So sánh Apple Watch S8 và Apple Watch S10: Nâng cấp được rồi

Anh Tú.
14/10/2024 8:10Phản hồi: 111
So sánh Apple Watch S8 và Apple Watch S10: Nâng cấp được rồi
Trước khi gõ bài này khi mình cũng muốn nói với anh em đang xài Apple Watch Series 8 là đây là thời điểm hợp lý để nâng cấp lên Apple Watch Series 10. Bên dưới đây là phần so sánh của mình về 2 sản phẩm này, mình gọi S8 và S10 cho nhanh nha anh em. Hai cái Apple Watch trong bài đều là bản cao cấp với S8 là thép và S10 là titan, để dễ phân biệt thì S10 là dây da, S8 là dây cao su.

Trên tay Apple Watch Series 10 Natural Titanium: máy đẹp, mỏng và nhẹ, hoàn thiện dạng bóng

Kể từ Apple Watch Series 5 thì Apple mới sử dụng lại vật liệu titan cho đồng hồ thông minh, nhưng titan của Series 10 lại được hoàn thiện bóng, thay vì là phay xước như Series 5 trước kia. Dĩ nhiên, theo thời gian thì Apple Watch Series 10 cũng có…
tinhte.vn

So sánh thông số chính:

Dưới đây là bảng mình so sánh những thông số chính cho anh em nắm bắt nhanh, còn ngoại hình chi tiết thì ở bên dưới nha anh em.

Screenshot 2024-10-14 at 3.42.jpg

Màn hình: viền S10 lại dày hơn S8 là sao?

Diện tích hiển thị của Apple Watch S10 (1220 mm vuông) lớn hơn chút so với S8 (1143 mm vuông) về mặt thông số nhưng khi đeo lên tay thì sự khác biệt nó hiển thị rất rõ ràng. Việc màn hình lớn hơn nó sẽ cho anh em đọc thông tin hoặc xem hình đã hơn, đặc biệt là với anh em nào để mặt đồng hồ là hình ảnh như mình. Có một điều lạ mà mình sẽ chia sẻ bên dưới đây.

Cảm giác đeo thì S8 nặng hơn thấy rõ chứ không phải khó thấy nha, cầm 2 con trên tay là thấy liền. Và dưới đây là màn hình của S8, anh em nhìn kỹ vào cái viền màn hình nha.

Còn đây là màn hình của S10, anh em thấy điều gì lạ không? Viền màn hình của S10 dày hơn so với viền màn hình của S18. Mình thấy ít ai để ý tới chuyện này hoặc có một số anh em còn tưởng viền màn hình của S10 mỏng hơn, vậy đây có phải gọi là một bước cải lùi của Apple Watch không?

Để cho anh em thấy Apple đã "lừa" người dùng như thế nào. Góc 90 độ từ trên xuống, anh em sẽ không hoặc rất khó nhận ra sự khác biệt về viền màn hình vì mặt kính của S10 sẽ nhô lên cao hơn và bo cong nhiều hơn ở các cạnh, nhưng ở một góc khác thì…

Quảng cáo

Thì điều này nó rõ hơn nhiều, mặt kính của S10 nhô và cong hơn gây đánh lừa thị giác là viền không dày hơn so với S8, nhưng thực tế là có. Ở tấm hình dưới đây anh em sẽ thấy rõ là viền màn hình của S10 dày hơn đáng kể so với S8.

Oke .png

Giao diện hiển thị của Apple News của S10 (trái) và S8 (phải), nói chung là không có sự khác biệt về lượng thông tin hiển thị. Apple News chạy trên Apple Watch vẫn rất đã.

Giao diện menu không có nhiều thay đổi, vẫn là kiểu menu “tổ ong” đó.

Quảng cáo

Ngoại hình: Mỏng hơn chút, hoàn thiện titan đẹp

Viền trái của S8 và S10, loa trên S8 được nối liền thành một thanh dài, còn với S10 là 2 nhóm những chấm li ti, chốt lại là mình thích kiểu thiết kế loa trên S8 hơn.

Chi tiết hơn từng con, nhìn thiết kế cạnh phải của Apple Watch S8 nó đỡ rời rạc và rối hơn so với S10.

Đó, anh em nào sợ lỗ thì coi chừng. Mình cũng là thằng dạng sợ lỗ nhẹ, nên nhìn vào hơi ớn. Ngoài vụ đó ra thì mình thấy kiểu làm loa này cũng thiết khung viền máy trở nên rời rạc hơn mặc dù những cái lỗ này được Apple hoàn thiện rất tinh xảo, hơn mấy con smartwatch khác là chắc.

Mình xếp chồng lên nhau cho anh em thấy rõ độ dày mỏng. Theo thông số S8 dày 10.7 mm và S10 dày 9.7mm, nhìn chung S10 mỏng hơn S8 1mm. Nhìn trên số có vẻ không nhiều nhưng khi cầm và đeo trên tay thì anh em sẽ thấy rõ sự khác biệt hơn.

-DSC6312 2.jpg

Một góc gần hơn, 2 bản đều quá đẹp. Ngoài khác biệt về độ dày, nút Digital Crown trên S10 cũng được thiết kế lại những đường vân nhìn tinh tế hơn chứ không chi chít như S8. Đối với S10 cũng sẽ không còn vòng tròn đỏ nữa, bên cạnh đó bản cao cấp mặc định là có LTE.

Mặt sau của cả 2 con máy, góc này dễ dàng thấy S10 to hơn một chút so với S8, mặt lưng cũng được hoàn thiện khác.

Theo Apple, mặt lưng của Apple Watch S10 làm bằng kim loại cải tiến tích hợp ăng-ten, mình thấy kiểu mặt lưng này đẹp quá, kiêu như Apple Watch là một khối liền lạc luôn.

Mặt lưng S8 thì vẫn là kiểu cũ thôi, bằng gốm và tách biệt rõ ràng so với khung viền. Các cụm cảm biến gần như y chang so với S10.

S10 bản Mỹ sẽ thiếu tính năng đo SPO2

Cả 2 đều là bản Mỹ nhưng khác mã, S10 là LW/A và S8 là LL/A. Mã LW/A là mã chỉ những chiếc Apple Watch không sử dụng được tính năng đo SPO2. Đây cũng là một khác biệt giữa 2 máy cùng là bản Mỹ này.

Ngoài ra, Apple Watch S10 cũng có thêm một vài tinh năng như như Voice Isolation, khả năng đo độ sâu dưới nước (6m), cảm biết nhiệt độ nước, Double tap,..

IMG-1482.webp

Mình nghĩ S10 là một con mà anh em nào dùng S8 trở về trước nâng cấp vì nó mỏng và đẹp hơn. Bên cạnh đó nó cũng có nhiều tính năng mang từ dòng Ultra xuống, đối với bản thân mình là rất đáng để nâng cấp, vì anh em vừa có một thiết kế đẹp vừa có thêm nhiều tính năng Pro mà không cần chấp nhận cái thiết kế xấu, rời rạc của dòng Ultra. Mua con này xài với iPhone 16 thì đúng là đỉnh của chóp…

Top những điểm ấn tượng Apple Watch Series 10: Bản titan RẤT đẹp, mua

Có vẻ năm nay Apple Watch Series 10 bản nhôm đen bóng nhận được sự chú ý nhiều nhưng với mình thì mình ấn tượng với Apple Watch Series 10 Titan hơn. Thật ra về mặt tính năng hay phần cứng này kia thì chỉ khác nhau một chút thôi…
tinhte.vn

Anh em đang đeo Apple Watch gì?
111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vdo11
ĐẠI BÀNG
một ngày
thấy na ná nhau ko đáng lên lắm. Ultra thì ok hơn.
@vdo11 Ultra cồng kềnh và xấu
@vdo11 S9 giờ giá lại ngon
https://shopee.vn/Đồng-hồ-Apple-Watch-Series-9-45mm-(GPS)-Viền-nhôm-Dây-quấn-thể-thao-i.88201679.23581868596
Apple Watch ngày càng đẹp và hiện đại. Nhìn rất là sang trọng chứ ai như đồng hồ mặt tròn nhìn quê mùa, lỗi thời
arbre
TÍCH CỰC
một ngày
@ultimate Nhìn tưởng đang đeo cái chảo 👀
@Chim sẽ đi ẻ chắc không được đâu =]]...tay đã nhỏ còn đeo 46, đã đeo 46 lại còn đeo kiểu lug kia combo với kiểu dây nhìn càng to, thêm ss đời cũ lại không để always on nhìn càng buồn cười...Nói con ss S7 đẹp thì đúng chứ con trong hình không thẩm nổi, đeo làm mặt thắt lưng rồi hô to "biến hình" cũng đc 😁
@theon2709 Nhìn con ss trên tay thấy thô thật bác ạ
@Sigma mewing khoe cái đồng hồ thì khoe con samsung mới nhất chứ, ai lại khoe con galay watch đời tống nhìn chán òm thế kia 😁
ttanhtu
ĐẠI BÀNG
một ngày
Mình vẫn đeo seri 5.
Vẫn dùng Xr.
Nghèo.
@ttanhtu 5 với 10 thì cũng thế thôi. Dùng hàng ngày chả khác gì nhau.
@ttanhtu Cũng dùng 14plus và seri5 , công nghận - nghèo 😔
@ttanhtu s5 với s10 thì cũng ngày sạc 1 lần
vẫn có màn AOD, vẫn từng đấy cái mặt (s10 chắc thêm được 1-2 cái)
tracking chạy bộ, thể thao, nhận thông báo như nhau =))

Xr thì vẫn lướt fb, zalo, youtube như 16
Pin thì chắc kém hơn, nhưng 1 ngày sạc 1 lần là ổn rồi

nói chung thoải mái đi bác, mình là người tiêu dùng thì cứ sử dụng hết công năng của nó thôi, chứ mod tinhte đú nhiều thì nhu cầu sử dụng cũng có hơn gì mình đâu =))
Đọc xong vẫn k thấy đáng nâng cấp ở chỗ nào??? Đang đeo s8 45mm thép
@namphuong000 Chuẩn 😂
@namphuong000 Trung thần Tú đã mua đeo thì tất nhiên là đáng nâng cấp như bài ip16 rồi 😆
@namphuong000 đọc xong cảm giác như chê S10 😆))
nlbn85
TÍCH CỰC
21 giờ
@nhatlongvn Đúng rồi, có cùng cảm giác với bạn.
Đang xài 16 pro với Ultra 2 dây Titan đen. Kiểu gì mà nó vượt cả 3 ngày rưỡi luôn anh em ạ. Đủ để đi du lịch ít ngày mà không cần mang theo sạc
@hovu031182 Vì đeo chỉ có ngó giờ với noti thì pin chả thế. Mua con watch với đủ chức năng hỗ trợ hoạt động thể dục khác nhau nhưng vô thể dục thì lại chả pin lâu.
@hovu031182 Đeo xem noti và không đeo đi ngủ thì thoải mái mà.
Đồng chí Tú Đội sợ lỗ nhẹ vậy có lỗ to hơn thì có sợ không nhỉ?
Đang đeo thép 8. Ko thấy lý do để đổi ngoài chênh lệch về trọng lượng.
Chả có lý do gì mà up cả thêm có 1mm màn hình mà làm cái gì kêu xem hình đã hơn? Ai khùng browse hình trên watch? Ng ta cần thông tin ngắn gọn, at a glance. Làm như dán mắt vào watch ko bằng.

Series 7 trở lên chả có lý do gì lên đời
@airwalker bác phán chuẩn quá. đeo đồng hồ cái quan trọng chỉ có xem thông báo với khi hoạt động thể thao thôi.
@airwalker nó to hơn thì mặc định mod tinhte sẽ dùng mấy từ như "đã hơn", "sướng hơn", "vui vẻ hơn" thôi bác =)) còn nói thật màn to hơn nhưng cũng có show được nhiều thông tin hơn đâu? chưa kể to hơn chưa chắc đã đẹp hơn nữa
@namphuong000 Mod lập dị lắm 😆
Pin vẫn thuộc dạng top ysl
Viền màn hình của S10 là có dày lên nhưng cái khung đã được làm hẹp lại nên nhìn chung là sẽ không thấy sự khác biệt nha.
9 vs 10 3.jpg
S10 64GB lận nha
@nonamen79 Chả bh dùng hết 16gb chứ đừng nói 64 =))
Sao samsung dạo này ko hiển thị hình vậy ae. Chả xem hình nên chả comment đc.
Team thiết kế quá nhàn.
Đang đeo S9 thì có đáng lên đời không ?
@mirage night Không nha bạn
Không liên quan, nhưng anh cho em hỏi nam cổ tay nhỏ đeo đồng hồ nào dc ạ,
Vì em cũng muốn có 1 cái đồng hồ mà vẫn chưa tìm dc ạ
DucAnh.HBQ
ĐẠI BÀNG
17 giờ
@Vũ Minh Kiên Rolex patekphillip omega... cung nhiều dòng cho nam tay nhỏ mà bạn. Hãng nào cũng có. Bạn có thể tham khảo ở gg 🙃
@DucAnh.HBQ Nhà nghèo như em sao với dc mấy hãng này ạ
duyvua
TÍCH CỰC
13 giờ
@Vũ Minh Kiên Pixel watch 3, cổ tay mình cũng thuộc dạng nhỏ đây.
13AT
ĐẠI BÀNG
một ngày
Pin aw10 bản 42 cũng y bản 46 hả ACE?
S8 vẫn đang còn quá ngon
Đang phân vân Ultra 2 ( 2024) và S10 Thép) h đang đeo S8 Thép Thích Ultra nhưng tay hơi nhỏ.
@quanhp68 S10 kh có thép bạn, phân vân thì chọn s10 titan nha
Series 8 hay SE 2 vẫn còn quá ngon, thời lượng pin vẫn feasible nên tạm thời chưa nâng cấp vì còn quá ngon, nhưng nếu kinh tế ổn lại lên luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019