tạp =))). Tuy nhiên thì nghe nhiều nhất vẫn là pop, ballad, jazz, R&B, synthwave, epic. Các thể loại nhạc mình nghe có chút thay đổi dần theo thời gian nhưng tựu chung lại thì mình là kiểu khá tham =)) thích bass chi tiết, có độ dày nhưng không lấn, mid đầy đủ, treb và high mid mid đủ nhưng không gắt cộng với việc mình khá thích nghe chi tiết về nhạc cụ (tham lam…=))).
Dài dòng vậy đủ rồi 😆, khi lần đầu tiên khui hộp, đeo lên tai và nghe nói thật là mình có chút hụt hẫng do trước đó đang dùng M50x (xôi thịt), không phải là nghe không hay nhưng cảm giác khá bình thường và không có gì nổi bật. Tuy nhiên sau một thời gian burn-in, âm thanh đã ngon hơn, có sự liền lạc các dải cũng như chi tiết được thể hiện nhiều hơn. Tổng thể màu âm của 1AM2 khác khá nhiều so với các tai Sony cùng tầm giá hoặc thấp hơn khi mang một sự mượt mà, thoáng đãng, đầy đặn ở dải mid, rất hợp với nghe vocal, tuy không ngọt lịm như nhà Audiotechnica nhưng nghe rất êm tai. Mid của 1AM2 thiên về tính mộc thay vì tính điện tử như các tai tầm trung và giá rẻ của Sony. Phần highmid được tiết chế lại nên hầu như không có hiện tượng chói gắt, nhất là khi bạn nghe Jpop, Kpop sẽ thấy rõ điều đó. Treb không quá nổi nhưng cũng khá đầy đủ để bạn nghe được các nhạc cụ và tạo không gian khá tốt cho bài nhạc. Do tổng thể âm mượt mà như vậy nên có thể sẽ không phù hợp với bạn nào thích nghe quá nhiều chi tiết như thính phòng hay các thể loại cần nhiều treb và tốc độ nhanh như metal chẳng hạn. Sony 1AM2 cũng là một tai nghe có dải bass chất lượng khi đầy đủ về lượng và chất. So với bass của 1A đời trước thì gọn gàng hơn khá nhiều và không bị lấn sang dải mid, sub-bass và mid-bass có lượng vừa đủ, không kéo đuôi nhiều gây cảm giác ù, tốc độ không quá nhanh hay chậm có thể cân đa thể loại từ dập dìu như nhạc vàng, cho đến jazz blue, hay xập xình như EDM, các thể loại cần bass nhanh như rock, metal thì 1AM2 có thể sẽ không làm bạn thấy đã =)). Âm trường và âm hình cũng là một điểm cộng trên 1AM2, mình đã khá ngạc nhiên khi đây là một tai nghe close-back nhưng có âm trường lại tốt như vậy, nếu ví M50x như một club, hộp đêm thì 1AM2 như một hội trường lớn vậy =)). Vị trí nhạc cụ được sắp xếp một cách khá hợp lý trên nền vocal được làm nổi trội. Ngoài nghe nhạc, mình vẫn dùng 1AM2 để chơi CS:GO mấy năm nay rất tốt, có thể nghe tiếng bước chân, vị trí từ xa rất chính xác. Sony 1AM2 là một tai nghe rất dễ chơi và trúng thưởng, với trở kháng thấp và độ nhạy cao, bạn có thể cắm vào đâu cũng nghe tốt và chất âm không bị ảnh hưởng quá nhiều bởi thiết bị, tất nhiên khi bạn có 1 DAC tốt hơn thì sẽ nghe hay hơn, thời gian đầu mình nghe cùng dongle Dragonfly Red khá ngon nghẻ, hiện tại mình đang sử dụng ifi hip-dac, với chất lượng âm thanh cao hơn, tuy nhiên thì bạn cắm chay cũng đã hay rồi.
20191115_070831389_iOS (2).jpg z3261423728658_03a3d5c726ee33397b48a8ae1d231861.jpg

CÁC THỦ THUẬT NÂNG CAO TRẢI NGHIỆM ÂM THANH

Sony 1AM2 đã là một chiếc tai nghe rất dễ chơi rồi, cắm và chạy thôi, tuy nhiên bạn khó tính hơn chút và muốn cải thiện thêm hiệu năng sử dụng thì có thể tham khảo một số cách sau:

Thay dây tai nghe mới: dây theo tai là dây đồng mạ bạc đã khá ổn rồi, tuy nhiên một sợi dây đồng mạ bạc chất lượng cao hơn sẽ đem lại độ chi tiết và tổng thể tốt hơn cho 1AM2 của bạn. 1Am2 sử dụng dây rời nên việc thay thế rất đơn giản, mình có dùng thử một cọng của Oyaide và thấy khá hài lòng, cũng không quá đắt
Sử dụng cổng 4.4: ngoài cách trên bạn có thể kiếm dac có balance 4.4 để tận dụng dây 4.4 kèm sẵn trong hộp, tổng thể chi tiết và âm trường sẽ được cải thiện khá nhiều so với lúc bạn dùng dây 3.5. Dây 4.4 kèm theo hộp đã đủ đẹp và tốt rồi nên mình không thay dây đắt tiền nữa =)). Có thể do phần connector trên tai thực sự dùng chuẩn balance (cả hai đầu dây đều là balance) nên chất âm thực sự có thay đổi nhiều hơn (trước đó với M50x thì phần giắc nối vào tai là giắc 2.5 thường cho nên thay dây sang balance 4.4 thực sự không có ý nghĩa gì nhiều)

Tổng kết lại thì Sony MDR-1AM2 là một chiếc tai nghe rất tốt đến từ đại đế, dễ chơi với nhiều thể loại nhạc cũng như nhu cầu (xem phim, chơi game, công việc cần âm thanh tốt như edit film chẳng hạn đều ổn), không kén nguồn nhạc cũng như có một ngoại hình tuyệt vời. Cho đến giờ 1AM2 vẫn là một chiếc tai nghe yêu thích của mình, trong tương lai nếu có nâng cấp mình vẫn sẽ giữ lại dùng.
Ưu điểm
- Thiết kế thanh lịch, khá sang trọng
- Nhẹ, cảm giác đeo thoải mái

Quảng cáo

- Chất âm mượt mà trong trẻo, mid, bass hay, treb vừa đủ, nghe lâu không mệt tai
- Không kén nguồn phát
- Phù hợp nhiều nhu cầu
Nhược điểm
- Do làm mượt phần highmid nên độ chi tiết sẽ không quá cao với một số người
- Phần da cần vệ sinh thường xuyên để tránh bong tróc
- Không phù hợp với các loại nhạc cần tốc độ cao
- Túi da đi kèm hơi vô dụng =))

Trên đây là bài review của mình về Sony MDR-1AM2, trong bài có sử dụng nhiều ảnh từ các thời gian sử dụng khác nhau của mình do đó chất lượng không đồng đều, lần đầu làm bài review mong anh em thông cảm. Mong rằng bài viết của mình sẽ giúp ích được cho ai đó 😁

#reviewtainghe

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đây cũng là một mẫu tai nghe mình ngắm nhiều năm trước nhưng cuối cùng không mua vì không thấy có nhiều nhu cầu sử dụng. Cám ơn bạn đã có 1 bài viết chỉnh chu, mình luôn thích những bài thế này hơn những bài review chóng vánh
baamboobee
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ngon Bổ Xẻ hihi m cảm ơn nhé :3
@baamboobee quan trọng là có dễ kéo bằng đt không ấy,hic
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 cái này siêu dễ kéo r b, lại k kén nguồn :v cắm và chạy thôi, j cũng kéo đc hết á :v
Anh ơi cho em hỏi là với em này không đánh được metal thì liệu đánh mấy thể loại alternative như Radiohead, Pink Floyd có tốc độ hơi nhanh xíu có hẹo khum ạ. Em cảm ơn.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 :v cắm đt bt thì b dùng dây 3.5 của nó thôi :v còn bác muốn xài 4.4 thì cũng đơn giản, mua cọng dongle có 4.4 là đc, ví dụ như con ddhifi tc44c ngon choét
@baamboobee cắm qua jack chuển type-c lại nghe không hay bằng cắm jack 3.5 của đt bác nhỉ,chả hiểu sao,hic
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@toilachi9 Do lúc b cắm trực tiếp cổng 3.5 thì là đã dùng chip giải mã trong máy xuất ra analog r, còn cắm quá cổng type-c k xuất ra analog mà là thuần dữ liệu số, khi đó dùng cổng chuyển type-c theo máy lúc đó sẽ là bộ giải mã, tuy nhiên chip giải mã trên cọng chuyển đó thường có chất lượng k cao bằng trên đt nên nghe sẽ thấy k hay bằng. Giờ thì đã có nhiều cọng dây chuyển chất lượng cao để nghe r :v giá từ vài trăm đến vài triệu
@baamboobee mà con tai nghe này bản mới 2022 đã fix hết lỗi của bản cũ chưa vậy bác nhỉ,hic
Nghe tai nghe ko hay bằng loa. Đua đòi thích thể hiện mới nghe chứ chơi nhạc thực sự chẳng ai dùng tai nghe để tận hưởng âm nhạc
@anhlucky2 Đôi khi nó còn bị gò bó ở không gian sử dụng nữa. Ví dụ như hàng xóm, nhà có nhiều người già và trẻ em. Loa thì phải đến một ngưỡng nào đó nó mới phát huy hết được chất âm có trong nó.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhlucky2 Vốn dĩ hai cái không so sánh được rồi 😆) b thích nghe loa là việc của bạn, không có nghĩa người nghe tai nghe là đbrr. Loa thì có âm trường đặc trưng, cảm nhận về không gian nó khác vì k chỉ cảm nhận qua vành tai mà là cả cơ thể, tuy nhiên thì tai nghe lại thường có độ chi tiết và tách bạch hơn loa khá nhiều cùng tầm giá, chưa kể còn phụ thuộc vào mục đích sử dụng và hoàn cảnh, ông định vác đôi loa to kềnh ra công ty cho cả cty nghe à?? chưa kể sở thích của mỗi người, lúc nào cũng nâng cao quan điểm với mấy lý lẽ vớ vẩn như vậy thì cũng như ếch ngồi đáy giếng 😃))
cho mình hỏi mã bàn phím ạ
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@drunken.duck ikbc cd87 b ơi :v
Đồ Sony..đúng là Chất
em xin tên bộ keycap đen xanh lá ạ 😁
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Binowl Akko ASA wave b nhé :v
cdang
TÍCH CỰC
2 năm
Dòng này dc cái dễ kéo, cắm trực tiếp iPhone kéo ngọt...
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cdang cắm đâu cũng đc hết á :v k kén nguồn lắm
:v
Frankngo87
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thanks cho bài review chi tiết
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Frankngo87 cảm ơn bác :v
TKNRCT
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này ngon nghe tạp tốt, nhẹ đeo thoải mái nếu có ngày hư chắc chắn sẽ mua lại.
closed back thì 1am2, open thì hd599 là hai con headphone entry level không phải tốt về kĩ thuật trên mức consumer dưới audiophile, là điểm dừng endgame hợp lí.
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TKNRCT :v công nhận ưng tai, nếu k quá hardcore thì dừng ở đây là hợp lý =))))))
msh3010
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình không có duyên với Sony mua về cứ hết bảo hành là hỏng.
Cười vô mặt
baamboobee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@msh3010 chắc b nói tv vs loa à :v chứ tai nghe thì m thấy các tai sony dạng bố của bền, m dùng đủ loại từ vài trăm đến vài triệu :v cả hãng khác nữa
Có đợt thích con này vô cùng nhưng mà Sony ra đồ mới nhanh như người yêu cũ trở mặt 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019