Sigma 18-35mm f1.8 Quá ngon, quá bổ, quá rẻ

starnt
16/6/2013 3:58Phản hồi: 52
Sigma 18-35mm f1.8 Quá ngon, quá bổ, quá rẻ
Camera tinh te diem tin Sigma 18-35mm.jpg

Dpreview có một bài trải nghiệm ngắn về chiếc Sigma 18-35mm f1.8 với một ấn tượng rất tốt, tác giả có nói rằng nếu chiếc này được bán với giá dưới 1000$ thì rất có lý. Và thực tế nó có giá rao ban đầu là 799$ - thật tuyệt vời

Theo Dpreview, chiếc ống này có độ sâu trường ảnh và góc nhìn tương đương 28-50 mm F2.8 trên máy full-frame. Chất lượng hình đẹp, xóa phông tốt, khoảng cách lấy nét tối thiểu ngắn nên rất tiện dụng. Độ đa năng dĩ nhiên không thể bằng 24-70mm 2.8 trên fullframe nhưng rõ ràng ống zoom f1.8 có thể nói là chưa từng có, giúp thay thế hàng loạt ống fix cho máy crop (APS-C)

Bài gốc và ảnh tham khảo tại đây
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haien
ĐẠI BÀNG
11 năm
hay quá anh ơi !
Chuyên mục mới rất hấp dẫn. Bác đang "thuốc" ae chạy đua vũ trang đây mà :p
lens zoom f1.8 😔 quá chất lượng với cái giá
khoivtvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
Toàn thuốc trị bệnh nan y
18 mm mà để 1.8 thì thế nào. Thàng dc thằng mất

Sent from my Samsung Galaxy Mega 6.3"
Ngon quá, chưa được cầm thử, ko biết có nên bán 17-40 f4L để mua em này?
@phamtranbinh
bán đi bạn, con 17-40 thì ko có tư cách sách dép cho em này rồi
@hung low Bạn đã thử qua cả 2 con chưa? Con 17-40L giá cũng 800$ ngang ngửa về giá và 17-40L đang dùng cũng rất ngon. Còn con này thì mới ra nên cũng chưa dám mạo hiểm 😁
@phamtranbinh
minh chưa bao giờ sài 17-40 f4 của bạn, nhung với kinh nghiệm bản thân sài ống f2.8 trong tình trạng thiếu sáng còn há mồm ra chứ đừng nói là f4.
con sigma nay nó là 1.8 nó ăn đứt f4 khi chụp thiếu sáng là bt.
@hung low Oài, tưởng bạn dùng qua cả 2 con rồi nên mới nhận xét như vậy. Nếu nhận xét như bạn thì con tamron 17-50 f2.8 ăn đứt con Canon 17-40 f4 nhưng dùng qua rồi thì mới hiểu tại sao canon 17-40 f4 đắt gần gấp đôi tảmon 17-50 f2.8. 17-40 f4 chụp thiếu sáng với flats vẫn ngon lành, nói chung là cứ phải cầm tận tay thì mới đánh giá chính xác được.
@hung low Ở TP.HCm thì đại lý hay cửa hàng nào phân phối chính thức bác nhỉ?
f1.8 thật ấn tượng với một ống zoom!?
bác Thanh đang tiêm thuốc kick thích cho anh em thì có,cái này chỉ dành cho anh em không càn nghĩ đến tiền mà thôi
@xXAlexXx
Anh em nào nghĩ tới tiền mới phải lưu ý những em For ngon bổ rẻ như vậy ;)
pinhzoi88
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chà, ngon thật, nhưng mà đầu tiên là tiền đâu T_T
"Theo Dpreview, chiếc ống này có độ sâu trường ảnh và góc nhìn tương đương 28-50 mm F2.8 trên máy full-frame." Câu này phải là so sánh với crop chứ bác?
Nếu vậy thì đúng là thay thế được khối con: 24 1.8, 28 1.8, 35 2.0, 40 2.8...
Bác Thanh lụm về rồi review luôn đi 😁
Rất thèm và nếu có là review liền 😃
Đúng là 1 em ngon bổ rẻ nếu chất ảnh tốt ngang lens L của Canon hay các lens khủng của Nikon.
Haha anh em nghe tin này chắc là đua nhau dự trữ lúa nữa rồi 😃. Nếu mà bác Thanh kiếm được bài nào về lense này mà đánh giá từ chụp thực tế thì post cho anh em nhé.Thân
Ngon quá
LuanTG
ĐẠI BÀNG
11 năm
nó đã hot trước khi được định giá rồi, giờ thì còn hot hơn nữa 😁
639010
CAO CẤP
11 năm
đợi xem review chi tiết của Tinhte ntn rồi em sẽ chiến một chú for Nikon vậy ;)
Con này dự sẽ làm mưa làm gió. Giá rất hợp lý
dù sao cũng là hãng thứ 3 đễ giải quyết vấn đề khó khăn về LENS cho các bác kinh phí eo hẹp ... còn em đã chơi thì phải chơi lens L của canon luôn .... dù sao mấy cái sigma , tokina cũng để chữa cháy và gọi là all in one thôi .... chứ chụp ảnh chuyên nghiệp , chụp ảnh cưới , thì chỉ có nano của nikon và dòng L của CANON thôi ... còn mấy con này không có cửa
ronaldomu
TÍCH CỰC
11 năm
Chỉ sợ hàng for dùng không bền :| Anh Thanh ới, có cần lược dịch bài trên dpreview không ạ? 😁 Tối đi làm về em có thể phụ 😃
@ronaldomu
Vậy tốt quá 😃
ronaldomu
TÍCH CỰC
11 năm
@starnt Ôi sắp xong rồi 😃
zaracs
ĐẠI BÀNG
11 năm
@@ vậy nếu em này so sanh vs 17-55 2.8G thì sao bác Thanh ?
T-T em đang xài 17-55 mà thấy cai khẩu 1.8 thấy o mê mẩn sao ấy
@zaracs
Tớ đã xài qua 17-55mm, nhưng sigma kia thì quá sớm và chưa sờ được vào tay
Về mặt lý thuyết thì Sigma sẽ cho hình lợi sáng hơn, và độ sắc nét có lẽ cũng không kém, tuy nhiên Nikon lợi hơn về tiêu cự - độ linh động cao hơn và .... chắc như cục gạch.
Lựa chọn sẽ mang tính cá nhân.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019