Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Tập đoàn Trung Quốc đàm phán mua Opera giá 600 triệu USD, không bán đi toàn bộ công ty

Didu
18/7/2016 15:15Phản hồi: 63
Tập đoàn Trung Quốc đàm phán mua Opera giá 600 triệu USD, không bán đi toàn bộ công ty
Thương vụ mua lại Opera trị giá 1,2 tỷ USD của một tập đoàn Trung Quốc đã chính thức đổ bể nhưng không đồng nghĩa Opera sẽ vẫn tồn tại độc lập, chính tập đoàn này vừa ngồi vào bàn đàm phán với Opera để đưa ra mức giá sở hữu mới, 600 triệu USD. Vẫn là tập đoàn đó đề nghị mua lại Opera nhưng mức giá đã giảm nhiều, và Opera sẽ giữ lại một mảng kinh doanh nhỏ chứ không phải bán tất cả.

Opera sẽ bị đem bán cho một tâp đoàn của Trung Quốc, dẫn đầu bởi công ty Qihoo 360 với giá 600 triệu USD. Họ sẽ có quyền sở hữu trình duyệt máy tính và di động của Opera, các ứng dụng, giấy phép công nghệ và cả cái tên Opera nữa. Mảng kinh doanh mà Opera sẽ giữ lại, không bán cho tập đoàn Trung Quốc bao gồm Opera Mediaworks, Opera Apps & Games và Opera TV, cùng với 560 nhân viên làm cho các bộ phận này. Bởi vì tên và thương hiệu Opera đã bị bán đi nên mảng kinh doanh còn lại này sẽ phải chọn một cái tên khác trong vòng 18 tháng tới.

Trước đó vào tháng 5, đã có thông tin một tập đoàn Trung Quốc đã chính thức mua lại Opera với giá 1,2 tỷ USD. Chính ban quản trị của Opera đã thông qua thương vụ nói trên nhưng vì một lý do nào đó mà hai bên không thống nhất được các điều khoản trước hạn chót 15/7, dẫn tới đổ bể. Thương vụ 600 triệu USD này sẽ có hạn tới 31/10 và được gia hạn tới 31/12 nếu cả hai bên chưa thể hoàn tất. Phí đền bù thương vụ sẽ là 100 triệu nếu như tập đoàn Golden Brick Capital không thể hoàn thành.

Nguồn: TechCrunch
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình vẫn dùng opera từ xưa
hoangngocthj
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thienthansamac Từ hôm nay thì nên xoá opera đi vì nó giờ đã thuộc vào tay china.
mrford105
TÍCH CỰC
8 năm
đền khiếp thật
Hy vọng là đổ bể. Ko muốn Opera bị bán cho tàu đâu 😔
"Đậu xanh" cái lưỡi nó "vét máng" ghê quá😁
Từ ngày Opera đổi qua dùng webkit là đã thấy bắt đầu đi xuống rồi, ko còn nuộc như hồi xưa dùng mã nguồn riêng.
@#JK hồi xưa mượt nhưng không tương thích với nhiều trang web, load toàn lỗi thì mượt cũng như không 😆
bonggondkn3
ĐẠI BÀNG
8 năm
không dùng opera nhưng mong nó sẽ không bán cho bọn tàu khựa
Cái chrome phải nói là xài hay lỗi, ram thì ăn như gì, xưa giờ mình thấy máy yếu xài opera rất nuột, ít lỗi.
Nhưng quay đi quẩn lại cái chrome nó vẫn ngon nhất. tính năng luôn ưu việt. nên cũng từ bỏ opera 1 time rồi.
opera bán cho tàu đi cũng chả sao
Đệch....khụa nó thâu tóm hết dần rồi. Chính phủ hậu thuẫn kinh quá
TQ nó định thống trị thế giới, cái nào mua được thì nó mua còn mua không được thì nó cướp.
phuonglv1973
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mtien93 Cái bác tưởng nó cướp thực ra là nó vẫn mua bác ạ.
Tốt nhất là đổ bể để quay lại dùng Opera. Mấy tháng trước đã chuyển sang dùng Yandex khi nghe tin Opera bị mua lại.
Noirx
ĐẠI BÀNG
8 năm
xài cáo lửa thôi, chrome ăn ram kinh, opera thì rùa bò, cáo lửa ổn nhất
@Noirx Firefox thật ra là "công ty con không chính thức của google". bạn nên dùng cốc cốc - người việt ủng hộ hàng việt - tốt như ...chrome lại thương hiệu việt =))
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
Opera cũng là 1 lựa chọn tốt cho nhu cầu duyệt web, mà về tay china thì thôi ngỉ khỏe. Maxthon Browser giờ bị phát hiện gửi thông tin người dùng về các máy chủ của china rồi, Opera về china thì biết rồi ha.
Mà có 1 điều ko biết mọi người có nhận thấy ko, hầu như các app trên Android mà xuất thân từ china nó cứ hay chạy ngầm, ăn Ram và đòi nhiều quyền truy cập rất vô lý. VD cái app quản lý ảnh chẳng hạn, chạy ngầm làm cái bm gì ko biết. Trong khi cùng tính năng tương tự, nhiều app khác làm rất tốt, ko chạy ngầm, ko đòi nhiều quyền truy cập. Mình gỡ bỏ hết mấy app của china rồi, cái nào xịn, ngon, tốt mà thu phí mình sẵn sàng bỏ tiền ra mua chứ ko xài đồ free của china nữa.
Và, điển hình kinh điển nhất mà mọi người hay xài, là cái Clean Master.
rocket.s
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhtkl Đang xem phải đăng nhập vào like ngay cho bạn này.
dangkydk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhtkl Bác biết ứng dụng quản lý ảnh nào xài ok hơn Quickpic ko ? Cho e xin cái tên để em gỡ thằng Quickpic, từ bỏ hàng china !
anhtkl
TÍCH CỰC
8 năm
@dangkydk Có đó bạn! Ứng dụng tên "Focus" (của Francisco Franco), tính năng tương tự Quickpic, nhưng dung lượng nhẹ hơn, ko chạy ngầm, ko ăn Ram; có điều thu phí 49k để có thêm tính năng: ẩn thư mục mình muốn, khóa app bằng vân tay hoặc pass ...nói chung ko mua cũng đc, nhưng mình đã mua full app rồi, vì nó xài tốt, và vì nó ko phải đồ china ăn hại! 😃
dangkydk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@anhtkl Thanks bác ! Các app có nhu cầu & dùng tốt mình toàn mua để ủng hộ nhà phát triển. 😁
king fox
TÍCH CỰC
8 năm
cầu cho thất bại. ghét tàu khựa lắm. bất khả kháng thì mới chịu chơi hàng tàu. chứ không thì dẹp hết. ( hàng nhật, âu , mỹ made in china vẫn xài. hhhh)
anhutsg
CAO CẤP
8 năm
Trước còn dùng symbian thì opẻa là nhất rồi
Giờ khựa nó mua gần hết mấy công ti bự nhỉ
jing
CAO CẤP
8 năm
app nào đến từ china hoặc do cty china chi phối đằng sau thì ko nên dùng các bạn nhé.

vì lý do an toàn thông tin, và vì china là nc ko tốt

web browser, launcher, chat, game, mạng xh là những app cần đặc biệt lưu ý
shenlongcorp
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dù nuột hay không cũng là Opera, cũng là kỉ niệm. Mà bà mọe em mong kỉ niệm của em đừng có bị bán cho bọn Tung Của! Tiện thể có bác nào biết Microsoft Edge load Facebook bị thiếu hình thì Fix cách nào không ạ?
@shenlongcorp cài chrome hay firefox vào sẽ hết nhe bạn 😁
shenlongcorp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mr KOP Em cài Opera rồi bác :p
shenlongcorp
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Lumisur PC đó bạn! Chắc do mạng quá, lúc load full lúc load thiếu ^^
Nếu thương vụ thành công thì tìm trình duyệt khác dùng thay Opera thôi. Đang thử nghiệm Tourch
vythanh168
ĐẠI BÀNG
8 năm
ai bồi thường vậy các bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019