Rò rỉ hình ảnh của Olympus OM-D E-M10, máy ảnh OM-D nhỏ nhất sắp giới thiệu

Trung Dt
24/1/2014 19:42Phản hồi: 31
Rò rỉ hình ảnh của Olympus OM-D E-M10, máy ảnh OM-D nhỏ nhất sắp giới thiệu

Sự thành công của dòng máy ảnh OM-D đã giúp Olympus khẳng định tên tuổi cũng như tập trung hơn vào các sản phẩm cao cấp. Vừa qua hình ảnh của dòng máy OM-D mới vừa rò rỉ mang tên E-M10 hứa hẹn sẽ là sản phẩm máy ảnh OM-D nhỏ gọn nhất của hãng, tuy nhiên nó sẽ vẫn mang những đặc tính của dòng sản phẩm này bao gồm tốc độ chụp và lấy nét nhanh, cảm biến m4/3 cao cấp, khả năng chịu đựng được bụi và nước (weather seal). Theo hình rò rỉ, OM-D E-M10 sẽ có kích thước nhỏ hơn E-M5 nhờ tay cầm máy được rút gọn lại giống như dòng E-P5, sở hữu màn hình lật lên xuống và thiết kế với kính ngắm điện tử tích hợp. Tất nhiên dòng máy này sẽ không có nhiều phím bấm so với hai sản phẩm E-M5 hay E-M1 nhưng vẫn sẽ có đầy đủ các bánh xe điều chỉnh thông số cần thiết.

Ngoài thiết kế, một vài thông số khác của máy cũng được tiết lộ gồm cảm biến ảnh CMOS m4/3 độ phân giải 16 MP, bộ xử lý hình ảnh TruePic VII và hệ thống lấy nét truyền thống theo dạng tương phản (không hỗ trợ lấy nét lai PDAF giống với E-M1), hệ thống chống rung 3 trục được rút gọn từ dòng máy cao cấp vốn có chống rung 5 trục như E-M5 hay E-M1.

Máy được kỳ vọng với giá bán khởi điểm dưới 1000 USD chỉ tính riêng thân máy. Olympus vẫn chưa tiết lộ thời điểm ra mắt sản phẩm này.

Nguồn: digicame-info
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

detno29
TÍCH CỰC
10 năm
hê hê nhìn cũng đẹp phết, ko biết chất lượng thế nào, đang muốn đổi gió từ Ca và Ni sang cái này hoặc Fuji
liminzun
TÍCH CỰC
10 năm
mình kết kiểu máy như thế này
Hàng olym góc cạnh
rẻ hơn rx10 :3
hugoboss
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp đó chất ảnh zuiko thì ok rùi ko biết giá thía nào
Cảm biến 4/3,giá body $1000,hèn gì thua lỗ triền miên, dự là Olym phá sản chưa đầy 3 năm tới. Năm đó người người xài fullframe, chỉ riêng Olym 4/3 và 1 đống lens huyền ảo +.+. Body $1000 xin giới thiệu quý vị và các bạn làm cái Fuji X-E2 có thể còn dư ít tiền, hoặc thêm $500 nữa làm cái Sony alpha A7 cho nó máu.
bad_child88
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Wind_n_Metal em khuyên bác nên tiết kiệm khoảng thời gian comment đi làm chuyện khác bác ạ. Đừng mất phút cuộc đời vô ích cho loại này. Virus Auto chửi khó diệt lắm bác ạ.
club11h11
ĐẠI BÀNG
10 năm
@mogiadn Thằng này phát biểu lung tung....
@Gekido Bạn cầm vào OMD-EM5 đi, mình dùng 5DIII vs 1DsIII mà còn thèm chảy dãi cái khả năng lấy nét của nó nữa, từ Fuji với cái tốc độ lấy nét của những năm 80 nhảy qua mình không tin là bạn ko "sướng" 😃)
Hơn nữa body nhìn yêu ko chịu được =)), mà cầm rất chắc tay.
Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab em cầm rồi bác ạ, so ra thì con E-M5 ko bằng được con E-M1 về cả chức năng lẫn cảm giác khi cầm, còn dáng thì em đánh giá đẹp hơn nhiều 😁 cái E-M1 nó làm nhìn xấu quá. Em cũng công nhận là tốc độ AF quá nhanh, sau mỗi con D800E của ông anh em (em chưa dùng FF Canon bao giờ nên ko so sánh nhé), nhưng cái đấy ko phải là cái "selling point" đối với em. Em chả chụp sport hoặc action mà tập trung vào street và portrait nên AF nhanh quá cũng chả đề làm gì. Cái em nhớ nhất là 5-axis IBIS của nó. Chụp 2 giây mà vẫn nét được (em ko điêu nhé, handheld 2 giây mà chụp kiểu landscape hay architecture thì thôi rồi). Nhưng bác lại nói AF của Fuji như những năm 80 thì hơi bị quá lời nhé, kể cả X-P1 hoặc X-E1 bây giờ đều lấy nét đủ dùng rồi (sau 1 đống firmware update), còn riêng X-E2 thì AF quá nhanh (nó dùng Hybrid AF rồi chứ ko chỉ CDAF nữa đâu bác). Đúng là chưa thể so sánh với OM-D, nhưng hơn đa số dòng mirrorless khác là cái chắc. Em đoán chắc lần cuối bác sờ vào Fuji là cách đây 1 năm rồi.

@zorrotran : tùy tiền bác ạ, nhưng bản thân em nghĩ nếu bác quan tâm đến giá thì mua E-M5 là tốt nhất, giá của nó bây giờ quá đẹp, quá ngon cho 1 con máy khá toàn diện. So với E-M5 thì E-M10 ko có cải tiến gì quá vượt bậc đâu.
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
kg hiểu cái màn hình lật dùng làm gì nhĩ! ???
@sonhoathuan Để chụp sát đất mà không phải bò, còn lại thì chả bao giờ lật nó ra 😁
Trừ Zeiss, Leica ra thì em thấy lens Zuiko là chất lượng tốt nhất....
Cá nhân thấy Design của Olympus rất mạnh mẽ, hiện đại nhưng có phần cổ điển, nói chung là design ưng ý nhất.... Tiec là sensor 4/3 nhỏ quá mà body lại to nhưng heo con ấy........
Eazy
TÍCH CỰC
10 năm
vừa mua RX1r, cứ mỗi lần lướt web có tin tức máy ảnh mới lại sợ cái gì đó ngon hơn vừa ra : o
Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Eazy chuẩn bác, bực hết cả mình, đôi lúc sợ ko dám đọc tin =)) em vừa làm bộ X-e2 giờ chả nhé bán body đi mua X-T1 =))
@Eazy Hì, câu nói rất hay và thật tình
$1000 thì cũng bằng giá E-P5 lúc mới ra (và rẻ hơn EM5 lúc mới ra). Ko biết thông số thế nào so với E-P5 (body thì đẹp hơn E-P5)😃
chơi ảnh mà chạy đua như mấy bác thì bó tay r 😃
Thánh mogiadn = phát biểu như nhà tiên tri, đã từng tự xưng là dân pro, và khoe mình như là đại gia = ảo tưởng gia.:rolleyes:
@Wind_n_Metal Pro thiệt mà, m4/3 là k chơi, nhưng chưa khoe là đại gia bao giờ. thím trẻ con thế?
@mogiadn Pro thì cầm webcam 0.3MP chụp vẫn đẹp bạn à 😃
zorrotran
ĐẠI BÀNG
10 năm
E-M1 thì chơi k nổi rồi, còn E-M5 với E-M10 này thì k biết cái nào hay hơn nhỉ?
sonhoathuan
ĐẠI BÀNG
10 năm
thì ra nó là vậy? Hehe
zorrotran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Thanks bác Gekido cho ý kiến, e đang trong giai đoạn ngó nghiêng e nó. Cái vụ chống rung chính là cái e quan tâm nhất, vì tay e yếu quá, chụp D7k mà mấy cái lens fix k có chống rung là cứ bị nhoè suốt. Nhưng đang ngại cái khoản ống kính và đồ chơi m43 khó tìm và khó mua bán trao đổi quá.
Gekido
ĐẠI BÀNG
10 năm
@zorrotran thực ra thì em nghĩ là bác tạm đừng mua máy gì, theo nguồn mới update thì máy E-M10 này sẽ có giá chỉ tầm 780 body và 920 kèm kit thôi.

http://photorumors.com/2014/01/26/olympus-omd-e-m10-camera-three-new-lenses-detailed-scpecifications/

theo em thì bác nên chờ đến tầm tháng 3 mới nên quyết bác ạ 😁 Còn phải theo dõi coi giá E-m5 xuống thêm cỡ bao nhiêu nữa :D Chống rung của dòng OM-D thì là thương hiệu rồi, bác ko phải lo :D
zorrotran
ĐẠI BÀNG
10 năm
Vâng e cũng phải chờ qua tết giải tán bộ Ni xong mới có xiền, sống là k chờ đợi nhưng vì lúa thóc k đầy ắp như người ta nên đành phải xem đợi chờ là hạnh phúc😃 K biết cái EVF của thằng E-M5 thế nào hở bác? Chứ hôm trước có được cầm thử Pana GH3, nhìn vào EVF có một lúc mà chóng mặt quá.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019