Samsung 990 PRO NVMe PCIe Gen 4 SSD ra mắt, tốc độ đến 7.45 GBps

Lư Thế Nghĩa
24/8/2022 20:14Phản hồi: 58
Samsung 990 PRO NVMe PCIe Gen 4 SSD ra mắt, tốc độ đến 7.45 GBps
Samsung vừa chính thức ra mắt thế hệ SSD NVME 2.0 mới - 990 PRO - dựa trên PCIe Gen 4.0 x4, được tối ưu cho các game đồ họa nặng, hay những công việc như dựng hình 3D, chỉnh sửa video 4K hoặc phân tích dữ liệu. 990 PRO SSD có kích cỡ M.2 2280, được bảo hành 5 năm, có mã hóa dữ liệu AES 256-bit Full Disk Encryption, TCG/Opal V2.0 và Encrypted Drive (IEEE1667).

Samsung 990 PRO NVMe PCIe Gen 4 SSD trang bị các chip nhớ V-NAND TLC 3 bit và điều khiển “nhà làm” thế hệ mới, mang lại tốc độ cao nhất có thể trên nền giao diện PCIe 4.0. Theo đó, tốc độ đọc ghi tuần tự tương ứng của 990 PRO lên đến tương ứng 7450 MBps và 6900 MBps, trong khi đó hiệu năng đọc ghi ngẫu nhiên đạt 1400K IOPS và 1550K IOPS. So sánh với thế hệ 980 PRO trước đây, Samsung 990 PRO cải thiện 55% ở hiệu năng ngẫu nhiên. Thử nghiệm với game Forspoken, thời gian tải bản đồ chỉ khoảng 1 giây trên 990 PRO SSD, thay vì 4 giây với ổ SSD chuẩn SATA và đến 28 giây nếu sử dụng ổ cứng cơ truyền thống.

Dựa trên nền tảng kiến trúc năng lượng thấp, Samsung thiết kế ra con chip điều khiển mới cho 990 PRO SSD, giúp sản phẩm sử dụng tiết kiệm điện hơn đến 50% so với 980 PRO trước đó. Để đảm bảo nhiệt độ ổn định khi hoạt động, controller được phủ 1 lớp nickel, trong khi toàn bộ ổ đĩa có phần nhãn kim loại tản nhiệt. Công nghệ Dynamic Thermal Guard của Samsung hỗ trợ thiết bị luôn giữ ở ngưỡng nhiệt tối ưu để hoạt động ổn định hơn.

Ngoài bản thường, Samsung 990 PRO còn có phiên bản gắn sẵn tản nhiệt, dành cho các hệ thống không có sẵn tản nhiệt từ mainboard. Bên trên khối tản nhiệt của 990 PRO được tích hợp đèn LED RGB, tuy nhiên không rõ có thể đồng bộ hóa với hệ thống hay không, cũng như khả năng tương thích với những phần mềm điều khiển khác. Người dùng toàn cầu sẽ có thể mua 990 PRO NVMe PCIe Gen 4 SSD từ tháng 10/2022 với mức giá đề xuất 179 USD cho dung lượng 1 TB và 309 USD nếu muốn 2 TB. Phiên bản 4 TB lưu trữ sẽ sớm có mặt trên thị trường vào năm 2023.

Samsung
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
Sao SS không làm bản 4TB với 8TB nhỉ. Giá cứ gấp đôi gấp 4 lần lên theo dung lượng. bà con đòi ầm ầm mà k thấy làm.
sgok
ĐẠI BÀNG
2 năm
@laiviet https://nghenhinvietnam.vn/tin-tuc/samsung-san-xuat-duoc-ssd-8tb-nho-cong-nghe-chip-nho-3d-36580.html

đã làm rồi nhưng bạn có đủ $ để mua ko ???

www.ebay.com/itm/155054873038
laiviet
TÍCH CỰC
2 năm
@muahangnet Bạn đọc lại những gì bạn comment xem có phải bạn mang nhu cầu của bạn sang áp vào người khác không? Mình nói thẳng là 2T là không đủ, tại sao bạn lại nói 2T là thoải mái???
chưa kể giải pháp của bạn không tính đến các điều kiện khác: (1) số khe M2 có sẵn trên mainboard, (2) nếu sd adapter thì liệu bạn có tính đến liệu có đủ khe PCIE x16 còn hay không (3) giải pháp sd nhiều ổ sẽ yêu cầu mainboard hỗ trợ RAID (4) Nói đến RAID mà (giả sử) bạn mà đề xuất giải pháp stripping thì những giả thiết của bạn về ổ hỏng sẽ phải xem xét lại hết.
P/s: Muốn tìm giải pháp thì phải bắt đầu từ nhu cầu sử dụng, có gì là khoe khoang. Nếu bạn không bắt đầu từ nhu cầu thực tế, thì lời khuyên của bạn chả có giá trị gì cả.

"@laiviet 2T là chứa đựng khá thỏa mái rồi. Lap top giờ phổ biến có 2 cổng M2, PC thì nhiều cổng M2 hơn. Nếu thích dung lượng lớn thì dùng 2 con 2T = 4T; hoặc 4 con 2T= 8T. Dùng như thế nếu có lỗi hỏng thì chỉ hỏng 1 con 2T, chứ một con mà 8T khi hỏng thì toi luôn 8T. Với lại 8T thì xác suất lỗi hỏng lớn gấp 4 lần con 2T."
@laiviet nghe nói con 970 evo plus bị cắt giảm tè le luôn kìa bác
phat277
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao không ra gen 5 luôn đi nhỉ. Main đã sẵn sàng hết rồi
phat277
ĐẠI BÀNG
2 năm
@amdxxx chắc tại do khan hiếm chất bán dẫn nên còn chưa ra mắt được, mình nhớ đầu năm hay năm trước SK Hynix đã test gen 5 với tốc khoảng 15 Gbps rồi. Thị trường giờ mình thấy đa phần vẫn Gen 3 luôn ấy =)) Gen 4 mới ra được bao lâu đâu
tanngle
TÍCH CỰC
2 năm
@phat277 nếu có main board có sẵn cho PCIe 5.0 thì mình đọc ko có thấy, còn lấy lane từ CPU thì có rồi 😃
BoonBay
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanngle main top các hãng đều có đó fen
@phat277 Ý bạn là 15GB/s? Chứ 15Gbps chưa được 2GB/s nữa
Cách đây 15 năm T đi bảo hành cái ổ samsung sata 2 80GB. Bảo hành ở Hà Nội, ko biết chỗ nào chỉ biết gần hồ gươm (T đi bộ 5 phút tới). Má nó bảo hành 2 lần mang về cắm phát cháy luôn. Lần 3 chắc nó sợ bị lộ ko bị nữa, nó còn thêm câu “lần này hỏng ko bảo hành nữa”. Lúc đó ngây thơ trong sáng và nhìn đời vẫn đẹp lắm lên ko nghĩ đến chuyện gì. Sau này dần mới hiểu ra.
@dlv.thickgame Ko hiểu
DHD1
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dlv.thickgame Thời đó là FPT bảo hành dịch vụ cho Samsung, tính tiền trên số sản phẩm nên cứ mang tới là đổi ổ khác, không cần kiểm tra.
@Mrhabuzz Nó vòi tiền đó.
Không biết giá bán khi về thị trường Việt Nam bao nhiêu nhỉ!? 😁
Cười vô mặt
Ngon quá, Apple sẽ không dùng mà sẽ dùng SSD hàng chợ tốc độ 1000Mb
kiyohime
ĐẠI BÀNG
2 năm
@conankcbn7 Samsung cũng là 1 trong mấy đối tác cung cấp SSD cho Apple đó.
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
Phải chi có thu cũ đổi mới như dòng điện thoại thì hay quá 😃
kiyohime
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BossRice Có cũng hiếm người đổi lắm bạn, dữ liệu lưu trên SSD hết mà, lỡ đổi xong lộ dữ liệu thì ai chịu trách nhiệm.
Dòng PRO của Samsung trước giờ vẫn dùng NAND MLC mà nay đã phải chuyển sang TLC rồi sao? Buồn...
mushu
TÍCH CỰC
2 năm
@cadenlid Từ 980 pro đã sang TLC rồi bạn à.
@cadenlid 970 pro là con cuối dùng MLC.
kiyohime
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cadenlid Chạy theo thị trường thôi, giờ ngon mà mắc quá cũng khó có người mua, người hiểu để mua thì không đủ...
Chip nhớ chuyển qua hết 3D TLC rồi, MLC dù rất bền bỉ nhưng đã bị bỏ lại phía sau. Bỏ qua 1 đời 980, tới bản 990 này rồi mà không trang bị ECC để nâng cấp TBW cho sản phẩm để tăng tính cạnh tranh. Cứ 600TB cho bản 1TB mãi.
@MK360 Tùy nhu cầu bác ơi. Ecc thì tbw cao hơn thôi. Còn slc cache thì tốc độ nhanh hơn, thì tùy nhu cầu bác cần cái nào hơn.
Hynix p31 em mua ở amazon Nhật chứ em ko ở VN bác ạ hehe
MK360
ĐẠI BÀNG
2 năm
@caocaolatre199x Hynix p31 bạn mua bản ?GB thế? M nghĩ chắc nên sắm con 1TB để thoải mái chút dù thấy 500GB có vẻ ổn mà ssd nvme 1TB hiện tại giá vẫn hơi cao chắc chờ cuối năm mới dám mua quá.
@MK360 Mình mua bản 1TB bạn ạ. Tính ra tiền Vn chưa tới 2tr2 đâu. Nếu ở Vn tìm được chỗ mua thì con này thật sự ngon đấy.
MK360
ĐẠI BÀNG
2 năm
@caocaolatre199x Hi nghe đến con P31 này qua bạn giới thiệu đã thấy thèm rồi.
Với cả coi clip trailer này của nó thấy hay thiệt, quảng cáo kiểu phim bom tấn AAA thế này mà lại ít người biết thế nhỉ?
Ủa thế còn Gen 5 😔(
kiyohime
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình nhớ đâu hồi đầu tháng nói 990 PRO là PCIe Gen 5 mà nhỉ?
MK360
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vậy chắc pcie gen5 sẽ đc đặt tên là 1000 Pro 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019