Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

REVIEW: Treo 680 - Hơn cả sự mong đợi

dihuta
10/12/2006 15:54Phản hồi: 16
REVIEW: Treo 680 - Hơn cả sự mong đợi
07:00 sáng ngày 17/12/2006 chúng tôi nhận được 1 chiếc điện thoại thông minh Palm Treo 680 từ Palm USA. Tất cả những cảm giác ban đầu của những người trong chúng tôi là: Hơn cả những gì chúng tôi mong đợi. Treo 680 không chỉ là bên ngoài!

A. PHẦN CỨNG

Được thiết kế dựa trên nền tảng của người anh em Treo 650, thoạt nhìn Treo 680 có vẽ yếu ớt với thiết kế mỏng và không anten. Tuy nhiên khi chúng tôi đặt 680 lên bàn tay thì cảm giác hoàn toàn khác hẳn: nhẹ nhàng và thoải mái.

Tính năng cơ bản của Treo 680
  • 4 Băng tần GSM, hỗ trợ GPRS, EDGE
  • Bộ nhớ: 64 MB ROM, 64 MB RAM64MB Internal Drive
  • Hỗ trợ thẻ nhớ SD/MMC
  • Màn hình: 320x320
  • Hồng ngoại, Bluetooth 1.2
  • VGA Camera, 2x Digital Zoom
  • CPU: 312 MHz, Palm Garnet 5.4.9
  • Màu: 4 màu là trắng, xám, đồng và đỏ
  • Trọng lượng 157 gram, kích thước 111.8x 58.4x 20.3
1. Thiết kế

Đặc biệt được cải tiến về thiết kế, không chỉ cắt bỏ phần anten, giảm trọng lượng và kích thước so với Treo 650, Treo 680 còn có rất nhiều cải tiến khác như: vỏ đẹp và hiện đại, bàn phím được thiết kế hướng đến sự tiện dụng cho chức năng thoại, khe cắm thẻ nhớ được đặt bên hông, bộ phận lắp sim được chuyển vào bên trong thân máy để đảm bảo an toàn, màu sắc tươi sáng, trẻ trung và hiện đại hơn.

Vỏ đẹp, hiện đại, phần anten đã được cắt bỏ

So với Treo 650, bàn phím của 680 được bố trí lại hướng đến sự tiện lợi cho chức năng thoại. Các phím tròn, nổi và thoải mái hơn.
Tuy nhiên những ai quen dùng Treo 650 có thể cảm thấy bối rối và nhầm lẫn với cách bố trí các phím của 680.

Quảng cáo

Khe cắm thẻ nhớ đã được chuyển sang bên hông thay vì ở trên đầu như Treo 650.

Sim được lắp vào trong thân máy, phía dưới Pin. Bền vững và an toàn hơn, nhưng có thể là sự bất tiện nếu bạn thường hay đổi Sim. Nút reset cũng đã không còn tồn tại, thay vào đó mỗi lần muốn reset bạn phải tháo pin ra!

Nét đẹp của Treo 680 còn được thể hiện qua những đường cong tinh tế và sự phối hợp của các tone màu. Các chi tiết cũng được bố trí lại theo thiết kế mới tạo nên sự hòa hợp cho một thể thống nhất.

Quảng cáo

Nút bật/tắt âm thanh được thiết kế phẳng và nhẹ nhàng

Micro, ổ cắm dây sync, sạc không có nhiều khác biết so với Treo 650

157 gram so với 178 gram của Treo 650, chưa làm cho Treo 680 thực sự nhẹ nhàng như những điện thoại thông thường. Tuy nhiên cùng với việc giảm kích thước, chúng ta có thể cảm thấy thoải mái hơn nhiều trong khi sử dụng dụng Treo 680, đặc biệt là có thể dễ dàng hơn khi cho vào túi.

Treo 650 đè nặng 680

Bỏ đi Anten, Treo 680 sẽ dễ hơn để cho vào túi

Treo 680 vẫn mỏng hơn 1 tí

680 nhỏ hơn 650, và nhẹ hơn cả 600

So với BlackBerry thì Treo 680 quả là không nhỏ tí nào

Mà còn rất dày nữa...

2. Camera

Không có nhiều sự khác biệt về Camera của Treo 650 và Treo 680. Cả hai đều dùng Camera VGA, hỗ trợ tự động cân bằng sáng. Camera của 680 đạt được hình ảnh trong hơn, tuy nhiên màu sắc không tươi như của Treo 650. Tuy chất lượng ảnh không cao và đẹp nhưng khá thích hợp để chụp ảnh contact và chụp ảnh bạn bè gửi qua MMS.

3. Pin

Điểm tệ nhất trên Treo 680 có lẽ là Pin. Treo 680 dùng Pin Li-ion 1200mAh, thời gian sử dụng liên tục khoảng 24h. Nếu bạn sạc hằng ngày thì không có vấn đề gì. Tuy nhiên nếu đi công tác xa thì bạn cần nhớ mang theo sạc...

4. Màn hình

Không có gì phải phàn nàn về màn hình của Treo 680. Với độ phân giải 320x320, màn hình của Treo 680 hiển thị rõ và đủ sáng. Chi tiết ảnh đẹp, font chữ nét và đẹp.

5. Loa

Treo 680 cải thiện hẳn về chất lượng âm thanh cho cả loa trước lẫn loa sau. Bạn không cần phải cài VolumeCare hay SoundBooster mới có thể nghe rõ người đang nói ở bên kia. Nghe nhạc trên Treo 680 cũng hoàn toàn khác hẳn so với Treo 650, âm thanh trong và chất lương khá tốt.
16 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

B. PHẦN MỀM

Còn tiếp....
------------------------------
Cho em Bình luận ké tý nhé bác Dihuta:
- Pin 680 1200mAH - yếu hơn Treo 650, nhưng đã có pin 2400mAH cho 680 rồi, từ từ có 3600mAH khỏi sợ nhanh hết pin.hehe
- Hình thức đẹp, tinh tế và hơi nữ tính hơn 650
- Ứng dụng có nhiều cải tiến, tính năng Phone tích hợp thêm các application thuận tiện sử dụng.
- Vỏ máy có lẽ sẽ không bền bằng 650
tcm
ĐẠI BÀNG
17 năm
Em xin ý kiến, ý cò thêm cho vui với:
- Pin ai cũng biết rồi..."mua thêm 1 cục để khắc phục"
- Không phát nhạc qua tai nghe BT được... "quá xá tệ"
- Tự khởi động lại không xin phép..."vô duyên"
Tóm lại là em quyết định sử dụng tiếp vì thiết kế của em nó "cực kỳ dễ thương" và các chức năng khác chưa tìm thấy gì để phàn nàn. 😁
- Pin tệ: đồng ý vơí bác tcm
- Không phát nhạc qua bluetooth: em chưa thử cái này, nhưng không đánh giá nó cao lắm vì nhạc đi qua đường truyền bluetooth (tốc độ trong điều kiệt mơ ước là 12mb/giây) thì không đáng quan tâm.
- Việc hay bị khởi động lại: tuỳ vào người dùng: mọi người dùng treo mà vọc nhiều thì khởi động lại 1lần/ngày là bình thường. Và việc tự động khởi động lại còn do phần mềm cài vào và kinh nghiệp người dùng.

Túm lại:
Ai có Treo650 còn đẹp thì cũng không cần nâng cấp lên 680 nếu không quan tâm đến kiểu dáng.
Thời điểm này giá ở vn cũng còn khác cao hihihi
tcm
ĐẠI BÀNG
17 năm
- he..he...mấy ngày đầu gặp gì cũng cài, cái gì cũng cr*ck, chọt vào em nó khởi động tá lả...tức điên luôn. Giờ thì đã biết chọn lựa phần mềm theo nhu cầu, tương thích nên cũng ổn rồi, bác cuhiep nói rất đúng câu trên...😁
- Phát nhạc qua BT tuy chất lượng không bằng qua dây nhưng giải phóng được mớ lòng thòng dính theo máy, "khè" mấy em gái và một phần cũng vì "sĩ diện" với mấy thằng ku xài Sony Ericsson, Nokia, Samsung. :p
- Nếu giảm còn 399USD, em sẽ mua thêm đồng, đỏ, xám cho đủ bộ :D nhiều bác đã rao bán với giá 7t, hì..hì...6t4 chắc cũng sắp tới rồi, chuẩn bị đạn để hốt thôi...:p
Có 2 con
Màu đồng giá 6t5
Một conmàu gì không biết giá 6t7
Tất cả fullbox tặng thẻ 1Gb.
Mua sau chút nhưng rẻ được nhiều nhỉ cảc bác?
vụ gì vui vui đây anh Sơn ơi hihihi
khi nào có thế?
tcm
ĐẠI BÀNG
17 năm
Chưa đầy tháng mà trôi sông hết 2t5 rồi, mất giá không tiếc, híc... chỉ buồn vì các bác chê em nó quá, thật tội cho em Treo 680...😁
TuanAT
ĐẠI BÀNG
17 năm
Chỉ chê pin thôi, màn hình mượt sáng hơnn hẳn, loa ngoài to hơn nghe nhạc phê hơn, sóng thì khỏi chê, gọn hơn, nhẹ hơn. Nhìn mõng hơn ....... và sang hơn hẳn!!!
Cái này là anh thây bán anh giới thiệu dùm thôi chứ anh đâu có bán đâu. hôm nay mới thấy nên trả lời đó.
treo 680 gio bnhieu vây? (4-4-2007) , o dâu bán -TP Da nãng co ko???
nghe noi la giá 450 - 530 USD (tùy maù) --> đắt quá !!! --> tui ko rõ là có wifi ko?
con này ơ USA mang ve unlock o VN duoc ko vay?
tnkss!!
em muốn mua một em Palm quá, em thích con Treo 600 , bác nào biết thì mách cho em nhé, em cảm ơn rất nhiều
Manhne / 0983300781
e đang xài 650.. hồi chiều này cầm con 680 của a Vũ Hải xong... oh men, cầm thix hơn con 650 nhìu.. đẹp thì thui luôn.. nhưg mà e vẫn hài lòng 650 vì pin dung lượng cao... (e 8 1ngày mấy tiếg mà).. keke..
Còn mình thì Bắn 1 lúc 2 treo 650 ( 1palmone+1cingrular) và thêm cái 680 nữa vậy là khỏi phải ghen tị với ai hết.Vài bữa nữa lấy con Centro -->Cố gắng sưu tầm mà....Quá đã cho mấy cái Palm ơi là palm.
VDA
ĐẠI BÀNG
16 năm
Phan Mem cho Treo 680 - Cac Bac giup em voi

Chao cac bac!
Em co dua em moi mang ve cho con Treo 680, Cingular, version Unlocked. Em co vo Dien Dan va da hoc cac bac nen da Upgrade Firmware cho thang nho 680 nay roi. Tuy nhien, tu khi upgrade cho no thi lai khong the nao ma dang nhap vo GPRS de check mails cong viec duoc moi chet chu! (Cach nay 1 thang, em van ket noi GPRS inh thuong).
Hon nua, upgrade xong, cug khong the nao su dung nhac MP3 lam nhac chuong cho dien thoai duoc!

Cac bac chi dum em cach khac phuc voi.
Cam on cac bac nhieu!

Em moi ghi danh nen co bac nao giup do thi vui long lien he voi em qua day nhe:
E-mail: duyan_vu2003@yahoo.com
Mobile: 0903 988 759
newman
ĐẠI BÀNG
16 năm
Theo giải thích của bạn, sau khi upgrated phiên bản 2.11, rom đã trở về tình trạng cài đặt gốc, mọi chương trình trước đó sẽ bị mất.

Bạn hãy tiến hành cài đặt lại với những phần mềm mới nhất và cài đặt internet qua Gprs tại ngay trong diễn đàn này http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=339

Muốn có Ringtone mp3 thì bạn hãy cài phần mềm Ringo hoặc Callblock có tích hợp cả chức năng chặn cuộc gọi, tin nhắn và tạo nhạc chuông mp3 cho từng nhóm.

Chúc vui.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019