Sigma 18-35mm f1.8 - Đẹp mà hơi chập chờn

starnt
3/9/2013 1:30Phản hồi: 29
Sigma 18-35mm f1.8 - Đẹp mà hơi chập chờn
Camera tinh te Sigma 18-35 dpreview.jpg

Những nhận định ban đầu về chiếc Sigma 18-35mm f1.8 là rất khả quan, tuy nhiên trong đánh giá chi tiết mới đây của Dpreview cho thấy chiếc ống này mắc một lỗi khá khó chịu đó là lấy nét tự động chập chờn (có nghĩa là phát trúng phát trật) ở khẩu lớn nhất, hoàn cảnh thiếu sáng và độ tương phản kém

Sau đây là những ưu và khuyết điểm của ống này

Ưu:
  • Ống một khẩu rất sáng (nhanh) f1.8
  • Chất lượng quang học tuyệt vời, kể cả khi mở khẩu lớn nhất
  • Tự động lấy nét êm và nhanh
  • Chất lượng thân vỏ vững chắc nhưng không bị quá nặng
  • Tương thích với đế cắm USB và phần mềm Optimization Pro của Sigma
Khuyết:
  • Tầm zoom hạn chế
  • Cần vi hiệu chỉnh AF để có kết quả tốt nhất
  • Lấy nét tự động chập chờn ở hoàn cảnh ánh sáng khó, cho dù đã tinh chỉnh
  • Kích thước lớn hơn những ống zoom thông thường
Lời bàn:
Lấy nét hơi chập chờn có nghĩa là thay vì mình tự tin với 1 kiểu bấm duy nhất thì có lẽ cần bấm 2-3 phát để chắc chắn hơn có một kiểu đảm bảo nét. Chứ không có nghĩa là không ra hình 😃 với tiêu chuẩn ngày nay thì điều này hơi khó chịu, nhưng so với ngày xưa thì cũng sung sướng lắm rồi.
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thời buổi sensor với độ phân giải cao, chụp 2, 3 tấm mới chắc thì hơi mệt thẻ nhớ 😁. Hạ giá thui Sigma ^^
tn_8308
ĐẠI BÀNG
11 năm
Zoom, khẩu 1.8 tầm giá này, thời điẻm này là quá ok....
Phải có từng này điều kiện mà
"ở khẩu lớn nhất, hoàn cảnh thiếu sáng và độ tương phản kém"

thiếu sáng và tương phản kém thì lens nào cũng khó...
tonydingo
ĐẠI BÀNG
11 năm
thấy đánh giá chung chung quá . "ở khẩu lớn nhất, hoàn cảnh thiếu sáng và độ tương phản kém" thì thật khó hình dung. có hình gì review ko pác?
@tonydingo
Đây là điểm tin, mời bác vào link màu xanh ngay trong bài ở trên Dpreview để coi hình chi tiết trong đó.
tonydingo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt thanks pác. ko thấy pác nào review con 30 ART nhỉ?
anh THANH ơi cho em hỏi tí.
trong 3 ống này ống nào ok nhất ạ.
tam ron 17-50vc
-canon 17-40l
-canon 24-105l
-em chụp đủ thứ,ko chuyên về món nào cả.ko biết tiêu cự 24 no có hẹp wa cho máy crop ko ạ.
cho em hỏi ngu 1 tí.em dể tiêu cự 24 trong ống kit 18-55.chụp ra nó có cùng khổ hình với 24 của 24-105l ko anh.
cám ơn anh THANH trước nhé.nếu có bạn nào rành xin tư vấn giúp mình.cảm ơn nhiều.
-nhớ cho em đia chỉ chổ nào mua rẻ mà uy tí nhé.em o sg
-lúc trước em bị tiệm KHÁNH ở dương lê lơi lừa rồi.số 53 LÊLỢI.
chuyện là vầy.em đi làm vệ sinh máy,sau chuyến đi chơi,tơi đó họ hẹn ngày mai lấy.hôm sau ra lấy thi họ noi bi hư cái này cái nọ.tiền sửa mắc hơn tiền mua máy nên em bỏ luôn.cung may là máy compact
@lucy123
Máy crop thì góc nhìn của 24 trở thành 36 và có khả năng không tiện lắm nếu cần chụp đại cảnh hoặc nhóm người đông, cái này tùy nhu cầu thôi tuy nhiên cần cân nhắc nhu cầu - nếu thiên về góc rộng thì lấy 17-40 thiên về normal và short tele thì lấy 24-105 (bỏ qua Tamron vì có vẻ mua được L)

Tiêu cự 24 thì ống nào cũng ra 24 (dĩ nhiên ống xịn thì có thể hình bớt méo quang sai hơn ống không xịn, vậy thôi)

a T không biết chỗ nào gọi là tin tưởng, bởi lỡ khen xong mua phải cái lỗi thì lôi a T ra mắng vốn 😃
em cám ơn anh THANH nhiều.cho em hỏi thêm tí nửa nhé.ống 17-40l này chất lượng nó thế nào ạ.có dể hư lắm ko anh.?em nghe nói ong này la ống dỏm nhất trong dongl đúng ko ạ?mà ông 24-105l mình đứng lùi về phía sau thi nó cũng rộng như 17-40l.
-ko biết có đúng ko?
-nếu lùi thì khoảng cách nó có xa lắm ko ạ,?
anh ơi! khi minh mua ông mới thì có cần kiểm tra những gì ạ.anh thông cảm lần đầu tiên mua ống kinh rời nên hơi run
Em vừa nhờ ông anh mua giùm ở Mỹ mai chụp up lên anh em đấnh giá nhé
Em vừa sướng nghe các bro nói buồn luôn rồi
Xa_Que
TÍCH CỰC
11 năm
Nếu được chọn thì mình sẽ 16-35 canon, bởi chắc giá của con sigma này cũng không hề dễ chịu . Không hiểu sao mình tin tưởng tuyệt đối vào các ống được đánh dấu đỏ của canon 😃
con này mình mua ở Mỹ sigma Art for Canon giá 849 USD
mấy hôm rồi chụp thấy ok sao mà mọi người chê wa ta
utan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thangtuyet
Bạn có thể post hình chụp bằng sigma cho ae xem được không? Thanks trước nhé!
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
11 năm
"Lấy nét hơi chập chờn có nghĩa là thay vì mình tự tin với 1 kiểu bấm duy nhất thì có lẽ cần bấm 2-3 phát để chắc chắn hơn có một kiểu đảm bảo nét."

Ý anh là cần chụp 2-3 tấm hay nhấp cò 2-3 phát trước khi chụp 1 tấm?
@pinhzoi88
có lẽ là nên cả hai, tuy nhiên anh nhấn vào ý là 2-3 kiểu chụp
em cũng muốn nhờ bác tư vấn hộ em.ống 17-40 f4l và 24-105 f4l.em chụp chân dung và chụp ảnh teen ngoại cảnh, ảnh dịch vụ cưới hỏi, ma chay, ảnh tốt nghiệp, ảnh em bé kts nữa ạ.em nên chọn ống nào.e muốn mua một ống tốt.vì em xđịnh gắn bó lâu dài.sau này có đk thì lên ff là ok thôi.chứ em cũng k có đk để thay đổi nhiều ạ.cái f4 có ảnh hưởng gì nhiều không bác, thêm đèn flash là ok hả bác.e chỉ quan trọng phục vụ được thể loại mình chụp, màu sắc đẹp, nét...e cũng có con 50mm f1.8 để chụp chân dung, cũng thấy ổn.
trungtin88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ống này có hợp với d3300 ko mấy bác
phải nói là em này không có gì để chê nhưng duy nhất cái lấy nét thì chuối thật lúc nét căng lúc back :3 dùng để quay phim lấy nét tay thì tuyệt vời còn chụp thì phải cẩn thận...
Tôi đang dùng 18-35 với Canon 70D, đánh giá chung đây là len tốt. Lúc đầu bị chập chờn ở tiêu cự 20, khẩu 1.8. Tuy nhiên căn chỉnh lại ở Shriro thì đã ổn. Đây là len đa dụng, chân dung và phong cảnh đầu ok. Len thường trực gắn lên máy. Thử một tấm ở khầu 2.5:
ở hà nội mà căn chỉnh thì qua đâu bạn nhỉ shiro ngoài hà nội có k bạn
@galaxys31012 Ở Hà Nội, bạn tới địa chỉ: phòng 406 Toà nhà Thăng Long - 105 phố Láng Hạ, quận Đống Đa. Thử điện thoại trước để check giờ giấc nhé: 04. 3562 7192.
Các bác ơi, ống sigma 18 35 cắm body nikon chụp có đẹp không ạ ? Em đang muốn mua thêm thay ống 35 1.8G
le.saigon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ptvd1994 (sigma 18-35-f1,8 ....lens của DX mà bạn !!!...???)
@le.saigon Em mua 18 35 f1.8 về cắm d7100 rồi ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019