Tắm rừng (forest bathing hay Shirin Yoku).

hnadov
17/8/2022 3:30Phản hồi: 52
Tắm rừng (forest bathing hay Shirin Yoku).
Tắm rừng (forest bathing hay shirin yoku) là một thuật ngữ mô tả việc tách mình khỏi cuộc sống hiện đại, hòa mình vào thiên nhiên hoang dã. Các bạn không phải tắm theo đúng nghĩa đen, chỉ cần bước chân vào thiên nhiên, hít thở một hơi không khí trong lành cũng là tắm rừng rồi. Đây là một chuyến tắm rừng của mình trên núi Dinh vào một ngày mưa, mình có chụp hình và quay clip lại cho các bạn dễ hình dung việc tắm rừng nó ra sao, mời các bạn cùng xem nha.

Chuyến đi được thực hiện vào một ngày trong tuần, khi núi Dinh khá vắng người dã ngoại và chạy bộ trên núi, và cũng thật tình cờ đó là một ngày mưa từ trưa tới chiều, không khí mát lạnh cực kỳ đã, với mình thì đi rừng thì không gì sướng hơn là đi vào ngày mưa.

Đây là khúc suối mình yêu thích trên núi Dinh, nó được phân chia làm nhiều đoạn nhỏ và có 1 cái hồ nhỏ vừa đủ để tắm. Mình mắc võng ngay trên suối, nước chảy ào ạt bên dưới chân. À, suối trên núi Dinh khá hiền và trên đây ko có lũ quét nên mình mới yên tâm mắc võng kiểu này, mình không khuyến khích cắm trại, mắc võng trên dòng suối ở những nơi khác đâu nhé, nhất là những nơi các bạn không nắm rõ địa hình, thời tiết.

Đây là cái hồ nước mình nói, nước suối mát lạnh sau mưa rất tuyệt vời. Đây là suối đầu nguồn, bên trên chỉ có rừng, không có nhà dân nào nên nước rất sạch. Khúc tắm tiên này mình có quay lại trong clip bên dưới nhé ^^

Sau khi tắm xong thì mình nấu ít nước nóng uống cho ấm bụng.

Dụng cụ nấu nước cũng khá đơn giản, bếp mình dùng là bếp cồn nước nhé.

Mình có thể ngồi ngắm suối ở đây cả ngày mà không chán. Một buổi tắm rừng như thế này sẽ giúp các bạn giải tỏa rất nhiều áp lực mà cuộc sống hiện đại gây cho chúng ta. Mời các bạn xem video về chuyến tắm rừng của mình để nghe âm thanh của tự nhiên, video không có lời thoại:
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đoạn này ở khúc nào vậy bạn
(Nhưng ko êm bằng chổ bạn..)
@LongLife321 Chỗ mình tắm nó cách chỗ bạn tắm khoảng 2km về phía thượng nguồn, từ chỗ mình tắm trờ lên chỉ có rừng ko còn nhà dân nào nữa.
@hnadov Cảm ơn bạn
@hnadov không sợ đĩa rúc vô lỗ tai ah bác,hic
@toilachi9 Suối này ko có đĩa nha.
Đi như vầy thì thích thật, nhưng cần phải có Kỹ năng và kinh nghiệm chút, Chứ như mình thì chịu 😁
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
Đi camping đông thì vui. Một mình thì có nhiều thời gian trải nghiệm hơn.
Nhìn mát mẻ đã quá!
Có vắt k bác, xem kênh hoabanfood thấy mùa mưa trong rừng vắt nhiều kinh hồn
@LocNguyen6495 mặc quần dài ,tự phòng vệ thôi
mà đi vô sâu kiểu này fai có kinh ngịm ,kiến thưc :3
@LocNguyen6495 Chỗ này thì ko có vắt và đĩa (chỉ có rắn độc thì nhiều 😁 )
Á đù. Phê nha. Ngủ mà nghe tiếng Suối chảy là Best Sleeping!
nhìn xả stress
ANh đúng là best đi rừng lun 😁
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ông này cũng lọ mọ phết, xem mấy clip rồi, nhược điểm là thiếu tính thẩm mỹ trong bố trí đồ đạc, tham khảo mấy clip camping của tây, nhật vs tàu nha
@fdcode281 làm tự nhiên chia sẽ cho vui thì như vậy cho chân thật
fdcode281
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trịnh Văn Musk

Xem clip của tây thấy mê luôn, Nhật vs Tàu cũng đầy clip kiểu này
@fdcode281 Bác ấy chắc cũng coi chán hết rồi mới làm ra clips như thế này mà bác =)) Ai chẳng muốn được đẹp nhưng chắc là điều kiện/ kỹ năng chưa thể được như bọn tây, tàu hehe
@featherchickens Mình rất ít khi coi Youtube về camping, mình xem TV các chương trình sinh tồn là chính trên kênh Discovery hoặc Outdoor Channel. Mình là người thực tế nên chỉ tận dụng những trang bị sẵn có vì thế setup ko được đẹp lắm, nếu muốn đẹp chỉ cần bỏ vài chục triệu là lung linh liền 😁
@hnadov Tuỳ mục đích, nếu làm vì thú vui thì như bác là đủ rồi. Còn vì mục đích thương mại/ quảng cáo thì cần có đầu tư hơn (thiết bị, đội ngũ). Chúc bác có nhiều video để a/e cùng xem
Công nhận mỗi người mỗi sở thích 😁 chúc vui
Nước suối lạnh lắm sao tắm được vào mùa đông này? Giữa nắng hè oi ả may ra tắm được.
@dlv.thickgame 2 năm trước mình tắm suối này ngay ngày siêu lạnh cuối năm, nhiệt độ khi đó tầm 18-20 độ, vậy nó mới phê 😁
@hnadov Sao ngày siêu lạnh gì mà có 18 độ thôi?…………Mình thì suối trong núi ra nước lạnh lắm ko bao h dám tắm trừ trưa hè nóng mới tắm được.
@dlv.thickgame Ở Sài Gòn thì 18 độ là siêu lạnh rồi bác😁
Đi rừng thực sự vui hơn đi biển, nhưng sợ nhất là vắt và muỗi.
Phê quá 👍
Lão Trung Nguyên lấy nguyên mặt bằng dưới thác Đray Nur làm bãi cho xe địa hình. Người ta đi thác thì xuống tắm là bình thường, chứ có mấy ai có điều kiện thuê xe địa hình chạy chút xíu.
Nước suối lạnh như nc đá ấy, mình chịu chả tắm dc.
theladu
CAO CẤP
2 năm
Đã quá.
hoacuclon
TÍCH CỰC
2 năm
Ngày xưa ở quê đi làm vườn rừng rú vậy nhìn thấy ngán, giờ cũng y cảnh vậy lại thành thú vui 😆)), đúng là cái gì quá nó cũng ra chán
@hoacuclon đúng rồi, cái gì lâu lâu mới làm, thậm chí làm lần đầu trong đời thì gọi là trải nghiệm 😁 còn ngày nào cũng làm thì chán đến cổ.

Như mình hồi nhỏ đi làm rẫy, tỉa cành mé nhánh dọn gốc cây, kéo ống tưới, làm mệt thấy mụ nội. Tới mùa hái trái cây cũng leo lên leo xuống mệt ngất ngư mới có đem đi bán. Giờ cho người thành phố vào vườn phát cỏ hay hái trái cây gọi là du lịch trải nghiệm 😃)
Nước sạch

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019