Test code và CRO test app cho thiết bị Webos

quocngodinh
8/8/2013 16:21Phản hồi: 4
Test code và CRO test app cho thiết bị Webos
Các bác có hài lòng với thiết bị webos của mình? tôi mong là có...
Các bác có muốn thiết bị webos của mình ngày càng hữu dụng hơn? tôi cũng mong là có...

Để bắt đầu chủ đề này tôi xin được phép bắt đầu với việc làm sao để lựa chọn 1 thiết bị webos chất lượng để các bác tha hồ vọc vạch với em nó/hay kiểm tra xem thiết bị webos của mình có hoạt động ổn định hay không!
Ở các dòng máy hiện nay như Samsung, Nokia, HTC,...các bác đều thấy các chương trình test máy có sẵn trong bản rom gốc của máy để chúng ta dễ dàng kiểm tra thiết bị như kiểm tra lcd, sóng sánh, touchscreen, sensors,... Vậy trên các thiết bị webos của chúng ta không có à? Thật sự là có đấy. Trong bản rom gốc của các thiết bị webos đều có phần mềm CRO test app, đây là soft dùng để test thiết bị webos mà các nhà cung cấp đã cài đặt sẵn.
Vậy CRO test app hoạt động như thế nào? sau đây xin giới thiệu các tính năng của soft:

Nào ta cùng test Touch screen xem nào:

Quảng cáo

Vậy là hoàn tất test Touchscreen. Ngoài ra các bác còn có thể test các phần còn lại của thiết bị như: hardware button, screen (màu sắc, điểm chết), audio, pin và nguồn, gps.

Thật sự đây là 1 công cụ khá hữu dụng cho những ai muốn bắt đầu với webos bằng cách lùng mua 1 thiết bị như: palm pixi, palm pixi plus, palm pre, palm pre plus, palm pre 2, palm pre 3,...
Tuy nhiên, cũng giống như chế độ Develop mode trên các thiết bị webos, CRO test app này là 1 công cụ ẩn, vậy làm sao để gọi nó ra mà thực hiện các tác vụ như ta mong muốn?
Đây bắt đầu là lúc các bác đụng vào cái phần rối rắm nhưng cũng đầy kích thích sự tò mò của webos. Với Develop mode, ta phải nhớ 1 cú pháp loằng ngoằng, nào là "upupdowndownleftright..." cứ như chơi Contra thưở nào (mà đâu phải ai chơi Contra cũng lấy được 30 mạng nhỉ), sau này cái cú pháp đó được rút gọn thành "webos20090606" cũng đã khá là đỡ tốn bộ nhớ cho não bộ của chúng ta nhỉ!

Tuy nhiên, để gọi CRO test app ta có cách đơn giản hơn (giống như gọi test code ở các dòng smartphone hiện tại): Mở Phone tab > tại Dialpad gõ #*8378# (thiết bị gsm) hay ##8378# (thiết bị cdma) > Call > bùm...CRO test app mời các bác xơi.

Quảng cáo

Những hình ảnh trên được thực hiện trên Palm Pixi Plus thân AT&T vỏ Verizon dùng webos1.4.5 của tôi.
Mong bài viết hữu dụng với các bác.
Cảm ơn đã theo dõi.

quocngo
Palm Treo 270|Palm Treo 600|Palm Treo 650|Palm Treo 680|Palm Pixi Plus Verizon|Palm Pixi Plus AT&T
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trong Device Info cũng tích hợp sẵn để test phần cứng , mình không nhớ chính xác đường dẫn vì lâu rồi ko vọc vạch máy
nqhuy90
TÍCH CỰC
11 năm
Trong Device Info có cái Interaction Test mà 🤔
Cái này cụ thể và nhiều hơn cái Quick Test trong Device Info .😃
Cái Quick test chỉ có bộ nhớ, wifi, bt , phone modem thôi.

Cám ơn bạn đã chia sẻ, rất hữu ích.
có cả test screen , touch , sensor , rung , mic , loa trong , loa ngoài nữa mà a 😃
fix máy xong e hay vào device info để test lại kĩ hết trước khi trả máy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019