SONY PSP-3000 và PSPgo - một vài so sánh nhỏ

huytoanpham
19/6/2009 12:53Phản hồi: 68
SONY PSP-3000 và PSPgo - một vài so sánh nhỏ
Chắc hẳn mọi người đều biết tới hiện tượng sọc ngang khi chơi game trên máy PSP3000, thậm chí nó còn mang tới một rắc rối khác đó là máy sẽ ngốn nhiều pin hơn đúng không nào, nhưng bù lại PSP 3000 mang lại cho chúng ta những điều mà cả trong 3 các đời PSP (1000; 2000 và Go) còn lại không có được: Load game nhanh nhất, chơi game ổn định nhất, tốc độ khung hình luôn được ổn định, LCD màu sắc trung thật nhất.

PSP3000 còn sở hữu một cấu hình mạnh nhất (đây là lý do tại sao PSP 3000 khó hack, điển hình là CPU được nâng cao lên 333MHz ở chế độ mặc định, mainboard TA-090...)
Nhưng rồi PSP3000 đã có thể chơi game trên thẻ nhớ, có Homebrew...
Và những điều đó đã đủ để cho bạn (chủ sở hữu PSP 3000 như tôi) thấy đồng tiền mình bỏ ra rất đúng chỗ

Tôi đã và đang sử dụng PSP Go va PSP 3000, nếu bạn nào muốn mua cho mình PSP Go thì cũng nên xem lại chút xíu nha:

Cấu hình 2 máy PSP

PSP Go

PSP 3000

Điểm mạnh của PSP Go hơn PSP 3000:
LCD đã khắc phục đươc hiện tượng sọc ngang trên màn hình
Thiết kế nhỏ gọn, có bộ nhớ trong 16GB dạng Flash, kích thước đã được điều chỉnh vừa với túi quần jean
Ứng dụng Bluetooth được ứng dụng tốt hơn như headphone, xixasis-Dual sock 3 gamepad, chia sẻ giữ liệu
Thêm chức năng coi đồng hồ, xem lịch

Quảng cáo

PS-Store hỗ trợ download khá nhanh, khả năng lướt web tốt hơn hẳn so với các thế hệ trước
"No-UMD driver", pin thọ khá lâu khoảng 4h game

Điểm mạnh của PSP 3000 hơn PSP Go:
Chơi game trên thẻ nhớ, load game nhanh, ổn định, không bị giật do tình trạng kén đĩa
LCD thể hiện màu sắc chung thực nhất
Có thông tin cho biết la PSP Go có thể cho ra màu sắc tốt hơn PSP 3000 cụ thể là 43 màu phối sắc nhưng khi sử dụng tôi thấy nó còn thua xa PSP 3000, độ rưc rỡ và tương phản kém hơn, lại còn LCD nhỏ hơn
Tôi đã thử cho ra ánh sáng mặt trời rồi, cũng chỉ hơn PSP2000 mà thôi, khi chơi game PSPgo thể hiện tông màu sáng khá tốt nhưng đôi lúc như bị chói vậy. Giá rẻ là hàng đầu đúng không nào, so với 3.4tr và 5.6tr thì bạn sẽ đầu tư chứ?

Go!Cam là một ứng dụng thú vị như chụp ảnh, quay phim, webcam... PSP 3000 đảm nhiêm khá tốt, nhưng PSP Go thì chẳng có gì để bàn cả,thậm chí chỗ cắm còn khó huống chi....
TVOut thì PSP 3000 sánh ngang với PS3 rồi, còn PSP Go thì sao? - Mua cáp riêng này, ngõ xuất ra đòi hỏi TV LCD, TV 25inch thường không thèm đâu nha. Micro của PSP 3000 rất nhạy và âm thanh chuẩn, PSP Go cũng tương tự nhưng lại cần để máy ở cự ly gần hơn. Cần analog PSP3000 rất nhạy và to, cao lên chơi game không bị mỏi tay, PSP Go nhỏ nhắn (xinh xắn) nên dễ nhàm lắm. Hệ thống nút bấm cùa PSP3000 tạm chấp nhận được, còn PSPgo nhỏ hơn một tẹo, mỗi khi chơi God of War lại trượt rất tức. Khi nào có điều kiện thích hợp tôi sẽ post cho các bạn những lỗi không đáng có của PSP Go

Quảng cáo

Lưu ý : PSP 3000 chỉ mới hack được tạm thời mà thôi, bạn không nên tắt hẳn máy đi mà chỉ để ở chế độ Sleep mode thôi nha

Tóm lại các bạn không nên mua PSP Go, thay vào đó hãy dành tiền mà sắm LCD 32 inch cho PSP 3000 của mình
Thất vọng quá ta...........
Rất mong có được sự ủng hộ từ phía các bạn để bài viết thêm hoàn chỉnh.
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

còn 1 điểm nữa là psp go ko chơi đc game .iso và .cso .NÓi đơn giản là game dành cho máy hack. máy 3k đã hack nhưng chưa phải hoàn toàn nhưng vẫn chạy game free ngon là đc.
cái này hơn hẳn psp GO 😁
danghoang
ĐẠI BÀNG
15 năm
mình thấy psp3k vẫn nhất nhất nhất...............
Em thì cứ PSP 1000 cho nó lành, dày dày béo béo nó mới bền, lại có cả cổng iR toàn ra cafe điều khiển điều hòa cả TV 😁
squall
ĐẠI BÀNG
15 năm
PSP Go chưa ra mà lấy đâu ra để sử dụng vậy bạn?
Bài review này có vẻ không khách quan cho lắm, các thông số cũng chưa chính xác, có vài điểm cần lưu ý với bạn:

-Thứ nhất, cấu hình mạnh ko của psp 3000 ko pải là lý do nó khó hack, lý do chính xác là sony đã thay đổi cách sắp xếp các pixel trên màn hình (từ dọc thành ngang).

-Thứ hai, cpu của psp go là 333Mhz chứ ko pải 222Mhz như trong bài viết của bạn.

-Thứ ba, wifi của psp 3000 lẫn psp go là 802.11b chứ chưa đạt chuẩn g.

-Thứ tư, đầu tháng 10 psp go mới ra mắt tại bắc mỹ và châu âu, sau đó 1 tháng là tại Nhật Bản, mình ko hiểu làm sao tại thời điểm này bạn đã sở hữu được psp go để đưa ra những kết luận psp 3000 ổn định, load nhanh hay màu sắc trung thực hơn psp go...

Thân.
Cảm ơn ý kiến đóng góp hữu ích của bạn nhưng tôi đang đường đường chính chính trên tay với 01 PSPgo (Đặt hàng mà, tôi tốn mất 290USD tất thảy)
Tôi đã cho PSPgo kết nối với PC của mình và chạy phần mềm Speed_test dành cho hệ máy PSP do nhóm Total_Nood sáng lập
Cũng chỉ đạt 222Mhz mà thôi
Tôi xin lỗi vi đánh nhầm Wifi chuẩn 802.11g
Đây là ý kiến đánh giá từ riêng cá nhân tôi khi sử dụng PSPgo
PSPgo có một mainboard mới nhưng thực sự tôi chưa dám tháo máy nên khoản này không dành
Còn màn hình LCD chưa thưc sự hoàn mĩ, tôi và các bạn tôi đã so sánh với hệ máy PSP3000, nó kém hơn về độ rực rỡ, tương phản, mà hình nhìn thì sáng hơn nhưng lại nhạt và không có chiều sâu như PSP3000
Khi dùng TVout thấy rõ nhất đấy
Dù sao PSPgo cũng là một đối thủ đáng ghờm, bộ nhớ trong là 16GB( cùa tôi là 15.325GB), thiết kế nhỏ gọn, dáng trượt mềm mại mà PSP3000 không có được
Trong cả 4 hệ máy tôi đang sở hữu thì tôi hay dung nhất là PSP1002
Dòng đời đầu tuy còn nhiều khuyết điểm về hình ảnh nhưng bù lại chơi game hack dễ nhận hơn cả PSP2004 - TA088v2
Ko biết các bạn nghe thông tin PSP GO tháng 10 mới ra ở đâu. Mình thấy trên web amazon và các web site bán hàng đã có PSP Go rồi mà. Mà bạn cho mình hỏi, PSP 3000 chơi game nào cũng bị sọc hả bạn? Vậy sao bạn biết được là màn hình LCD của psp 3k đẹp hay xấu ....?
Àh, mà khi mua PSP 3k, trong hộp của nó có cho mình sợi dây TV out để cắm vào TV ko ban? Hay là phải mua riêng?
3.

PSP Go-White by Sony (Oct 1, 2009) (Sony PSP)
Buy new: $249.99

Available for Pre-order. This item will be released on Oct 1, 2009.
Máy này sẽ ra mắt vào 1/10/2009
Eligible for FREE Super Saver Shipping.
Video Games: See all 49 items
Toàn những chú vào phán như thần sợ thật =)).

Ở 1 topic trước cũng của ông này,mình đã đề cập đến điều này nhưng hình như chủ topic cố tình ko hiểu thì phải :-@
Vậy xin hỏi,LÀM SAO mà chủ topic biết CPU của PSP GO chỉ đạt đc xung nhịp 222Mhz.Làm ơn hãy đưa rõ số liệu ra rồi hãy nói :-j
Sony còn chưa bán mà các chú đã có máy mà so sánh này nọ thì phải nói là quá tởm : )).
Cái đó là đặt hàng qua mạng,đến ngày phát hành thì mới có nhé : ))
Bonus cho cái ảnh nhé:

.............................................................................

Bây giờ để chứng minh thật sự là chủ topic có PSP Go ấy,hãy cầm cái PSP lên,giơ 2 ngón tay thành hình chữ V.Rồi chụp lại cái ảnh đó,thế mới đủ chứng minh là ông có PSP GO nhé.

P/S:xin đc nhắc lại 1 lần nữa,hiện nay đang có 1 vài con buôn do ôm PSP 3k (từ hồi chưa hack đc,giá rẻ) giờ máy hack đc rồi giá cao nên chúng sẽ hướng người dùng vào những lời dụ dỗ ngon ngọt mua PSP 3k để kiếm lời.Mọi người nên tỉnh táo trước thủ đoạn bẩn thỉu này.
Cũng ở topic trước bị xóa,tôi ko biết MOD box xóa cả topic hay chỉ 1 bài viết của tôi.Nếu lần này bài viết này vẫn bị xóa thì tôi buộc lòng phải nghi ngờ đấy.
Được sẽ có ngay để chứng minh là tôi không nói xạo
333Mhz thật là con số lý tưởng đúng không nào?
Các bạn muốn thử sức "đứa con cưng" của mình cứ việc vào PSP Hacks · PSP Homebrew, PSP Downloads, PSP Mods tìm một lúc là ok
Tôi lại làm một thí nghiệm nhỏ nữa và lần này ưu thế nghiêng về PSP go :
Khi xem video trên cùng một file gốc PSP go thể hiện rất tốt bởi 2 nguyên nhân chính LCD nhỏ hơn, phân giải mịn hơn (điểm này ăn đứt Iphone rồi)
Cái này dành cho bạn nào tinh ý thôi, thực ra SONY đã cải tiến rất nhiều cho cả 2 hệ máy như nâng cao tốc độ đáp ứng của LCD, kèm theo đó là khả năng phản chiếu ánh sáng chiếu vào thấp + độ tương phản cao hơn nên chúng ta có thể xem phim, game ngay ngoài trời
So với PSP1000 hay PSP2000 thì 2 hệ máy này tốn pin hơn một chút do sở hữu LCD sáng hơn
Cả hai hệ máy đều được trang bị Micro nên sử dụng Skype giá rẻ và tiên dụng
(Hãy tưởng tượng nếu bạn và người ấy cùng có PSP3000 hay PSPgo thì việc "buôn dưa lê" không mất xu nào thú vị biết bao)
Cả hai hệ máy đều có khả năng lưu lại Clip (thông qua Internet)
SONY còn tiết lộ là PSP3000 và PSPgo có thể xem bóng đá trực tuyến nữa cơ mà, sang năm có WC rùi, ai mà chẳng đam mê đúng không nào
Nói chung PSP3000 và PSP go có khá nhiều điẻm tương đồng với nhau
Tùy theo sở thích của từng game thủ và tài chính của họ
Tôi đang sở hữu cả 4 thế hệ PSP, và tôi đều coi trọng nó, có vậy bạn mới thấy giá trị của máy
Giá cả :
PSP 3000 : 3.4tr VNĐ ( bao gồm : máy + thẻ 2GB + sạc + sách HDSỬ DỤNG + khăn mềm + tấm dán màn hình + dây tai nghe + cáp USB)
PSP Go : 5.7tr VNĐ ( bao gồm : máy + sạc + sách HDSỬ DỤNG + khăn mềm + tấm dán màn hình + dây tai nghe + cáp USB)
Nếu may mắn bạn được tặng thêm dây trang trí ( buộc vào máy )
Chậm là so với PSP3000/PSP2000 hack thôi ( không thua PSP1000 la bao đâu)
Thân
funbacon
TÍCH CỰC
15 năm
Lâu rồi ko mó vào PSP, nhưng em chắc chắn Go cấu hình ko thấp hưn 3k đâu 😁, Bác kia so sánh còn ko nói đến bộ nhớ trong nữa, Go hình nhưu có bộ nhứo trong 8gb thì phải, mà cái này có thể nói ăn đứt các dòng cũ (cứ thử mua 1 cái thẻ 8gb của Sony thì sẽ hiểu :D)
Không phải là thấp hơn mà là chưa được "OC" lên thôi, khi có HEN hay CFW rồi thì 333Mhz là chuyện đương nhiên
Cấu hình hai hệ máy là tương đương, chỉ khác ở chỗ bộ nhớ trong
Thân
Bộ nhớ trong của GO là 16G,bộ nhớ trong flash mà chủ topic còn kêu là chậm thì đúng là khó đỡ : ))
Chú nên tập trung cả vào những dòng bôi đen của tôi đi chú con buôn ạ : )).

Nào,ko ai show hàng qua Internet mà lại ko có vài cái ảnh hay video đâu.Nếu PSP GO đã đc bán,thì trên Utube đã ko thiếu cái video Unbox đâu.Hay chú mày làm 1 cái đi,nổi tiếng khắp thế giới luôn đấy =))

P/S:cái link chú mày đưa ko nói lên đc điều gì đâu : ))

..............................................................

Quote chính bài của mình rồi nói nhảm,khó đỡ =))

ehm, tôi đặt hàng mất 5.5tr và đang xem video đây neh
Chưa có là đúng thôi, gần như hàng sách chân mà lị
khoảng mấy hôm nữa là có ảnh PSPgo của tôi liền
Nếu đợi được thì nhào zooo
Thân
LOL.Thế mà trong cái bảng so sánh cấu hình.Chú mày lại ghi CPU GO 222 trong khi 3k là 333,nếu nói như trên thì chú mày đã "ăn gian" khi ko chú thích thêm cái dòng là "chưa OC" bên PSP GO rồi đó : ))

Uh,xem Video giới thiệu PSP GO của Sony tại E3 hả : )).Thế thì còn dễ hiểu : ))
Giờ lại còn xách chân nữa.Anh em xem chú bé này giải thích xem có hợp lý ko nhé =)).

P/S:Xem ra chú bé này vẫn cố tránh né chuyện chụp 1 vài bức hình thì phải : )).Làm mình lại phải nhắc lại:

...............................................................................................................

Uh thì đợi,xem mấy hôm nó dài bao tháng nhé =)).Quyết bám theo cái topic "HOT" này đến cùng : )).
Liên lạc với mấy người rành photoshop ấy,người ta ghép cái tay với cái PSP cho : ))
Không biết chủ topic muốn nổi tiếng hay là làm gì nhưng mà tôi cũng thấy topic này nhảm và khó tin, bản thân PSP đã có cpu 333mhz mà không cần phải OC gì hết, mặc định nó set ở 222mhz để tiết kiệm pin, ở đâu ra cái vụ mà OC lên 333mhz thế. Còn chuyện có PSP Go ở thời điểm này thì thua, chụp thử 1 tấm hình lên chọ mọi người xem, hoặc bro ở HCM thì tôi sẵn sàng tới tận nơi để xem. Bảo đảm sẽ dc đưa lên trang nhất Tinh Tế cho coi. Nếu chủ topic có tôi xin sẵn sàng xin lỗi công khai bro trên diễn đàn, còn nếu không làm ơn ngừng post mấy cái topic nhảm kiểu này đi, ok?
Vụ OC thì có,nhưng chỉ với CFW thôi.Thường thì chỉ game nào đc nhà sản xuất kích hoạt CPU lên 333 thì mới lên đc 333 (Như GoW với FW 3.8,sẽ tự OC lên 333 khi chơi).
Nhưng đây chủ topic ở trang đầu so sánh rằng GO chỉ có thể chạy đc ở CPU 222,sau đến trang 2 thì lại kêu phải OC.LOL
squall
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình không biết cái psp go và 3000 bạn so sánh có chính xác không, cái mình quan tâm bây giờ là bạn có thật là có psp go không. Sony bảo là tận đầu tháng 10 mới có mà giờ bạn có rồi thì quả thật bái phục, làm một cái review bằng video đi, đảm bảo sẽ nổi tiếng không chỉ ở Việt Nam đâu =)).
Close cho rồi hổm giờ mình cũng theo giỏi mà không biết nói sao..

=>psp go chưa có trên thị trường,topic có nội dung vô căn cứ!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019