Sử dụng Picasa của Google để tìm và thưởng ngoạn ảnh trên máy tính

cuhiep
19/8/2007 10:43Phản hồi: 12
Sử dụng Picasa của Google để tìm và thưởng ngoạn ảnh trên máy tính

Picasa là phần mềm giúp bạn tìm thấy ngay, sửa đổi và chia sẻ tất cả ảnh trên máy tính của bạn. Bạn có thể bắt đầu bằng việc sử dụng Picasa để lấy ảnh ra khỏi camera dễ dàng. Từ đó về sau, mỗi lần bạn mở chương trình, nó sẽ tự động định vị tất cả ảnh của bạn (thậm chí những ảnh mà bạn quên là mình đã có) và phân loại chúng thành những album trực quan được sắp xếp theo ngày với tên thư mục mà bạn sẽ nhận ra.

Bạn có thể kéo và thả để sắp xếp album và ghi nhãn để tạo những nhóm mới. Picasa cũng tạo những sự sửa đổi tiến bộ bằng các điều chỉnh chỉ bằng một cái nhấp chuột và các hiệu ứng mạnh mẽ ngay trong tầm tay của bạn, và to sự dễ dàng khi chia sẻ ảnh; bạn có thể email, in ảnh tại nhà, tạo các đĩa CD làm quà, và thậm chí đăng ảnh lên blog riêng của bạn.

Một điểm mà mình thích nhất là Picasa có thể tìm kiếm mọi ngóc ngách trong máy của mình, đâu có hình là Picasa lôi ra hết.

Tải về miễn phí Picasa tại đây

12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mời các bạn xem thêm bài này để biết cách sử dụng chi tiết phần mềm Picasa: http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=6625&highlight=picasa
Chà, nhờ cái này mà tìm được mấy bộ hình cách đây cả chục năm lẫn lộn trong máy. Cảm ơn các bác nhiều.

Thêm nữa, ngoài việc chỉnh sửa, quản lý, tìm kiếm ảnh....Picasa còn giúp bạn upload ảnh và lưu giữ hình ảnh của bạn - như Flickr hay photobucket - khi sử dụng Web album.
Chúc vui!
Có ai biết Picasa có những tiện ích gì nữa ko. Có vẻ hơi nặng thì phải, làm máy mình chậm hẳn mỗi khi sử dụng phần mềm này. Help me...
các tính năng của Picasa đã được bác Starnt giới thiệu khá kỹ lưỡng trong bài viết này: http://tinhte.com/forum/showthread.php?t=6625

Nói sơ lược, các tính năng hay của Picasa là khả năng chỉnh hình nhanh, upload web, tạo gift CD, tạo ảnh collage, up hình lên Blog của Google, tìm kiếm và phân loại hình ảnh.

Để tránh việc Picasa làm chậm máy, bạn có thể can thiệp 2 bước cơ bản sau:
- vào Folder Manager, chọn 1 hoặc 1 số thư mục mà Picasa sẽ thực hiện việc quản lý và scan tìm các hình ảnh mới.
- Tắt chế độ Picasa Media Detector chạy thường trú trong bộ nhớ.
minhtrung96
ĐẠI BÀNG
16 năm
Trong Picasa em khoái phần tạo collage, nhìn hay hay. PS thì cũng mất khối time 😁
7xmen
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác thử Picasa 3 đi, rất hay. Theo quan điểm của tôi thì ăn đứt ACDsee về tốc độ, giao diện và tiện lợi, còn ứng dụng thì đơn giản, trực quan. Đặc biệt free nữa chứ, có thể ghi đĩa được, còn xem film.... thích thế
Làm sao cho picasa thấy folder trong ổ cứng để mở hình trong folder đó ra xem ????

Như hình trên ( vòng vẽ thêm phía bên trái ) picasa không thấy folder 2008, tui vào "Tệp/Thêm thư mục vào Picasa, rồi dẫn tới thư mục 2008 (vòng vẽ thêm bên phải)... ..Ok nhưng cũng không có thư mục 2008 trên picasa nên không mở ảnh trong đó ra được, các bạn giúp dùm , Thanks !!!
Ok ...được rồi...chọn "luôn luôn quét" thì nó mới nhập vô picasa
good one Picasa

picasa rất hay và tiện dụng. mình đã sử dụng phần mềm này 2 năm nay và quản lý album ảnh lên đến 5000 ảnh rất tiện lợi.
picasa 3 cải tiến hơn và đưa ra thêm một số ứng dụng như viết chú thích trên ảnh, mỗi tội chưa có tiếng việt!!!
Trong Picasa gõ trực tiếp Tiếng Việt không nhận, nhưng nếu copy và paste vào thì được. Mình thường gõ Tiếng Việt trong NotePad rồi paste vào.
Một giải pháp hơi chuối nhưng dùng tạm đợi google nâng cấp 😁
MRRIM
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thanks anh, thông tin rất bổ ích

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119