So sánh TV Sony Bravia 2016 X9300D và X8500D với dòng Bravia 2015 tương đương

agp8x
4/5/2016 5:7Phản hồi: 90
So sánh TV Sony Bravia 2016 X9300D và X8500D với dòng Bravia 2015 tương đương
Các bạn đang quan tâm đến việc sắm TV 4K Sony hiện tại đang có 2 sự lựa chọn chính: mua các dòng 2016 được tích hợp tất cả các công nghệ mới nhất hoặc sắm các dòng 2015 với mức giá ưu đãi. Trong bài viết này mình sẽ so sánh tính năng và giá cả của Bravia 4K 2016 hiện đang được bán, cụ thể là X9300D và X8500D với dòng tương đương 2015 để bạn tham khảo.

Lưu ý

Tạm thời mình sẽ tập trung vào các dòng TV Bravia 4K 2016 đã được bán trên thị trường, cụ thể là X9300D và X8500D. Các dòng khác bao gồm X8000D, X7000/7500D và S8000/8500D chỉ mới công bố chứ chưa có giá và chưa bán, vì vậy mình sẽ cập nhật sau.

Các dòng 2015 gồm X8500C, X9000C, X9300C và X9400D năm ngoái tuy không được giới thiệu là 4K HDR như năm nay nhưng theo như thông tin từ Sony thì phần cứng của chúng đều đủ tiêu chuẩn HDR. Hãng cho biết sẽ tung ra bản cập nhật kích hoạt tính năng trình chiếu nội dung HDR cho các dòng TV này trong năm nay nhưng chưa rõ chính xác thời điểm.

Giá tham khảo trong bài mình lấy từ Sony Center, cửa hàng bán lẻ của Sony Vietnam. Theo khảo sát của mình thì nó tương đương với giá ở các siêu thị điện máy. Nếu bạn mua TV từ các cửa hàng nhỏ thì giá có thể sẽ thấp hơn. Ngoài ra một số chỗ còn giảm trực tiếp vào giá nếu như bạn quyết định không lấy quà khuyến mãi.

X9300D vs X9300C vs X9000C

Năm nay Sony vẫn chưa giới thiệu X9400D, vì vậy X9300D là dòng TV cao cấp nhất của Bravia 4K HDR 2016. Điểm nhấn của X9300D năm nay là việc sử dụng công nghệ đèn nền Slim Backlight Drive. Thông qua thiết lập đèn LED kép thay vì đèn LED đơn truyền thống, Slim Backlight Drive cho phép kiểm soát vùng sáng tối trên TV tốt hơn. Theo giới thiệu của Sony thì dù cơ bản Slim Backlight Drive vẫn là LED viền nhưng cho chất lượng hình ảnh tương đương với LED nền full array mà vẫn giữ được độ mỏng ấn tượng. Trong buổi ra mắt Bravia 2016 mình cũng có trải nghiệm một chút với X9300D và đúng là khả năng thể hiện màu đen của nó rất ấn tượng so với một chiếc TV sử dụng đèn LED viền. Tuy nhiên do không có X9300C để so sánh trực tiếp nên cũng không rõ là hơn được bao nhiêu.

X9300D có thể xem là dòng TV thay thế cho cả X9300C và X9000C. Về cơ bản, nó là sự kết hợp giữa chất lượng hình ảnh của X9300C và thiết kế siêu mỏng của X9000C (mình không rõ cụ thể là bao nhiêu, nhưng bên Sony nói điểm mỏng nhất cũng rất gần với con số kỷ lục 4,9 mm của X9000C). X9300D và X9300C đều sử dụng tấm nền VA và hỗ trợ 3D chủ động. Trong khi đó X9000C sử dụng tấm nền IPS nên góc nhìn rộng hơn cũng như hỗ trợ 3D thụ động. Bù lại dòng TV siêu mỏng năm ngoái có chất lượng hình ảnh tổng thể kém hơn đôi chút do khả năng thể hiện độ sâu màu đen (độ tương phản) không tốt bằng

Lý do chọn X9300D

• Chất lượng hình ảnh tốt nhất
  • Thiết kế siêu mỏng
  • Công nghệ đèn nền mới Slim Backlight Drive
  • Hỗ trợ sẵn HDR
  • Có tuỳ chọn 55 inch
Lý do chọn X9300C

• Giá thấp hơn X9300D
  • Loa từ lỏng cho chất lượng âm thanh tốt nhất
Lý do chọn X9000C

Quảng cáo

• Thiết kế mỏng nhất của TV Sony từ trước đến nay
  • Tấm nền IPS cho góc nhìn rộng hơn so với X9300D và X9300C
Screen Shot 2016-04-29 at 2.31.32 PM.png

X8500D vs X8500C

Về mặt tính năng, ngoại trừ thay đổi về thiết kế và tích hợp tính năng HDR, thì X8500D không có sự khác biệt gì so với X8500C năm ngoái. Chất lượng hình ảnh thì thật sự là mình chưa có cơ hội so sánh trực tiếp nên cũng không thể nhận xét gì được. Theo nhận xét của cá nhân mình, X8500D (và cả X8500C năm ngoái) là dòng TV khá toàn diện, tích hợp đầy đủ các tính năng quan trọng của bộ xử lý X1 (bao gồm tất cả các công nghệ nâng cấp chất lượng hình ảnh của Sony). Dẫu không tích hợp tính năng đỉnh như Slim Backlight Drive (X9300D) nhưng cũng không bị cắt bớt tính năng như những dòng thấp hơn (X8000D, X7000/7500)

Một điểm cần lưu ý là phiên bản 75 inch của dòng X8500C năm ngoái sử dụng đèn LED nền full-array nên giá rất đắt. Trong khi đó X8500D năm nay vẫn dùng LED viền cho phiên bản 75 inch, kết hợp với chính sách giá tốt ngay từ đầu của Sony nên rẻ hơn khá nhiều so với dòng năm ngoái.

Lý do chọn X8500D

• Giá tốt cho phiên bản 55 inch và 75 inch
  • Hỗ trợ sẵn HDR
Lý do chọn X8500C

Quảng cáo

• Giá tốt cho phiên bản 65 inch
  • Hỗ trợ 3D
Screen Shot 2016-04-29 at 4.02.47 PM.png
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình chả chọn tv nào cả, bởi 9-10 giờ là khò rồi, coi tv làm chi cho hại não hehe, cho phứt nó là khỏe người.
@congthanhgiong Không coi thì next. Muốn thể hiện gì????
@huydesign1987 thế chú muốn thể hiện chi mô, đọc ko hiểu lại nổi máu có cồn lên :rolleyes:
@congthanhgiong Nhất bác rồi đấy nhé. 😁
Kết nhất em 9300D. Tròn 50 Chai luôn ! 😔
@JoseyHan
Giá con vài chỗ bán chỉ 45 chai . 😁
Ngày xưa giải trí có mỗi đọc báo với TV, giờ có smf, tablet, pc, laptop, cái TV giờ cũng không còn vị trí như trước :oops:.
P.s: 4K giờ lấy tầm 30 - 35 củ là đẹp.
dichoinha1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mẫu mã TV này khá cao so với mặt bằng chung của ae tinhte 😁
@dichoinha1 bác dùng từ "khá" là hơi khiêm tốn nhé 😕
duongvenha
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dạo này tinhte quảng cáo TV Sony ác liệt nhể. Một thời gian ngắn mà có 3 bài về Sony liền. Hic, nhà mình đang bị dị ứng với Sony vì 2 chiếc LCD 40 & 46" đều bị hỏng màn hình dù rằng sử dụng không nhiều, không thể sửa được phải bỏ đống một chỗ... Sony ngày xưa thì chất lượng, đẳng cấp. Sony ngày nay thì chán toàn tập...Bye bye Sony, em về với đội Samsung, LG thôi...
minhhong12
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongvenha Ko biết sao chứ mẹ nuôi mình sài 5 cái 46 in mấy năm nay có sao đâu , và samsung cũng nhiều nhưng có hỏng cái nào đâu
@duongvenha những bài viết có Sony cũng gặp bác, bác tưởng tivi LG, SS là ko hỏng chắc.

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/1171213-cai-ch-hay-khong-cai-ch.html

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/1153372-ho-sang-tivi-lg.html

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/1181461-xin-hoi-cho-sua-tivi-plasma.html

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/1179339-samsung-plasma-d6900-xuat-hien-soc.html

thaixalem
ĐẠI BÀNG
8 năm
@duongvenha Giống trường hợp nhà mình, sony xài vừa hết bảo hành là hư màn hình ... tuy sửa được nhưng mà mua loại giá rẻ 10tr thôi nên ve chai luôn. Cái này là do xui thôi, mua trúng hàng lỗi trong tỉ lệ cho phép của sony. Giống như vụ HDD và RAM Samsung cũng vậy, người ta chê dỏm mau hư nhưng mình xài chả thấy bị gì haha.
amd3k5
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Thang_legend *****
Mình có cảm giác TV CRT bền hơn LCD, các nhà SX đã tính toán vòng đời LCD thấp hơn để dễ bán hàng. 2 cái CRT nhà mình xài lâu chán, nhưng lên 4rum thì thấy nhiều LCD (Sony Samsung LG... đều có cả) nhiều cái chưa hết BH đã hỏng board/màn hình.
Đặt bảng giá bị lộn giữa mục X9300D vs mục X8500D rồi kìa mod.
gaukit1603
TÍCH CỰC
8 năm
giá chát chúa quá.... sony nên điều chỉnh lại giá cả cho tương xứng chất lượng thực tế mang lại.
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
"Tuy nhiên do không có X9300C để so sánh trực tiếp" , "mình không rõ cụ thể là bao nhiêu" Thế này thì lấy cái gì ra để so sánh ?
@Lentn9x So sánh tính năng và giá bạn ơi. Hình ảnh thì phải để kế bên mới so sánh được chứ 😁

Ý của mình ở đây là độ sâu màu đen của X9300D ấn tượng hơn so với những TV LED viền mà mình từng thử qua (gồm cả X9300C). Còn hơn bao nhiêu thì khá khó nói nếu không để kế bên để so.
ZamNu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@agp8x Đời 2016 có cái nào tương đương với 43W800C AndroidTV năm ngoái không ?
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@ZamNu Chắc tương đương 43x8300c thì có, giờ nó chuyển sang 4k rồi
umumti
CAO CẤP
8 năm
Đi làm về đến nhà 6h tối, ăn cơm nước, chơi với con đến 9h nó đi ngủ là mình lên laptop vọc một chút tới 11h thì cũng lên giường khò khò. Đúng là nhiều khi cả tuần không đụng đến cái tivi.
bluelake@
ĐẠI BÀNG
8 năm
@umumti Xem tv cho cảm giác gia đình bác ạ, chứ tối đến vợ 1 chiếc đt, chồng 1 chiếc đt thì thực sự chúng ta đang sống 1 cs vô cảm.
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
À theo trải nghiệm xem video trên tivi 4k và màn hình 2K trên laptop , thì phim có độ phân giải FullHD phát trên màn hình FullHD chuẩn sẽ có cảm giác nét hơn so với việc phát phim FullHD trên tivi 4K và cả màn hình 2K trên laptop . Thế nên nếu không có nội dung 4K để xem thì cứ FullHD là chuẩn 😃
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@_MyLoveIsWinter_ . Bác cứ đi xem trực tiếp đi . Bác mới là đang chém đấy 😃
@Lentn9x Nhà mình có cả 2 tivi, X8500C 4K và 1 con 42 inch FHD lâu quên mã rồi.
Sử dụng Youtube phát thì con 4K nhìn vẫn nét hơn nhiều bạn nhé 😃, nguồn phát là cái video X-Factor UK 2012 nên k có chuyện cũng là 4K đâu.
Giờ chip thằng nào nó chạy thuật toán nội suy tốt hơn thì nhìn sẽ khác hơn thôi.
Lentn9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@huyanh995 À thế à 😁 mình nhìn thấy thế thì chia sẻ vậy thôi , các bác thấy vẫn đẹp hơn , vẫn đáng mua thì cũng ko vấn đề gì :D
@Lentn9x Ồ, mình đang chém à, thế mà mình không biết đấy :rolleyes:. Chắc phải bán cái 4K samsung đi mua lại FHD thôi 😃.
Razor11
CAO CẤP
8 năm
Vậy là x8300 ko nâng cấp dc hdr 😔
@Razor11 Sony muốn bán X8000D (dòng 4K chủ lực) năm nay nên dìm dòng năm ngoái 😁
Cái smart tivi sam sung nhà mình cứ bắt tìm wifi hoài ko bt bị lỗi gì nữa
Nghe nói là bị lỗi card mạng tivi
amd3k5
ĐẠI BÀNG
8 năm
@fanclubcongnghe *****
Bro cho hỏi, Tizen của SS có cài được xbmc/Kodi và các app trên play store không vậy?
@amd3k5 App nhiều quá mình ko có check vã lại mấy cái app bạn nói mình lo bt
Cài android ngon hơn bạn nên mua sony
giá chát chất lượng hình ảnh chắc chắn thua oled của LG
Razor11
CAO CẤP
8 năm
@hieupy89 Lg oled tivi full hd nó đắt bằng cái tivi sony 4k hdr rồi bạn nghĩ cái nào chất lượng tốt hơn
manhdaoduc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod cho hỏi em có con X8300C cũng dùng chip X1 như các dòng 2015 thì có dc lên 4K HDR không?
nếu thích âm thanh hay mà vẫn muốn tivi gọn 2 bên thì cứ quất thêm cái soundbar là được :3
Từ ngày xài smartphone đến giờ , quên luôn cách mở tv
tivi oled của LG vẫn đỉnh của đỉnh http://www.rtings.com/tv/tests/movies
tivi ngày nay càng trung thực càng tốt,đen thì vô đối trắng thì như tuyết là ok

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019