Rò rỉ thông số chi tiết chiếc máy ảnh siêu zoom 83x Nikon Coolpix P900, sẽ ra mắt trong tuần này

Gia Tường
1/3/2015 3:32Phản hồi: 50
Rò rỉ thông số chi tiết chiếc máy ảnh siêu zoom 83x Nikon Coolpix P900, sẽ ra mắt trong tuần này
Trang DCI của Nhật vừa đăng tải thông số chi tiết của chiếc máy ảnh Nikon Coolpix P900. Đây là dòng máy siêu zoom, kế thừa dòng P610 trước đây. So với mẫu tiền nhiệm, khả năng zoom của P900 được nâng cấp từ 63x lên 83X, tương đương tiêu cự (24-2000mm). Máy sẽ được trang bị khả năng chống rung để chụp ở tiêu cự lớn. Sản phẩm sẽ ra mắt rất sớm trong tuần này, có thể là ngày mai 2/3/2015.

Cấu hình chi tiết của Coolpix P900:
  • Zoom quang 83x optical zoom (24-2000mm) - Đời trước là P610 có khả năng zoom 63X (24-1440mm)
  • Hệ thống chống rung quang học (VR)
  • Màn hình LCD xoay lật kích thơpcs 3 inch
  • Chế độ cảnh
  • Giá tại nhật: ¥75,000, xấp xỉ 13 triệu đồng
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HamDzui
CAO CẤP
9 năm
Nếu em này giá tầm 8tr mua về thay luôn bộ 500D +55-250
@HamDzui Thay thế quái nào được bác, DSLR nó ở 1 đẳng cấp khác.
huycuong112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SilentAngel Bác này nói đúng nè, lúc trước khi xài DSLR mình cũng rất quan tâm tới cái tiêu cự này, vì nghĩ tiêu cự thì trên máy nào chả như nhau, nhưng thực ra có sự khác biệt rất lớn. Lúc đó mình xài P100 zoom 26x, tiêu cự tới 678mm thì phải, đứng từ đằng xa chụp bảng số xe oto cách đó chừng hơn 60-70m thì phải, thì vẫn thấy biển số nhưng gọi là thấy thôi chứ ko có nét lắm. Đến lúc mua con D90, thử với ống tamron 17-50 ở tiêu cự 50mm coi thế nào thì mới thấy là chụp được cái hình bao quát về phía mà khi ấn zoom trên máy tính vào cái bảng số xe thì thấy là nó ngang với chất lượng của bức hình chụp mỗi cái biển số xe bằng p100, lúc đó mới hiểu sự khác biệt.

Nó giống như mình dùng d90 chụp ở tiêu cự 50mm được cả tòa nhà mà trên mỗi vị trí của tòa nhà đó đều có chất lượng như khi ta zoom hết cỡ con P100 kia vô vậy, nhưng con P100 chỉ chụp được cái cửa sổ khi zoom tới 26x, còn d90 là được cả cái nhà đó. Nếu thích có thể crop lại đúng cái khung cửa sổ khi chụp bằng d90@50mm kia lại so sánh với cái hình chụp bằng p100@678mm thì thấy tương đương. Nên tuy là 2000mm trên thân của máy ảnh P&S thì có lẽ cũng chỉ tương đương với ảnh chụp trên dslr crop ở tiêu cự 150-170mm thôi. Mà lại được cái khung hẹp hơn nữa chứ. Nên P&S chỉ được cái tiện thôi chứ so với dslr thế nào được
@huycuong112 Em cũng chụp bằng D90 đây bác 😁. Bác dùng tamron 17-50 VC hay non VC đấy bác?
huycuong112
ĐẠI BÀNG
9 năm
@SilentAngel Mình xài Non VC 😃. Nhưng đó là cách đây 8 tháng rồi, mình đã lên đời D7100 và thay em Tamron kia bằng Nikor 16-85 ED VR để chụp đa dạng với khoảng tiêu cự dài hơn, có VR với do D7100 khả năng xử lý về mặt nhạy sáng tốt hơn D90 nên bù được cái khẩu 2.8. Với cũng vì có fix 35, 50, 85 rồi nên khi cần chụp với ánh sáng yếu quá cũng không ngại 😃
giá thế thì khá hợp lý rồi
taolao100
ĐẠI BÀNG
9 năm
Dòm từ nhà này sang nhà khác chắc OK
phamkimhao
TÍCH CỰC
9 năm
Zoom càng cao, khả năng giữa tay vững khỏi rung càng giảm. Đó là lỗi mà mình thường mắc phải.
phamkimhao
TÍCH CỰC
9 năm
@Công Nghệ 24h Zoom quang thì ảnh ok, còn Zoom số mình không dùng, vì chất lượng ảnh sẽ khác biệt
binhduong79
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Công Nghệ 24h Bác định soi hàng xóm làng bên tắm hay sao mà chơi xa thế =))
@binhduong79 Chủ yếu là mê thiên văn. còn cái bạn nói thì =))
@phamkimhao Vậy bác nên nhớ thế này shutter speed lúc nào cũng lớn hơn or bằng tiêu cự vd 70mm minium là 1/70s... Nếu lens có tính năng chống rung nếu nó ghi 3 stop thì cứ lấy tiêu cự /3 ra shutter speed. Bên cạnh đó nên tập cầm máy cho ít bị rung.
autocu
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này chụp chim cò thì tuyệt , Giá rẻ cho 1 con zoom khủng để mấy bác yêu thể loại này
Zrakuza
ĐẠI BÀNG
9 năm
@autocu Chưa chắc bác ạ, có khi dùng để quay Video thì hợp hơn chụp chim cò. Vì chụp chim cò cần có focus chuẩn và nhanh, máy hỗ trợ ISO cao, tốc độ chụp liên tiếp nhanh (thường thì chụp chim cò được khuyến nghị từ 6fps trở lên - mặc dù 1 hay 2 fps vẫn chụp được nhưng tỉ lệ được hình ưng ý thấp).

Ngoài ra còn 2 cái quan trọng nữa là chất lượng Lens và Độ lớn của Sensor.
Cứ tưởng thượng 1 con chim bay qua cái cửa sổ 2x1 met và cũng con chim ấy bay quay cái tivi 40x40 cm thì bác biết là để bắn trúng con chim nó khó thế nào khi chụp với Sensor nhỏ.

Chỉ là ý kiến chủ quan cá nhân em, có gì các bác đừng gạch đá tội nghiệp!
autocu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Zrakuza
Zrakuza
ĐẠI BÀNG
9 năm
@autocu Thì em có bảo là ko chụp dc đâu, em chỉ bảo là vẫn chụp được nhưng mà tỷ lệ được hình ưng ý không cao (ví dụ chụp 10 hình thì được 2-3 hình rõ nét)

Cũng mong bác mua con P900 này, rồi cho em và các anh em tinh tết chiêm ngưỡng unbox và thưởng thức 1 album "Chim".
x10man
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Zrakuza Bác này kinh nghiệm khiếp 😁. Có nhiều loại chim cò lắm
Zrakuza
ĐẠI BÀNG
9 năm
@x10man Em đau bụng quá! Cảm ơn bác đã làm em hồi tỉnh "Chim cò" - "Trym cò" - "Chym cò"
;):rolleyes:o_O:D:D:D:D:D:D:D:D:D
2000mm tương đương. Quá là khủng, mà sợ rung thôi.
thôi.kệ
ĐẠI BÀNG
9 năm
quá yêu cái zoom luôn, biết đâu bất ngờ Nikon lại cho Việt ta cái gia ¥50,000 😁
@thôi.kệ Thường thì giá tại mỹ và các thị trường khác sẽ thấp hơn. Nhật lúc nào giá cũng cao :D
JAV thích điều này
Hjx, mới mua con fujifim s8300, zoom mới có 42x ah, chụp mặt trăng đẹp lắm rùi, giờ ra con super zoom này chắc bán fuji quá, tiếc mới chụp hơn 100 píc 😔(
Nhìn quả ống kính dài khủng khiếp ^^
lamtrieu
ĐẠI BÀNG
9 năm
zoom gì khiếp thế.. bắn chim thoi
Tính như thế nào để quy đổi zoom 85x tương đương tiêu cự 24-2000mm thế các bác
@sagittarius1312 2000/24=83

Mình có ghi trong bài mà 😁 Cái tiêu đề bị nhầm :D Đã sửa
@SilentAngel Bạn giải thích cái khác, ko phải cái bạn kia hỏi.
Việc quy ra 35mm thì bạn giải thích đúng nhưng bạn kia hỏi làm sao biết zoom 84x cơ mà.
Tính mức zoom theo kiểu phổ thông (3x, 5x..) thì không lấy tiêu cự cai nhất với thấp nhất chia cho nhau thì lấy cái gì?!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
nickname2606
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sagittarius1312 2000 chia 24 được 83.3x
@Hổ Báo Cáo Chồn À hiểu hiểu. Nghĩa là như con này thì tại tiêu cự 4.3mm nó tương đương với 1x, bằng khoảng 35mm trên FF đúng ko ợ?
Red_Skin
TÍCH CỰC
9 năm
Ở 2000mm thì ko có chân đố bác nào chụp đc... nói chung ko để làm gì ngoài việc nghịch lúc nhàn rỗi
rotori
TÍCH CỰC
9 năm
chụp chim cò đứng im thôi, đang di chuyển thì khó bắt lắm, lấy nét thì chậm. mà các bác đừng có mong chụp hình đẹp được khi zoom cao, hình chất lượng xuống thấp lắm, không zoom số luôn vẫn thấp. nói chung chụp vui với bình thường thì ổn, không làm còn entry đồng giá ngon hơn
nhìn cái ống quá khủng. siêu zoom có khác.
xyzmen
CAO CẤP
9 năm
có bro nào giải thích dùm em tại sao các dòng ngày không dùng cảm biến lớn hơn, cỡ 1 inche hoặc APS-C được?
grezic
ĐẠI BÀNG
9 năm
@xyzmen Nó liên quan tới ánh sáng vật lý chút xíu. Cảm biến diện tích nhỏ, thì ống kính zoom chỉ cần kích thước nhỏ. Cảm biến càng to thì ống zoom cũng phải to ra (theo cấp số nhân). Nói cách khác, để có được sự tính năng zoom xa, thì phải hi sinh diện tích cảm biến.

Khuyến mãi thêm ống Nikon af 2000 dành cho "cảm biến" fullframe. Cái chấm đen đen sau cùng ống lens là cái máy ảnh ạ.
mấy bác chụp lén, bắn tỉa thích con này 😁
onhuthuy
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang có 1 em P600 zoom 60x đây 😁 Zoom phải nói là phê lòi. Tính bán mà ko đc giá T_T
o0masieu0o
ĐẠI BÀNG
9 năm
Zoom in hết cỡ trước rồi nhìn vào màn hình, đố các thánh xác định được thứ hiện trên màn hình chỗ nào :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019