Tập tành macro

tuanlionsg
19/11/2007 3:0Phản hồi: 12
Tập tành macro, chụp cái mạng nhện trong góc vườn.

#1. Chuỗi hạt sau cơn mưa, nhện chạy đâu mất.

#2. Không biết nhện gì, bé mà rất dữ.

12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tấm 1 hay. Nhưng hình như anh Tuấn không để máy song song với mạng nhện nên DOF mỏng quá.

Cả 2 tấm nhìn đều không nét. Em đoán là do anh dùng ống 105/2.8 mà tốc độ đều khá chậm (tấm đầu s=1/50s, tấm 2 s =1/100s) nên Dzung 😃

Cố lên nữa đi anh nhé.

Tip nhỏ: khi chụp macro, đừng xài chế độ đo sáng matrix. Nên xài center-weighted hoặc Spot.
anh binhpt nói hết rồi, em thì thích cái bokeh, đẹp phết.. nhưng cũng vì thế mà cái màng nhện nhìn cứ rối rối khó thấy 😁
Chuồn chuồn

Thì cố nữa xem sao: 😃

#1. Chuồn chuồn kim.

#2. Đậu trên đá

#3. Đậu trên phân trâu
Cả 3 đều hỏng: Chụp côn trùng cũng giống chụp người, "ăn tiền" nhất là cặp mắt. Trừ trường hợp cần chụp 1 phần hoa văn nào đó khác trên cơ thể nó (cánh bướm chẳng hạn).
Tấm 1: nét ở cái miệng
Tấm 2: nét ở cánh
Tấm 3: nét ở giữa cánh.

Anh Tuấn mạnh dạn dùng f/8-f/11 đi. mấy tấm trên toàn ở f/4 - f/5.6 thôi. Nên DOF mỏng quá.
Cảm ơn đồng chí Bình rất nhiều. Vậy là phải cố lên cố lên nữa hè...khà khà...😃
Hi hi, cảm ơn các anh em đã chia sẻ cho đại ca của em!
huybank
ĐẠI BÀNG
16 năm
#1 : a crop lại quá nên ảnh vỡ nhièu quá, ảnh cũng out nét nhiều
#2 : láy nét vào cánh
Chụp macro côn trùng thì anh lấy nét vào mắt của nó, D200 nó canh nét 11 điểm,
Cảm ơn anh Huy. Chụp côn trùng rón rén cứ như thằng ăn trộm...mà vui thật. Góp hết các lời khuyên của các anh hy vọng lần sau sẽ chụp tốt hơn hè. 😃
huybank
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cố lên anh Tuán ui, chụp macro dzui lém, em ko cso ống Macro, mặc dù khoái lắm but hết xiền rùi.
Hôm rùi chụp thử con Tamron 70-300 Macro 1: 2 mà đau mắt quá.ngắm chặp đứng lên hoa cả mắt.
Ko bít anh xài óng gì, khi nao cho em mượn tét dzới
Đúng là đau mắt thật! Nước mắt dàn dụa mới được tâm ảnh...mà hỏng mất ...hihihi... Mình chụp ống AF 105 /2.8. Bác Thanh đang ngâm cứu ống đó. Khi nào anh Huy cần thì lấy bắn thử he. Nghe bảo hệ thống của anh khủng lắm nhỉ...😃
huybank
ĐẠI BÀNG
16 năm
Hic, toàn hàng bèo ko anh Tuấn ui, con 105 F2.8 đó em cũng khoái lắm, a mua bi nhiêu thế
Hihihihihi....chưa mua anh Huy ơi. Ống đó đang mượn của anh thutra Bảo Lộc trên vnphoto đó, chắc anh Huy biết bác này. Nếu ưng thì mua thôi. Nghe bảo tầm khoảng 4T.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019