Sony chiếm 40% thị phần TV tại Việt Nam (02/2013)

TDNC
26/4/2013 9:46Phản hồi: 176
Sony chiếm 40% thị phần TV tại Việt Nam (02/2013)

Hôm qua tại sự kiện giới thiệu sản phẩm mới của Sony, hãng đã công bố một vài kết quả kinh doanh và thống kê thị phần của mình trên nhiều lĩnh vực kỹ thuật số khác nhau. Trong đó đáng quan tâm nhất là mảng TV với khoảng 40% thị phần trong tháng 2/2013 thuộc về Sony. Cụ thể hơn trong ba tháng 12/2012, 01/2013 và 02/2013, Sony liên tục dẫn đầu thị trường TV tại Việt Nam với thị phần lần lượt của mỗi tháng là 44%, 41,9% và 39,2%.

Ngoài ra ở các lĩnh vực khác như điện thoại, máy ảnh, máy tính... Sony cũng giữ những thứ hạng khá cao ví dụ như đứng thứ hai thị trường máy chụp hình kỹ thuật số (31,3% - 02/2013, sau Canon), đứng thứ ba thị trường máy tính (18,7% - 01/2013, sau Dell, ASUS) và chiếm vị trí thứ hai trong thế giới các máy smartphone chạy hệ điều hành Android (10%, tháng 01/2013).

Bạn có thể xem chi tiết những sản phẩm mới và công nghệ mới mà sony trang bị cho dòng sản phẩm 2013 của họ trong bài viết này.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có vẻ hơi nhạy cảm, Sony chỉ lướt sơ từng slide này khoảng 10 giây. Cách mà CEO Sony VN tự sướng là nhiều. Trong khi mình biết Samsung thường chỉ nói chứ ko đưa slide :d
d7293
CAO CẤP
11 năm
@Trung Dt Vâng, nhưng PR và nói khống thì chắc không bao giờ k có mặt Samsung.
@Trung Dt Tổ chức The Reputation Institute đã vừa công bố danh sách 100 thương hiệu phổ biến nhất trong năm 2013 dựa theo khảo sát về khách hàng tại 15 cường quốc trên thế giới và nhiều lãnh đạo doanh nghiệp. Năm nay đã có khá nhiều sự thay đổi khi lần đầu tiên Apple bị đánh bật từ top 5 năm ngoái, ra ngoài top 10 năm nay. Đứng vị trí thứ nhất là người khổng lồ về internet Google và đứng vị trí thứ 2 là một trong những tập đoàn tiên phong về công nghệ đến từ Nhật Bản Sony.
RepTrak 100 là bảng xếp hạng uy tín được khảo sát tại 15 quốc giá lớn bao gồm Úc, Brazil, Canada, Trung Quốc, Pháp, Đức, Ấn Độ, Ý, Nhật Bản, Mexico, Nga, Hàn Quốc, Tây Ban Nha, Anh và Mỹ . Dữ liệu ghi nhận từ tháng 2 đến tháng 3 vừa qua với sự tham gia của 55.000 khách hàng và 313 lãnh đạo doanh nghiệp trên toàn cầu.
Mỗi công ty có mức điểm số tiêu chuẩn là 100, dựa trên các đánh giá về sự tin cậy, niềm tin từ khách hàng, sự than phục (về sứ sáng tạo) và cuối cùng là cảm tình riêng về thương hiệu. Trong bảng tổng soát này nếu tính tất cả các tập đoàn trên thế giới thì BMW, Walt Disney, Rolex và Google chiếm các vị trí đầu tiên, Sony xếp thứ 6 sau Mecedes-Benz.
Nhưng nếu tính riêng các công ty về công nghệ thì Google đứng vị trí đầu tiên sau đó là Sony và Microsoft. Nhiều người sẽ cảm thấy giật mình khi Apple và Samsung tuy là 2 tập đoàn cực lớn nhưng lại phải xếp ở vị trí thứ 12 và 16 trong bảng xếp hạng. Như vậy không phải cứ các tập đoàn “nhà giàu” thì sẽ được nhiều người yêu thích nhất, Sony tuy công việc kinh doanh gặp nhiều khó khăn nhưng giá trị thương hiệu của họ được gây dựng từ nhiều thập kỷ bằng những sự sáng tạo và tiên phong trong rất nhiều công nghệ điện tử tiêu dùng hiện nay.
okcacaok
TÍCH CỰC
11 năm
@yeucongnghe2012 Nguồn SonyViet =))
Những bxh như thế này đầy rẫy, đứng đầu cái này những cũng có thể đứng bét ở cái khác, nói chung là nó chả nói lên đc gì đâu.
Sam Sung chiếm nhiêu % nhỉ😃
@smile_nice90 samsung là 500% bác nhé....o_O;)
@smile_nice90 Samsung là màu xanh dương đó bạn, Sony vừa lấy lại ngôi 1 nên quảng cáo đó mà.báo cáo này của của GFK.
TV SONY là dành cho nhà có tiền bà biết chơi, còn Samsung ngon bổ giá phải chăng
phd5
ĐẠI BÀNG
11 năm
@volcanoenxi chính xác. nhà nghèo xài đồ bèo bèo thôi, hư cũng đỡ xót
Ai cũng nhận mình chiếm đa số. Số liệu ảo lắm ợ

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
Những thông tin Sony đưa ra không biết dựa trên nghiên cứu của bên nào nhỉ, mình rất muốn nghiên cứu về thị phần điện tử ở Việt Nam nhưng không biết lấy nguồn ở đâu
@hypous xách tay thì chỉ xách dt chứ không ai mang TV vài chục inch về VN...:p
@daovangiangtnvn http://vietbao.vn/An-ninh-Phap-luat/Buon-lau-danh-trong-thuong-canh-sat/10841265/218/

Sao ko có 😁
@hypous Business Monitor International (BMI) có lẽ có bác ạ.
@hypous Nếu xách tay nó tính cho doanh số của nước ngoài. Xách tay thì cũng chỉ là hàng secondhand về mặt lý thuyết. Mà hàng cũ thì ko được tính.
thachstone
ĐẠI BÀNG
11 năm
Người việt nam mình vẫn chuộng ti vi sony lắm,mới công bố thêm 1 loạt tivi 2013 với nhiều tính năng phong phú,chất lượng, hi vọng sony còn tiến xa
Mình cũng thích sony nhất. Bền màu đẹp, trung thực. Mỗi tội giá đắt nhất.
@JoseyHan Mình đang làm bên điện máy,giá tv sony giờ mềm hơn nhiều rồi bác ơi. Giá cao cũng vì do một phần là hàng lắp ráp nước ngoài nhập về nguyên thùng

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
vinhwin
ĐẠI BÀNG
11 năm
SONY
thuongnb
ĐẠI BÀNG
11 năm
Sony vẫn là đẳng cấp nhất, đứng về mặt tivi mà nói. Nhưng giá thì dành cho giới thượng lưu mất rồi
Sony cần phải giảm giá TVs của họ để việc cạnh tranh với các đối thủ như SS, LG được hiệu quả hơn....
@SoGetSu chất lượng built của Sony tốt hơn SS đó em, khi nào em ra tiệm feel thử mấy cái khung viền của Sony TVs cao cấp & SS tvs em sẽ thấy ngay. Còn màu sắc thì anh thấy cũng còn tùy người, có người thích rực rỡ ảo của SS, có người thích màu sắc chân thật của Sony. Nhưng dù gì đi nữa my next TV sẽ là Sony, chưa biết khi nào mua nhưng nếu thêm 1 cái TV nữa thì anh đã biết cái TV nào của Sony anh sẽ mua rồi😃
@technological experience Kiến thức kinh tế cùi bắp mà khoái nổ. Nó xuất nhiều là nó hưởng chứ chả có lợi gì cho VN cả, còn tốn nhân lực hại môi trường. Biết năm vừa rồi SS đóng thuế bao nhiêu cho VN không? Biết từ khi chuyễn sang mô hình doanh nghiệp chế xuất SS đóng thuế còn ít hơn một công ty Nhật và Mĩ cỡ vừa ở VN không? Buồn cười cho cái doanh hiệu "nước xuất siêu", VN chưa bao giờ được coi là nước xuất siêu cả, năm nào cũng nhập siêu lỗ sặc gạch đấy ợ. Và tụi SS chơi rất bẩn ở một điều là hàng sx trong nước lúc nào chất lượng cũng thấp hơn hàng xuất khẩu đấy, chưa kể là các lô hàng xuất khẩu trước khi đưa ra thị trường một phần còn được đưa sang các nước khác gia công để đổi thành "made in...not Vietnam" đấy ợ. Lại thêm một ca ôm SS đặt bàn thờ.
@hiepthong lợi ích nhiều cái mà bác ko thể tượng tượng nổi.
ví dụ nó trả tiền cho nhân công, công nhân đem tiền đó ra ăn hũ tíu, bà bán hũ tíu lại có tiền mua gạo mua đồ ăn. mấy người bán đồ ăn lại lấy tiền đó đi tiêu... tăng GDP tới 2,3 lần..Tuy ví dụ như nó nhập khẩu 900 tr xuất khẩu 1 tỷ nhưng mà thực ra nó đã bán ĐT cho VN rồi. Tiền bán đt ở VN+1 tỷ -900tr-nhân công nhà máy ->đóng thuế, VN lơi cả 2 khoảng thuế+nhân công.Ngoài ra SS đem công nghệ mới nhất tới VN sản xuất đc cả S4 ít ô nhiễm, Còn đỡ hơn nhiều nhiều công ty VN đem công nghệ cuả nhật, đức, TQ phé thải ra, về VN. Giả sử nếu SS thấy có lời nó còn thu hút được công nghiệp phụ trợ ví dụ như muốn lắp ráp phải có main, chip, màn hình, vỏ, như bây giờ SS VN chỉ sản xuất LCD, những thứ còn lại ko sản xuất được phải cho xe chở từ TQ về tốn chi phí, sản xuất ở VN lợi hơn, bắt đầu các công ty sản xuất những bộ phận đó xây nhà máy ở VN. Chưa kể mấy công ty nhật sau vụ TQ thấy VN là nơi lý tưởng mấy hãng lơn sẽ nhãy vào.
Đừng tưởng mấy thứ phụ kiện dễ sản xuất, ngay đến con ốc xe hơi VN làm còn chưa được nữa là..
@technological experience bạn nên lên mạng search bài viết. việt nam đang xuất khẩu dùm.
lợi nhuận đều chuyển về chính quốc. về lâu dài ảnh hưởng xấu đến kinh tế nước ta chứ ko lợi gì đâu.
Hơi lạ nhỉ? Phải xem các hãng khác công bố thế nào đã. :-"
Em thay người ta mua TV Sony rat nhiều nhat là dòng Trung cap va Cao cap FullHD trở lên, còn SAM thì bá đạo phân khuc bình dân...!,Khu em ở toàn là Bravia ko, nhiều nhat là EX 40"...!
Nhà giàu của chú ở quán Cafe nhỉ!?;) Em thì thấy ở quán Cafe Sam và LG nhiều thật, rẻ mà...!;) Còn bọn nhà giàu mà em quen (Cường Đô la, Đức Euro, Hungdung VND v.v..) thì chả biết nó xài TV gì chỉ biết nó toàn xài Ip5 thôi...!:p
Thông cáo báo chí mà dám bố láo sao !? Sony là tập đoàn lớn làm sao dám chém gió như chúng mình được...😁
okcacaok
TÍCH CỰC
11 năm
@Xperia_no1 Tại VN, Sony chiếm 40 % thị phần ( thu nhập bình quân ~ 1500 USD/năm)
><
Tại mỹ, Sony chiếm chưa tới 10% (tnbq ~ 50000 USD/năm)

Haha, dân VN giàu toàn dùng hàng trung-cao cấp, còn Mỹ toàn dùng hàng bình dân thôi nhỉ😃.Vn ta giàu ghê, giàu hơn cả cường quốc số 1 cơ mà.
@okcacaok cao gì, do hàng Ss từ giá 15 - 50tr có lợi thế hơn Sony thôi bác, giờ con sony bx32 có 5,5tr thì dân vn mình mua đầy bác ạ, lương công nhân giờ cũng 5tr bèo nhèo rồi www.vatgia.com/334/1234550/sony-kdl-32bx320.html , bên mẽo giàu toàn sài tv smart giá vài chục triệu nên SS có lợi thế hơn, giống nokia tèo nhưng đt 500k vẫn vô địch
@okcacaok 1 : nói cho bạn nghe là Mỹ bình quân cao là do giới nhà giàu nhiều ,tập trung các tập đoàn lớndân số thấp so vs lãnh thổ to lớn >>> chia bình quân ra thì thấy cao .
2: sống ở đó thuế thu nhập rất cao và có trợ cấp thất nghiệp
3: Thằng em tôi chơi từ năm nó học cấp 2 nó qua mỹ dc 4-5 năm và phán 1 câu thôi , khu ổ chuột và dân bình dân ở 1 số nơi nó đi qua thì Mỹ bt` như Vn ta thôi ... ko phải cái cường quốc bạn tôn thờ đâu ... xin bạn cần có cái tinh thần yêu nước hơn chứ đừng nhìn cái hào nhoáng , dân nó cũng khổ và sài tiền biết hợp lý đấy , giá cả luôn quyết định rất nhiều ở tâm lý người dân .
Bạn cứ để ý giới thu nhập cao hay , phim ảnh v.v.v ở mỹ nhìn chung có lòi ra con samsung bao h ko =)) Apple hoặc sony , laptop vaio nhé bạn 😁
Tặng anh em Phim bộ Hài khá hay của Mỹ , phim truyền hình thực tế cuộc sống ở Mỹ và rất vui + hay 18+ nhé :D .... phim đó chân thực và đủ để dẫn chứng những gì mình nói : Không biết xấu hổ ( đã dịch xem trên v1vn.cơm )
@Xperia_no1 bác nói hay nhể :D
Lát có bài anh samsung cũng chiếm >40 % cho mà xem. Tin thằng sam bán nhà.
Sony màn hình đẹp, trung thực, mình thấy gia đình, người thân toàn xài Sony nhưng không nghĩ lại chiếm đến 40% như vậy, còn Samsung rực rỡ quá, trông không thật, dù thiết kế đẹp nhưng không thích lắm.
Nhà mình cũng có 1 con sony 40", phải nói là dòng chữ "sony" rất sang trọng
theo hiểu biết cá nhân thì thông tin này nổ hoàn toàn. vì lúc nào ra tiệm khu Sony cũng vắng như chùa bà đanh. ít nhất giới nhà giàu mà mình quen trong 2 năm nay không còn sờ đến Sony nữa cho mọi sản phẩm điện tử.
@Hungdunghcmc Dân Nhật mà lại bỏ rơi đồ nhật thì chứng tỏ sony đang suy yếu chứ khá gì!!!!!!thà xài của bạn láng giềng samsung vẫn hay hoặc LG cũng thế😁
kitarodo
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này ko chắc, tại đi đâu cũng thấy tv samsung và LG nhiều, nhất là mấy chỗ rạp chiếu film, quán cafe, mà mấy chỗ đó nhiều tv lắm, ít thấy sony. nhà bạn mình quen cũng thấy toàn samsung, ngay cả ở nhà đã 2 cái LED của Samsung
Bên Docomo cũng nói bán được 6,3tr XZ tại Nhật, thời liên doanh SE là củ chuối nhất 1% thị phần smartphone tại VN, năm 2012 chỉ đứng sau SS
www.vnsony.vn/threads/3804/
@Hungdunghcmc nhưng ý kiến của bác thì cũng sai lệch hoàn toàn.
@Hungdunghcmc em nói chứ ai, thời i9000 của Ss ra cũng thành công như XZ hiện tại sau đó mới có bước đệm cho Sll, Slll....chứ, ai cũng có thời, hồi 2008 Ss ra con i900 chạy wm doanh số thua X1 thì ai nghĩ đến nay Ss bá đạo vậy chứ , Sony Mobile giờ là của Sony Group rồi, Sony ko tiếc công nghệ đâu, em dự năm 2014 Galaxy sẽ đuối trước Xperia như iphone5 với Slll bác tin ko (gió tí 😁) , năm 2008 với thành công của Bold 9000 ai nghĩ 2011 Rim thảm như vậy, nếu Apple ko có gì mới thì 2016 iphone lại ế như 9900 bây giờ cho xem, Sony và Sam có công xưởng,nắm nhiều công nghê nên chỉ cần họ tập trung thì khó có đối thủ :D
@mr.trieu Ý là 7tr tại riêgn thị trường Nhật ai tin được bác?
@Hungdunghcmc Ảnh chụp từ bản báo cáo của Docomo - em đang dùng con Galaxy Y thần thánh cmt nên ko đính hình được , bác đọc kĩ lại nhé, Docomo báo cáo nhé, thằng này bán cả ip5,slll,xz,pana,sh.....nên ko sợ nó phét nhé bác www.vnsony.vn/threads/3804/
antibush
ĐẠI BÀNG
11 năm
Các hãng mà tự đưa ra con số thống kê kiểu này, cộng lại có khi ... 300%. 🆒

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019