Táo chín chính thức phát hành iphone 3.x tiếng việt ....!

apple9.com
9/7/2009 10:2Phản hồi: 47
Táo chín chính thức phát hành iphone 3.x tiếng việt ....!
Một số người người cho rằng Apple không phục vụ người Việt và do vậy không hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Việt cho iphone. Rất có thể! Vì so với số lượng người dùng ở các nước khác thì thị trường người dùng Việt nam thật sự rất bé nhỏ. Trong các thiết lập cài đặt của trình duyệt và hệ thống iPhone, không hề có các lựa chọn encoding như trên các trình duyệt của máy tính.

Nhưng thực ra Apple không hề bỏ rơi Việt nam:no6xn::no6xn:, mà chẳng may quên mất VN mà thôi :happy8se::happy8se::happy8se:.Bằng chứng cho thấy Trình duyệt và hệ thống đều hỗ trợ rất tốt bảng mã unicode mà trong đó có Việt Nam:growl5cj::growl5cj:.

Vì vậy em sẽ cố gắng phát triển dao diện tiếng việt cho iphone mang thương hiệu Apple9 . bắt đầu từ frimware 3.x. và để các bác dễ cài đặt. gói tiếng việt frimware 3.x hiện đã chính thức có mặt tại Cydia Source của Apple9: http://i.apple9.com. hoặc tải file tiếng việt của apple9 tại đây .

Giải nén chép vào root của iphone khởi động lại máy vào setting chọn ngôn ngữ Việt Nam là xong

Sau đây là một số hình ảnh demo

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

crabs
CAO CẤP
15 năm
Cám ơn tinh thần của bác

Xài smartphone mà cũng Việt Nam hóa nữa, nói thiệt chứ để tiến Anh nó hay chứ dịch ra TV nó sao sao ấy, "Vuốt để mở" -> "Vuốt để phê" -> "Trượt để té" 😁
dự án việt hóa iPhone OS 3.0 Final đã được PDAViet thực hiện từ lâu rồi mà bạn.
có những cái dich ra tiếng việt rất khó chịu , đặc biệt là ngôn ngữ trong IT ^^
ko hiểu có ai cài đc cái VN keyboard của apple9 này ko? mình cài toàn báo lỗi
Bác có làm đúng thao tác k ? Bác làm lại thử xem sao.
Chúc bác mau khắc phục đc ^^
chỉ việc cài trong app của source i.apple9.com thôi mà. thao tác j đâu nhỉ?
Ko biết do dùng quen Giao diện English hay sao mà mỗi lần đọc Giao diện Vietnamese tếu tếu sao íh 😁
Ai đã dùng ip thì phải học cách sử dụng hoặc làm quen theo cách của mình. Tại sao k trau dồi kiến thức tiếng anh.
Tôi xin hỏi đã có hệ điều hành cho máy tính nào dùng tốt cho TV chưa....? vậy vẽ vời ra làm gì!? là dân công nghệ mà ảo tưởng gạt người gạt mình, TÔI CHƯA THẤY hệ thống nào chạy tv mà ngọt ngào cả
Chửa kể ngử cảnh nhiều từ kỹ thuật ĐỐ AI HIỂU đc
cái này là để thử xem ngta dịch TV như thế nào thôi hiểu chưa? đcm, ném cứt vào hội nghị
khason
CAO CẤP
15 năm
Mỗi người 1 sở thích thôi mà pác. Chủ topic có công share cho anh em là vui rồi còn ai muốn sài tiếng gì thấy thuận lợi cho mình thì sài thôi ^^
Em cũng đồng quan điểm với bác này, người ta như thế là nhiệt tình rồi. Bác không dùng thì để anh em khác dùng, việc gì mà cứ phải thế này thế nọ. Có phải ai cũng văn minh như các bác đâu, em học chưa hết nổi cái bằng A tiếng Anh.
Rất cảm ơn bác chủ topic! Mong bác sẽ đóng góp nhiều hơn nửa cho cộng đồng IP. Chúc sức khỏe!:laugh8kb::laugh8kb:
ngotatto
TÍCH CỰC
15 năm
cảm ơn bác đã nhiệt tình , nhưng bác làm cho xin cái bàn phím tiếng việt thì thật là tuyệt .
www.bka.vn
ĐẠI BÀNG
15 năm
cái Unicode là chuẩn của quốc tế rồi đương nhiên VN cũng chạy được nên hok có gì lạ cả ^^
Cám ơn anh em ủng hộ. Có sự ủng hộ của anh em apple9.com mới có tồn tại để chia sẻ cùng anh em ^^
Viết sai chính tẽ tùm lum 😁 cái này edit lại của quyduc84 thì có :D
Tiếng việt là của tác giả duy nhất LÝ Hoài Nam không có của ai hết, nick là Quyduc84 ở Biên Hòa Đồng Nai, mình ở BH ĐN làm chứng luôn, ngoài ra ai nói là mình xây dựng cho tiếng việt dành cho Iphone là hoàn toàn giả mạo, giả dối và giả man
harch
ĐẠI BÀNG
15 năm
Có bộ gõ không bác chủ ơi, hay chỉ là giao diện thôi?
hướng dẫn

FW 3.0 có hổ trợ gõ TV muốn đánh có dấu thì khi đánh ấn giữ phím chử cần bỏ dấu sẽ xuất hiện
Thanks bác đã share cho anh em nhưng mỗi tội dịch tiếng anh sang tiếng Việt nghe chuối thế nào í :d
Xin mạo muội lạm bàn chút xíu về cái vụ "Việt hóa" này như sau: Bảo em vọng ngoại thì em chịu chứ dùng mấy cái này nói xin lỗi các bác nó vừa mất công vừa ngao ngáo thế nào ấy. Em chẳng dám nói các bác rỗi hơi nhưng nếu dùng trí tuệ vào việc khác xem ra chẳng phải là có ích hơn chăng....?

Bác biết không ? riêng mình mình rất thích cái câu ở chữ ký của bác , thật lòng đó , nhưng những lời bác nói ở trên không xứng với nó chút nào , mình Việt Hoá nó, là 1 sản phẩm của ng Việt ta, 1 bước tiến mới trong khi ngôn ngữ trong iphone k có tiếng việt, bác thấy hợp lý k ? :rolleyes5cz:

Ok 1 cái nữa chắc là bác rất giỏi tiếng Anh, nếu thật thế mình rất phục, mình cá nhân mình dù sống ở Sing 4 năm liền nhưng chưa chắc trình k đc như bác :laugh8kb:

1 cái thắc mắc nhỏ hình như bác có vẻ rất khinh thường tiếng việt phải k ? bác có phải dân VN k, sao 1 sản phẩm nổi tiếng đc việt hoá bác lại k thích, thôi thì mình k tranh luận với bác nữa ha,hihi

P/S : Nếu bác thấy thích thì xài, không thì cũng k ai có quyền ép bác phải xài,ok ha :rolleyes5cz:

Chúc ngày vui vẻ!
NothingCtrl
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thông báo dõ là hoành tá tràng: "Táo Chín" các bác cứ cố gắng lên nhưng hãy cẩn thận không thành : "Táo chuối" đó 😆 Đi lấy đồ của người ta về rồi công bố, nghe chuối vãi linh hồn =))
Anh em chơi iPhone toàn những người tinh tế, có kiến thức, đâu phải là những thằng ngu không biết gì :p
alozng
TÍCH CỰC
15 năm
mình ở ngoài cuộc - mình chỉ góp í kiến riêng thôi !
nếu bak có bằng chứng cụ thể thì hãy đưa ra và cộng đồng có í kiến - chứ bak ko có bằng chứng nào mà nói thế này thì ko đc !
cái việt hóa này chẳng có gì cao siu - cao siu ở chỗ là thời gian và công sức bỏ ra thôi !
tôi ko bít mấy pak "Táo" tự việt hay là mod lại của bên pdaviet - nhưng công sức thì ko phủ nhận đc ( vì pak mod thì thực chất cũng là việt hóa lại cái việt hóa trước thôi )
ý kiến riêng !
Bác có giỏi hơn người ta không mà bác chê cao siu hay ko cao siu , mọi người coi thành quả cao siêu của alozng nè 😁
nhấn vào đây

ah nói như bác vậy là ý bác nói nó dễ đúng ko.Cao siêu ỡ chỗ là thời gian.Ok chấp nhận lời bác nói,nhưng mà có thắc mắc là bác nói cao siêu nhưng chưa thấy bác làm dc cái trò tróng gì trên diễn đàn này cả.Trong khi người ta đóng góp rùi bị ăn cắp bản quyền thì bác lại chỏ cái mõ bác vào nói dễ làm.Vấn đề bác nói dễ đâu liên quan đến cái topic này?.Nếu dễ bác làm cái đột phá chơi....!Tôi chỉ thấy bác cứ đi linh tinh topic này topic kìa xàm xàm ko ah.Nghe bác nói dễ em đang chờ bác làm cú đột phá cho anh em tinh tế phục bác tí nhá.Chứ đừng có vào có dc mòm nói này nói kia nhá bác.
maxim
ĐẠI BÀNG
15 năm
tôi phản đối các bác có bằn chứng j nói tôi ăn cắp bản quyền. về việc việt hóa hdh tôi có trao đổi với bác Nam. . tôi có học hỏi thêm khinh nghiệm việt hóa của bác ấy. chăng nhẽ bác ấy làm được thì tôi không làm được sao. ....?
Jake
TÍCH CỰC
15 năm
lúc đầu đọc sơ cái topic "Táo chín chính thức............" tưởng táo là Apple chính thức phát hành chứ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019