Tại sao khen AMD nhưng lại tư vấn Build PC toàn là chip Intel ?

OH_MyGod
17/12/2020 4:25Phản hồi: 288
Tại sao khen AMD nhưng lại tư vấn Build PC toàn là chip Intel ?
Mình có 1 thắc mắc, tại sao các bài viết khen các dòng chíp mới của AMD rất nhiều và cũng rất nhiều comment khen AMD giá tốt hiệu suất ngon nhưng mình đọc đa số các bài tư vấn build PC lại toàn chọn chíp intel.
Tại sao ? tại sao ? tại sao ?
288 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

- thâm niên.
@gautuibacmy Bác hỏi hay
@NghiemDuong39 Hỏi gắt quá, thằng grap đéo dám tl lun kìa 🤣🤣🤣
AMD đa phần là người có hiểu biết nhiều về phần cứng PC chọn (vì họ biết nó ngon cỡ nào), mà những đối tượng này thì đâu cần tư vấn làm gì 😁

Thông thường người tư vấn họ đã xài qua gì thì tư vấn đó, chứ đâu thể tư vấn về một thứ họ chưa xài được 😁
keithtran06
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đạo Tổ Ham Chơi Đúng rồi bạn. Ăn chắc mặc bền. Amd chủ yếu giai đoạn đầu sau khi cài win xong thì hay bị trục trặc do ko tương thích tốt. Update driver vs bios main xong là ổn. Mà đó là thời amd mới hot mấy dòng zen 1,2 thôi. Bây giờ chắc đc support nhìu hơn rồi. Mình tư vấn bạn bè xài amd rồi cũng thấy vấn đề tương thích ko đc ổn lắm. Ai ko rành hoặc lười tìm hiểu thì xài intel cho lành. Ko phải chê hay gì nhưng intel ổn định hơn amd nhưng đó là vấn đề thời gian thôi. Amd càng hot thì càng đc support nhìu. Còn bạn nói tui quơ đũa cả nắm thì bạn hơi bắt bẻ câu chữ r
ptk8588
TÍCH CỰC
3 năm
@the beo93 Cái này ko phải lỗi của thằng Intel. Bản thân con i9 đã tiêu tốn điện năng và toả ra nhiều nhiệt rồi. Đó cũng là lý do Intel nó bán chip i9 ko có tản nhiệt kèm theo vì họ biết rõ cái tản nhiệt đó ko đủ mát cho con chip i9, buộc phải chơi tản nước hoặc tản khí cỡ bự như trên máy con PC nếu muốn tận dụng hết khả năng i9. Máy cái laptop mỏng dính, tản nhiệt ko hiệu quả, đua theo i9 để chạy đua cấu hình và lừa gà là chính thôi, chạy thì vẫn chạy được nhưng ko hết công suất được, nóng máy và hao pin là hiển nhiên.
@keithtran06 Đùa với chủ thớt thôi. chứ 1PC/1Laptop của công ty, 1 cái laptop của mình điều dùng intel mà..... AMD hot thật nhưng chưa đến lúc dùng..... đợi ở 1 năm nữa chắc ngon.....
@Penguin Pingu Giá và sẵn hàng ko 2 yếu tố này Intel đều hơn.
HMG2020
TÍCH CỰC
3 năm
Nó ngon thì đâu có rẻ, ngay như main cho nó cũng đắt hơn
nttrung90
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HMG2020 Cứ cho là main đắt hơn nhưng amd 5 năm ko phải đổi main khi nâng chip, ông intel 2 năm phải đổi main rồi, cái nào lợi hơn
@Minh TNK 2017-2018 tại nga.. Dùng giá nga mà tôi nhớ. Main cùi H110 cỡ 3000 rub, thì main cho amd ít nhất 4500 hoặc cao hơn. Model đôi khi ít hơn. Còn bây giờ 2020, tôi không còn build máy giùm nữa nên không điều tra.
masterss0
TÍCH CỰC
3 năm
@nttrung90 thật ra thì người dùng phổ thông hoặc bán chuyên cũng không mấy khi nâng chip khi chưa hết vòng đời đâu bác;
AMD ngon đấy, nhưng rõ ràng chỉ dành cho người có nhu cầu cao và chuyên thôi; với người dùng phổ thông thì chênh lệc 5-10% hiệu năng không có ý nghĩa gì nhiều.
@nttrung90 Cái vụ đổi cpu giữ main, tôi thấy dùng đến lúc thay thì nên build mới hết
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu đc build máy bàn t sẽ chọn AMD R5 3600 trở lên.
Nhưng t ưu tiên laptop hơn. Đang mê R5 xxxxU và H.
Vượt trội so với các chip Intel cùng đời
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@ChipHero Tự nhiên bài này lên trang chủ, được nhiều ng biết tới cmt này. Vô tình quảng cáo cho cửa hàng trong hình luôn =)))
lovemores_89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng hay mua linh kiện của pcbienhoa , shop này bán rất có tâm . Trước mua đc combo r5 3600 b450 16gb ram giá ok lắm . Giờ hay canh shop bán flash sales giá cũng rẻ mà vẫn không lo về chất lượng .
@OH_MyGod kham khảo cái list mà mình dự định build
https://pcpartpicker.com/list/
ChipHero
TÍCH CỰC
3 năm
@lovemores_89 Thì đúng mà, cửa hàng này bán rất ok
Chắc do thói quen thôi b. B cũng đừng tưởng amd ngon lắm nha. Đừng bị hiệu ứng đám đông. Chọn intel cũng tốt so về giá cả hiệu quả hoạt động những gì b định làm với máy tính của mình. Amd cũng đắt chứ b tưởng nó rẻ chắc
amio1st
TÍCH CỰC
3 năm
@autumnlove Cửa hàng mình lun tư vấn 2 bên chứ ko còn intel như xưa 😁. Ngon bổ rẻ cứ fan AMD nha bác, còn ai cao tiền sợ này sợ nọ thì xúc cho quả intel.
vitkon
CAO CẤP
3 năm
@amio1st Rẻ quái gì bác, con 3700x với 10700f tầm tiền như nhau, con AMD đắt hơn trong khi con 10700f hiệu năng còn nhỉnh hơn tí ti
amio1st
TÍCH CỰC
3 năm
@vitkon Bác ko thể phủ định nhờ AMD giá mới tốt chứ intel cho ăn quả ko thơm như giá đó đâu nhé =)), Build bao nhiêu nằm trời từ ngày AMD đá đích intel mới giá thơm như giờ, nói chung build giá thấp amd ngon hơn intel nhìu, intel lun con chip khoái trò tiếp kiện điện.
vitkon
CAO CẤP
3 năm
@amio1st Mình từng dùng các đời chip AMD: 5x86, Althon, Phenom 2. Thấy đúng là chip rẻ hơn chứ tổng thể cả cái máy thì không rẻ. Intel còn có cái lợi thế nhiều đồ, nên rẻ có đắt có. Chứ AMD thì đồ main, RAM cứ phải hịn mới nổi.
Vì thằng khen và thằng tư vấn là hai thằng khác nhau, đơn giản vậy thôi.
@phuongbigbig Cũng như "tại sao luôn chê bai iPhone nhưng nó luôn được bán chạy nhất thế giới".
Đợi 1 thời gian nữa đi sẽ có thêm đội tư vấn mua mac mini M1 cài win nữa cho đa dạng 😃
Theo nhu cầu, không lẽ cứ amd hay cứ intel là auto ngon hết.
hppl
TÍCH CỰC
3 năm
cái quan trọng nhất chính là tính ổn định chứ gì ,xưa giờ AMD lên xuống thất thường bỏ m ẹ , windows cứ đi với chip intel là ít lỗi nhất
@Panporat95 không hiểu bạn nói gì? core banking là cái gì? cấu trúc data thì liên quan gì đến amd với intel?
MK360
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congtusitinh1996 Quicksync amd có p là amdenc j đó tg tự nvenc ko?
@MK360 K. Do adobe phiên bản mới update tính năng đấy
MK360
ĐẠI BÀNG
3 năm
@congtusitinh1996 Vậy nghĩa là adobe đã h trợ hardware-accelerated exporting = apu & radeon card của amd hả?
T cảm mình rep muộn nhưng tìm mãi trên mạng chưa thấy bài benchmark nào dùng gpu amd trên adobe cả.
Thường thì tùy tâm tiền ngta sẽ đưa ra đề nghị. Mình thấy tầm giá thấp thấp hoặc trung ngta hay chọn mấy con intel quốc dân thì giá lại tốt hơn amd tí. còn dòng trung cấp trở lên thì amd ăn đứt.
Thanchet92
TÍCH CỰC
3 năm
Sắm PC/laptop cho bản thân thì hiện giờ theo AMD.

Còn tư vấn pc/laptop cho người thân/bạn bè thì tôi chọn Intel.
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
@Thanchet92 giống mình vì an toàn.
@Thanchet92 Giống kiểu tư vấn đt người thân bạn bè thì t luôn chọn iPhone, còn mua máy dùng cho mình thì luôn Android. =_=
@zer0_7 đơn giản vì sợ bị phiền họ , phiền bản thân và nhiều khi gặp vấn đề thì mình mang tiếng
anhtuaneng
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vì thích màu xanh hơn màu đỏ
Vì intel thương hiệu mạnh lâu bền ở VN, intel chạy Win cũng đỡ lỗi hơn. Chỉ nên build AMD cho anh em nào thích vọc và rành PC một tí, còn build dùm thì intel cho chắc!
traind
CAO CẤP
3 năm
Hiện giờ với người dùng phổ thông con I3 gen 10 nó quá bá rồi. Best p/p thì tội gì chọn AMD
traind
CAO CẤP
3 năm
@kehuydiet091 Ko biết đọc à? NGƯỜI DÙNG PHỔ THÔNG thì con I3 4 nhân 8 luồng ko bá à? Dùng còn đéo hết 4 nhân?
Ko sử dụng tác vụ nhiều nhân thì đéo khác là đúng rồi.
@traind Mở tầm chục file Excel vài chục MB lag thấy bà luôn chứ ở đó phổ thông với chả cao cấp 😆😆😆😆
traind
CAO CẤP
3 năm
@kehuydiet091 Vcl chục file Excel vài chục MB mà bảo dùng phổ thông. Bị ngu à?
@conco119 Khách ráp đa phần là mua đủ dùng bạn ạ nên chọn Intel tương đối nhiều
giống như tới tgdd mua dt toàn tư vấn samsung ấy mà =))
kienvunb
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng thử rồi biết liền, có nhiều cái thông số chỉ là một phần, hoạt động thực tế mới là thứ quan trọng.
princez
CAO CẤP
3 năm
@kienvunb Mình cũng thấy thực tế mới xác định được. Ai cũng biết cùng một phân khúc giá thì AMD luôn có nhiều core nhiều thread hơn, nhưng mà lại quên mất rằng hầu hết các software hiện nay đều sử dụng tính toán đơn nhân, việc chạy đa nhân chỉ sử dụng khi chạy đa nhiệm hàng chục soft cùng lúc hoặc giải mã render audio/video (đều là những việc rất ít người dùng thông thường thực hiện hàng ngày). AMD mãi đến năm nay thế hệ Zen 3 năm nay thấy review mới hơn được các chip tương đương của Intel về tính toán đơn nhân, tuy nhiên quá mới nên cũng thấy quá hiếm trên thị trường, chưa tạo đủ độ tin cậy để có thể khuyên ai đó mua sản phẩm này.
trieuvhh
TÍCH CỰC
3 năm
Giống hỏi mấy ông trung tuổi nên mua oto gì, mấy ông sẽ bảo mua toyota, còn người trẻ sẽ khuyên mua xe hàn, tâm lý chip intel ổn định hơn từ ngày xưa nó thế
Bên châu âu rất thích combo cpu amd và gpu nvidia nhé
Nên thích thì quất thôi, same same nhau cả
kienvunb
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuvhh Châu âu là thị trường truyền thống của AMD. Mình dùng PC từ thời 486, cũng theo dõi thông tin nhiều và biết được châu âu rất chuộng xe ô tô của châu âu, chuộng xe diesel và chuộng PC dùng CPU AMD. Vậy nên kể cả CPU AMD có lởm mấy đi nữa ( như 3-4 năm trước) thì châu âu nó vẫn chuộng.
qloved
CAO CẤP
3 năm
Có 2 nguyên nhân
1. Do chính sách marketing, nôm na là intel có chính sách ưu đãi khi tiêu thụ sp dùng chip của hãng.
2. Do intel ổn định hơn, đac được chứng minh nhiều năm và thị phần lớn hơn, tỉ lệ lỗi thấp hơn, nếu có lỗi thì cũng dễ sửa hơn. Nếu tư vấn thì tốt nhất tìm loại nào an toàn hơn để đỡ mất công support

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019