Tản mạn về Samsung Galaxy Watch3: “quay đều, quay đều, quay đều…”

3/5/2021 10:17Phản hồi: 0
Tản mạn về Samsung Galaxy Watch3: “quay đều, quay đều, quay đều…”
(Bài đăng tải lại)

Ngày viết: 18/04/2021
Người viết: Bạch Anh Quân

Cho các bạn chưa biết về hoàn cảnh mình đưa ra bài đánh giá này, trước đây mình có dùng đồng hồ cơ của Orient mà bác mình cho, xong sau đó mình có sử dụng Samsung Galaxy Watch Active2 (bản nhôm, dây silicone, 40mm) nhưng sau hơn một năm (chưa tới 1,5 năm) nó đã không còn khả năng kháng nước nữa do mặt kính đã tự bung keo khỏi khung, chỉ còn lại dây cáp màn hình. Mình có gửi nó qua trung tâm bảo hành ở Samsung 68 – Bitexco, sau đó một anh kỹ thuật báo lại với mình là phải thay cả cụm màn hình và khung với giá gần 3 triệu đồng, hoặc phủ một lớp keo dính (không tiết lộ keo gì) nhưng họ không chịu trách nhiệm về những rủi ro có thể xảy ra. Mình đã chọn phương án 2 và vài ngày sau mình ra nhận máy. Cuối cùng mình đã không dùng cái đó nữa vì quá chán và chuyển sang dùng Watch3, là thiết bị được bán độc quyền ở Thế Giới Di Động. Thiết bị mà mình đánh giá hôm nay chính là bản 41mm, màu đồng ánh kim, khung thép, dây da và chỉ sử dụng Bluetooth (không có eSIM) với giá gần 6 triệu lúc mới mua về cách đây đúng một tuần trước (do đã hết suất giảm giá), trước đây là 9.5 triệu lúc mới ra.

Về thiết kế bên ngoài, thực sự nó còn đẹp hơn cái cũ trước đây mình dùng. Trong khi thiết kế tổng thể của cái cũ khá “phèn”, thì thực sự Watch3 nó sang hơn rất nhiều, đặc biệt sẽ phát huy tác dụng khi tiếp xúc với trời nắng tạo nên vẻ “chói lóa”. Thiết bị này được thiết kế theo thiên hướng cổ điển, và minh chứng rõ ràng nhất đó là hai phím bấm ở cạnh phải thiết kế hoàn toàn rất giống đồng hồ cơ mà bác mình cho. Một điểm mình thích nữa đó là viền xoay vật lý cho cảm giác nghe rất “phê” – nó quay rất trơn tru như thể bánh xe vậy và nó được làm gọn gàng hơn, vì chỉ là một hình tròn bình thường chứ không có gai góc gì cả. Phần màn hình nằm ở phía bên dưới, và điểm tiếp giáp giữa khung viền xoay và màn hình chính là khung màu đen có chia theo phút, rất thuận tiện khi sử dụng mặt đồng hồ kim. Cảm giác khi mình đeo nặng hơn chiếc cũ, nhưng nó không đáng kể và vẫn rất thoải mái khi vận động. Thêm một điểm đáng khen của chiếc đồng hồ này, chính là dây làm bằng da nó còn thân thiện hơn dây silicone, đặc biệt khi đeo trong một khoảng thời gian từ 6 – 8 tiếng đồng hồ hoặc hơn, dây da khi đeo trên tay không có tình trạng mẫn ngứa gây khó chịu như loại dây kia.

Về màn hình, nó hiển thị rất tốt kể cả khi trời nắng gắt, màu sắc lên khá đẹp và màu đen rất sâu. Phông chữ tiếng Việt rõ ràng, không bị lỗi khi nhận thông báo từ điện thoại cũng là một điểm đáng khen nữa. Tính năng “đồng hồ luôn bật” rất thuận tiện khi mình biết “bây giờ là mấy giờ” mà không cần phải bật màn hình, nhưng nó chỉ phát hiện khi cảm biến nhịp tim phát hiện cổ tay của mình. Hệ điều hành Tizen 5.5 (OneUI Watch 2.0) tuy có khá ít ứng dụng trong kho, nhưng các ứng dụng do hãng viết ra thực sự hữu dụng. Ví dụ như mình có thể điều khiển bài trình chiếu, xem độ cao so với mực nước biển, tính toán đơn giản hay điều khiển camera. Ngoài ra, nếu bạn không thích Bixby, bạn có thể tùy chỉnh trong phần cài đặt để tùy chỉnh hành động khi bấm hai lần vào phím dưới, như mình sẽ chỉnh là “đồng hồ lớn” để biết chính xác thời gian hiện tại. Dung lượng pin tương tự như chiếc cũ, tức là 247mAh và cho thời gian sử dụng gần 1,5 ngày với điều kiện đo nhịp tim liên tục, bật chế độ đồng hồ luôn bật, nhận thông báo và cuộc gọi,… Về hiệu năng thì nó giống cái cũ, nhưng được cái bộ nhớ RAM 1GB (768MB của cái cũ) và bộ nhớ trong gấp đôi (8GB so với 4GB) nhưng mình chẳng bao giờ lưu trữ ảnh hay nhạc trên đó cả, tổng thể nó không đáng kể và chưa có sự khác biệt. Thiết bị này còn có thể kết nối Bluetooth với tai nghe không dây của mình khá tốt, nhưng mình rất ít khi sử dụng.

Về các tính năng chăm sóc sức khỏe, thực sự có rất nhiều. Thiết bị này được trang bị hệ thống cảm biến nhịp tim 8 trục như chiếc cũ kia, và nó đo khá chính xác (khi đo cảm biến mặt sau sẽ chớp màu xanh). Ngoài ra, cảm biến này sẽ hiện ra màu đỏ khi đo nồng độ Oxi trong máu, một tính năng chỉ nó mới có chứ cái cũ không có, tiếc là nó không liên tục, chỉ khi mình bấm vào nó mới đo. Mình còn đeo nó lúc ngủ, và thực sự nó không đến nỗi quá khó chịu. Mình ngủ từ lúc 01:38 đến 08:25 với thời gian ngủ thực tế là 5 giờ 25 phút với số điểm là 64, gồm thức 19%, ngủ say 5%, không sâu 69% và sâu 7% - trong khá hay ấy chứ. Nói thêm một chút, tính năng luôn bật đồng hồ sẽ tắt khi nó phát hiện ra bạn đang ngủ. Thêm một cái nữa, nó đo số bước chân khá chuẩn, mỗi một bước chân mình đi là nó tính thêm một bước.

Nhìn chung, nếu bạn thích vẻ cổ điển của đồng hồ cơ cùng với sự hiện đại của đồng hồ thông minh, rõ ràng sản phẩm này là dành cho bạn. Nó rất phù hợp khi phối cùng những trang phục mang tính trang trọng, cũng như trang phục thường ngày dạo phố.

Rõ ràng đồng hồ thông minh và điện thoại “như hình với bóng” đối với mình vậy, vì mình không thể nào cầm điện thoại cỡ lớn ở ngoài đường một cách an toàn được. Và lý do đơn giản nhất để mình không dùng phiên bản có eSIM đó chính là “phí tiền, tốn kém và phi thực tế”.
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019