Tai nghe JBL Live Beam 3

Tai nghe JBL Live Beam 3

Review Xiaomi F22 pro

bnth1988
13/5/2023 10:20Phản hồi: 135
Review Xiaomi F22 pro
Đây là review về Xiaomi F22 pro của mình. Mình mua nó với giá 4tr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Xiaomi F22 pro

Xiaomi F22 pro đang là 1 smartphone trong vỏ 1 cái feature phone thê hệ mới nhất của xiaomi. Chiếc F22 pro mình mua màu đen ,bản nội địa đã chạy rom quốc tế nên có đầy đủ Google playstore và tiếng việt .

Thiết kế, ngoại hình

Hi mọi người,đây là bài viết đầu tiên của mình trong diễn dàn.mọi ý kiến và đánh giá sẽ mang ý kiến cá nhân nhiều hơn và chắc chắn sẽ còn rất nhiều thiếu sót nên mình mong mọi người giúp đỡ, xin cám ơn nhiều.
Mình mua xiaomi f22 pro với tiêu chí là máy phụ gắn multi sim sử dụng. Vì mình hay sử dụng điện thoại ngoài đường nên cần 1 thiết bị nhỏ gọn vui vẻ để sử dụng.
Máy có kiểu dáng tương tự những điện thoại phổ thông khác với màn hình trên và bàn phím T9 bên dưới. Điểm đặc biệt có thể nhận ra để khác biệt với đa số điện thoại phổ thông là nó có 1 camera trước ở góc phải của bàn phím. Bình thường vị trí camera selfie sẽ nằm ở trên cùng màn hình thì f22 pro lại nằm dưới 😁
Máy có 1 loa duy nhất vừa để nghe điện thoại vừa để phát chuông và nghe media nằm ở vị trí loa thoại.
Mặt sau rất bình thường với 1 camera và 1 flash led.
Cạnh trên có 1 kết nối hồng ngoại để điều khiển như 1 remote với các thiết bị trong nhà cũng có cổng hồng ngoại
Cạnh bên trái là phím tăng giảm âm lượng, cạnh còn lại trơn.
Cạnh dưới là mic và sạc type C
Máy được hoàn thiện khá hoàn toàn bằng nhựa nhám ít để lại dấu vân tay.
Thực tế máy khá to so với 1 điện thoại phổ thông.
Mình có so sánh với con ip se2020 thì f22pro này dài hơn,dày hơn con ip :D

Quảng cáo

Màn hình

Màn hình là màn hình cảm ứng 3.5 inch, độ phân giải DVGA và nền IPS LCD. Thực tế thì màn hình vẫn có thể sử dụng được rõ ngoài trời vào lúc nắng gắt.
Cảm ứng nhạy nhưng mình cố gắng sử dụng bàn phím cho mọi tác vụ cho đúng nghĩa xài feature phone.
Bàn phím T9 của F22pro được hoàn thiện không quá tốt,phím vẫn ọp ẹp ,độ nặng và nảy không tốt bằng những điện thoại phổ thông nokia khác.
Bắt buộc dùng phím + cảm ứng để sử dụng máy. Có thể cài tác vụ nhanh cho từng phím.
Mặc định thì input chỉ là bàn phím vật lý của máy. Mình đã phải làm quen lại và bấm khá bực mình và chậm. Ấn e lần phím 1 sẽ ra “?”, chọn dấu sẽ là phím “*” còn muốn xoá 1 kí tự thì phải ấn phím “#”. Phím trên cùng bên trái thì tuỳ ứng dụng nó sẽ là “search” hay “ options”. Còn phím back trên cùng bên phải không thể backspace kí tự mà là thoát ra ngoài.
Phím nguồn/ngắt cuộc gọi cũng là phím tắt màn hình( khoá máy)
Muốn unlock thì 1 là phím trái trên cùng + “*” ( y như mấy nokia hồi xưa) hoặc vuốt màn hình lên :D
Sau vài tin nhắn messenger mình đã đầu hàng :D và bắt đầu cài laban key vô xài . Nhưng cái khó chịu nhất là không thể sử dụng song song 2 kiểu input vì khi chọn laban key thì phím vật lý sẽ mặc định chỉ nhập được số không thể nhập chữ. Để chuyển qua chuyển lại phải vào cài đặt nữa.rất phiền.
Phím back còn có chức năng khi bấm giữ thì sẽ ra màn hình đa nhiệm,còn nếu vuốt từ dưới lên + giữ thì không có tác dụng.

Quảng cáo

Camera

F22pro có 2 cam. Cam trước với độ phân giải 8mp chụp vui vẻ “cho có” và cam trước 2mp để phục vụ chủ yếu gọi video messenger hoặc video zalo. Chất lượng cam sau mình không bàn tới. Còn chất lượng cam trước cũng chỉ tạm bợ vui vẻ thôi.mình cũng không trông mong quá ở chất lượng camera.nhưng có vẫn hơn là không. Chủ yếu để thay thế những lúc không thể lấy điện thoại chính ra thì đây là lựa chọn khá “êm”.
1 cổng hồng ngoại trên đỉnh máy + với ứng dụng có sẵn trong máy thì mình điều khiển được máy lạnh,tv trong nhà,công ty và cả quán cafe ngoài đường :D

Sức mạnh & Hiệu năng

Máy có con chip Media Tek Helio G85, Ram 4gb, 64gb bộ nhớ trong.
Máy được cài sẵn android 12.
Máy chỉ có 1 sim vật lý
Hiệu năng có thể nói là vua của mấy con điện thoại phổ thông có bàn phím T9.
Mình sử dụng được hơn 2 tuần và không thấy bị lag hay đứng gì trong các tác vụ nghe gọi,nghe gọi qua ứng dụng,lướt web đọc báo, lướt fb và insta.
Mình có cài thử liên quân nhưng chủ yếu để xem có chơi được với cái màn hình bé xíu vậy không thôi. Trải nghiệm vui vẻ.

Thời gian dùng pin

Pin công bố là 2.150mah,sạc nhanh 10w. Mình sử dụng được 1 ngày. Mở full kết nối bluetooth và 4g suốt nên vậy là cũng được. 8h sáng rút sạc, tối 10h còn 30%.
Có thể dùng f22pro sạc ngược cho thiết bị khác qua cổng type C. Mình đã test với ip.
Loa thoại nghe không quá ấm nhưng cũng không rè.7/10 theo tai cá nhân của mình nhé.

Cuối cùng mình đã bán (2tr5) sau hơn 2 tuần sử dụng. Đối với mình thì đây là lựa chọn vui vẻ cho ae muốn trải nghiệm.
Cám ơn mọi người đã đọc và có ý kiến nào thì góp ý cho mình với nhé.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

18K
CAO CẤP
một năm
Mình rất hứng thú với những "cục gạch" hoài niệm, bữa cũng đọc vài bài báo về con này rồi mà sao bạn mua được giá rẻ thế nhỉ.
@bnth1988 Redmi note 12
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@Bình Thais K so vậy dc bạn ơi,note12 có bàn phím T9 k?
@bnth1988 sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ,hic
mabutvc
ĐẠI BÀNG
một năm
Con này bản no cam mới thích.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@mabutvc Uhm,mình thấy bản nocam nó nhỏ hơn,cầm sướng hơn,nhưng vì nhu cầu video call cũng khá nhiều nên mình chọn bản có cam
@mabutvc Đúng chất cục gạch 4.0
Mình ghét mấy vụ đặt camera ở phía dưới. Kể cả laptop hay điện thoại. Nhớ hồi trước có ông kia dùng cái laptop với camera phía dưới màn hình, ngay phía trên dãy phím. Kết quả mỗi lúc họp online toàn thấy bàn tay của ổng nhìn như quái vật =))
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@spamspam Kakaka chính xác nha.cái này mình xài rồi mình thấy nó bị “ngu” thật sự.đặt cam dưới toàn thấy nọng 😁
L.T.D
ĐẠI BÀNG
một năm
@spamspam Mình chưa xài, mà cũng nghĩ vị trí đó hơi dị!
Ko biết thằng nào phát minh ra, ko test trước hay sao mà nó để hậu quả kinh khủng thế nhỉ ha ha!
@L.T.D Chắc ko phải đâu .vị trí đó dễ để cam nhất chắc để giảm giá .còn máy đắt hơn thì để trên
Mình trước cũng thích em này mà hay phải chat nhiều sợ stress. Bài hơi ít hình kkk . Giờ kiếm smp mới nhỏ gọn cầm vừa tay như mò kim đáy bể
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@1oldman Dạ , sr vì bài này mình viết khi đã bán máy rồi nên chụp có nhiu đó à.sẽ rút kinh nghiệm. Mình đã từng sử dụng rất nhiều máy smp nhỏ như : unihertz jelly 2 ( con này nhỏ nhất), palm phone ( mỏng nhất), rồi F22pro..hiện đang sử dụng ip se2020 . Nếu có điều kiện sẽ đổi 13mini.mình thấy nhỏ vậy là ổn,nhỏ nữa ảnh hưởng khó chịu đến trải nghiệm thực tế sử dụng hàng ngày.
@bnth1988 13 mini là ngon đó bác , mượt mà pin đủ xài sáng tối
mãi chưa ra bản 23 nhỉ nhìn cái viền trên chán éo buồn nói
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@h6630w17tod2a0xn Ủa có bản 23 hả bạn? Mình cũng vừa biết dòng này dạo gần đây nên cũng k nghiên cứu nhiều
@bnth1988 đang chờ nó ra bản f23 đó bác :v
Không biết sao phải bỏ 4 chai mua con này làm gì
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@annaphuong Trải nghiệm đó bạn.k xài k vọc vạch sao biết thực tế nó làm sao nè
@annaphuong Chắc 4 củ thì nó cũng có cái giá của 4 củ 😃.
Sự lựa chọn kém thông minh
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@angle1088 Mua trải nghiệm vui vẻ sao lại nói vậy bạn?mua chơi xài thử bị j đâu 😆
L.T.D
ĐẠI BÀNG
một năm
@angle1088 Nếu tầm loanh quanh 1tr thì xài chơi có lý chứ 4tr thì đúng là ném tiền qua cửa sổ! Nói kém thông minh thì cũng không quá! Ahi
@L.T.D do bạn nghèo nên nghĩ thế đấy
bnth1988
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@everyonee Nói thẳng thế bạn 😆)
con này không có cam thì tuyệt, k hiểu sao mấy hãng cục gạch cứ nhét cam vào làm gì, chụp thì như sương phủ chả dùng được gì.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@Phuongkak Vì dù sao nó cũng là smartphone,cũng chạy android nên sử dụng tốt dc những ứng dụng gọi điện thoại video call nên cần có cam
@Phuongkak Để đăng nhập zalo web đó bác, ko hổ danh quốc thoại vn
YoBak
TÍCH CỰC
một năm
@huynhtai52014 Ý là cam trước chứ cam sau là tương đối dư dùng rồi. Mà k thấy các hãng ném cam đục lỗ màn vào, mà oled nhỏ thì chắc k ai gia công cho rồi
Máy phụ thì yêu cầu của mình là nhỏ gọn pin khoẻ
Giá dưới 2tr thì ok.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@SoGetSu Hiện máy xài lướt giá cũng 2tr5 nè bạn.mình nghĩ giá vậy cũng ổn so với trải nghiệm đem lại*^
@bnth1988 Uh, chứ giá 4tr thì cao quá!
Type bằng cái của nợ T9 đúng là một cực hình. Giá mà nó refresh form máy như BB hay Nokia E63 thì tuyệt.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyệt Thần Đúng vậy.mình chủ yếu muốn trải nghiệm cái T9 trong thời điểm hiện tại. BB là 1 huyền thoại rồi.
@Nguyệt Thần Xưa ngồi học mà nhắn tin bằng cái T9 lợi lắm vì không cần nhìn vào điện thoại mà bấm cũng chuẩn
@bnth1988 Đang xài k2. Kkkkkk.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@日本人 Cực thích k1/k2 nhưng bị mỗi cái chat mess k thể ấn enter để gửi mà phải rướn ngón tay lên màn hình ấn send 😔
@bnth1988 Quá hợp lí cậu. Đang bấm phím cứng phê tự nhiên bấm gửi lên cảm ứng . Quá hụt hẫng, nên mình rất hạn chế nhắn Mesenger. Chủ yếu zalo với Telegram.
Pin dt này mà dùng 1 ngày á, ui lại lun..kk mình cũng thích dùng mấy con phụ này nhưng phải đáp ứng pin tốt ít nhất cũng 3 4 ngày trở lên. Chứ 1 ngày thôi mình xài con iP SE còn hợp lý hơn ý
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@DuongHoangKhang Pin dc tầm 1 ngày.mình thực tế sử dụng.tuột pin khá nhanh.nhưng 1 ngày cũng ổn.mình sử dụng máy nào thì tối ngủ vẫn cắm sạc.để sáng ra đầy pin. Cơ bản thì cũng k đến nỗi hết pin giữa ngày. Với lại giờ ai k có sạc dự phòng.pin k hết sao xài sạc 😆
@bnth1988 vđề k phải là ai k có sạc dự phòng mà là tự nhiên lại phải vác theo cái sạc dự phòng làm we’ j, tui chỉ đem sạc dự phòng khi đi du lịch
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@h6630w17tod2a0xn À vậy tuỳ người,mình luôn có cái túi nhỏ hoặc balo có đủ đồ trong đó 😆 mà nếu k có mang sạc thì vẫn xài dc đến tối về.k lẽ bạn đi làm tối k về .nếu bạn mún sử dụng liên tục vài ngày thì đây k phải thứ dành cho bạn
Tưởng vài trăm chứ 4tr thì thoii
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@anhlucky2 Vài trăm thì mình nghĩ khó nha.cơ bản nó cũng chạy android,cũng của hãng lớn,cũng ram4/rom64.nói chung mình thấy giá tầm 2tr5-3tr cho máy mới vẫn là ok.chứ mấy trăm thì dt phổ thông k hệ điều hành chắc phải mấy chục k 😆)
@anhlucky2 Con này 1,5 củ thì hợp lí @@@.
4tr mua cục gạch nghe gọi ư
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@huynguyen201289 Cục gạch có gọi zalo,mess hay đọc báo,youtube dc k bạn?
@bnth1988 Con này sao chửi nhau online được bạn.
@日本人 nó chửi mình cắm đầu rồi mà vẫn còn chưa gõ xong câu =))
Bây giờ dùng smart phone nhiều quá nên nhắn tin trên con máy này thấy không quen chứ ngày xưa các anh tài nhắn tin trên mấy con máy nokia rất điêu luyện. Vừa chạy xe máy vừa nhắn tin, một tay vặn ga, một tay cầm điện thoại, không cần nhìn màn hình vẫn bấm nhắn tin thoải mái.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@sky_tiger Mình đây,xưa mình nt trên mấy con nokia cực nhanh cực thích.mà nói thiệt giờ cầm xài lại khó quá 😆) chắc tại nt có dấu.hồi xưa k có dấu
@bnth1988 Xài teen code tiết kiệm đc thêm mớ calo
cty mình cấm dùng smp nên con này phải nói là quá ổn trừ mức giá 😆
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trungsao1987 Kakaka con nocam rẻ hơn đó bạn.con này dành cho trường hợp như bạn.quá hoàn hảo lun á
vvthe
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trungsao1987 cty mình cũng cấm smp có camera, nên mấy ae thường mua e này về dỡ hết camera ra để dùng trong cty 😃
Chán cái máy thiệt nhỉ, 4tr cơ đấy.
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@astrazeneca KKK trải nghiệm cũng khá thú vị nha bạn.nó cũng có 1 tệp khách hàng có nhu cầu sử dụng như vậy
máy xấu quá
tưởng nokia ăn mày quá khứ tiếp....
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@demonntl Xấu đẹp thì tuỳ cảm nhận mỗi người.với dt phổ thông thì nó vẫn đẹp so với mấy cái phổ thông hiện đang bán.còn về hoàn thiện và cảm giác bấm thì thua xa nokia hồi xưa!
Giá nghe đáng sợ 😆
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@pham.kelvin Kakaka dễ sợ vậy sao 😃)
@bnth1988 Do không thấy rõ mục đích sử dụng. Nếu làm đập đá, có chức năng thông minh để sync danh bạ & kết nối thẻ thanh toán v...v thì quá đắt. Mà màn hình size này thì không thể dùng giải trí gì đc 😁
bnth1988
ĐẠI BÀNG
một năm
@pham.kelvin Nếu bạn cảm thấy nó phù hợp nhu cầu của mình thì nó sẽ k đắt.còn nếu bạn k có nhu cầu thì 100k cũng là đắt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019