#Tet19: Kinh nghiệm vệ sinh máy tính để bàn

QuanNDD
6/1/2015 11:26Phản hồi: 190
#Tet19: Kinh nghiệm vệ sinh máy tính để bàn
Thông thường sau một thời gian sử dụng, bụi bẩn thường tích tụ “cả lớp” bên dưới bàn phím và trên các linh kiện phần cứng, nhất là quạt làm mát, bộ tản nhiệt của CPUcard đồ họa. Không chỉ cản trở không khí lưu chuyển làm ảnh hưởng đến khả năng tản nhiệt, bụi bẩn còn ảnh hưởng đến độ bền và thậm chí là nguyên nhân ảnh hưởng đến tính ổn định của hệ thống.

Vì vậy việc dọn dẹp bụi bẩn máy tính sẽ giúp hệ thống hoạt động êm hơn đồng thời giữ không gian làm việc sạch sẽ và gọn gàng.

Công cụ chuẩn bị

ve sinh may tinh_hinh 2.jpg

• Tuốc-nơ-vít.
  • Bình xịt khí nén hoặc máy hút bụi cầm tay và chổi quét loại mềm.
  • Keo tản nhiệt CPU.
  • Dây rút dùng bó gọn cáp.
  • Khăn vải mịn và dung dịch vệ sinh màn hình.
Lưu ý

- Việc vệ sinh máy tính đòi hỏi bạn phải có kinh nghiệm về phần cứng và cần thao tác tháo ráp cẩn thận để tránh hỏng hóc. Trường hợp không tự tin vào kinh nghiệm cá nhân, bạn chỉ nên vệ sinh những thiết bị ngoại vi như bàn phím, chuột và màn hình như đề cập bên dưới.

- Với những thiết bị phần cứng còn trong thời gian bảo hành, tránh làm rách tem bảo hành và lưu ý cầm giữ chúng ở cạnh bên, không chạm vào chân cắm hoặc linh kiện trên bo mạch.

- Nếu cổng giao tiếp, kết nối máy tính với thiết bị ngoại vi hoạt động không ổn định, hãy thử làm sạch chúng với một ít dung dịch vệ sinh mạch điện tử.

- Trước khi thực hiện, bạn cần tắt máy tính, rút cáp nguồn và đeo vòng khử tĩnh điện (nếu có) hoặc có thể chạm vào phần kim loại của thùng máy để cân bằng tĩnh điện trong người. Ngoài ra, bạn cũng cần mang giày dép để cách điện và tránh đặt máy tính trên thảm khi dọn dẹp.

Thực hiện

ve sinh may tinh_hinh 3.jpg

Tháo nắp đậy bên hông thùng máy, tháo rời những linh kiện phần cứng cần vệ sinh kỹ hơn như tản nhiệt bộ xử lý, card đồ họa, card âm thanh và lớp lưới lọc bụi (nếu có) ở mặt trước và bên hông thùng máy.

Sử dụng máy hút bụi (hoặc bình xịt khí nén) và chổi quét nhẹ để làm sạch bụi bẩn tại những khu vực thường đóng bụi như mạch cấp nguồn bộ xử lý, tản nhiệt chipset, khe cắm RAM và khe gắn card mở rộng. Với bình khí nén, giữ đầu xịt sát với vị trí cần làm vệ sinh. Cách làm tương tự với các cổng kết nối thiết bị ngoại vi ở mặt trước và phía sau thùng máy.

Quảng cáo

ve sinh may tinh_hinh 4.jpg

Với bộ xử lý (CPU), sau khi tháo rời bộ tản nhiệt để làm vệ sinh, làm sạch lớp keo tản nhiệt cũ bên trên bề mặt CPU và bôi lớp keo mới trước khi lắp đặt như cũ. Riêng với card đồ họa, không tháo rời tản nhiệt vì chỉ một sai sót nhỏ khi thao tác có thể làm hỏng GPU.

Quạt và các miếng lọc bụi

ve sinh may tinh_hinh 6.jpg

Quạt làm mát đóng vai trò quan trọng trong việc giữ nhiệt độ linh kiện phần cứng ở ngưỡng cho phép, giữ tính ổn định của phần cứng khi hoạt động liên tục thời gian dài. Bên cạnh đó, thiết kế thùng máy (case) cũng phải đủ kín để không gây ồn đồng thời vẫn phải “mở” để đưa không khí mát từ ngoài vào và đẩy luồng không khí nóng ra khỏi thùng máy.

Với quạt làm mát, có thể sử dụng khăn ướt để lau sạch trong khi để làm sạch các lỗ thông gió của thùng máy nên sử dụng chổi quét và máy hút bụi. Bạn cũng có thể làm sạch các tấm lọc bụi bằng cách tháo chúng vào rửa dưới vòi nước

Quảng cáo

Chuột và bàn phím

ve sinh may tinh_hinh 7.jpg

Nhiều người dùng không biết rằng bàn phím, thiết bị có sự tương tác nhiều nhất lại là nơi tập trung bụi bẩn, mảnh vụn thức ăn và đây còn là “ổ vi trùng” gây bệnh. Để vệ sinh, lật úp bàn phím và vỗ mạnh hoặc dùng bình xịt khí nén thổi bay bụi bẩn, những mẩu vụn bên dưới phím nhấn. Bạn có thể dùng máy hút bụi thay cho bình xịt khí nén trong trường hợp này.

Kế tiếp, lau sạch bàn phím với chất diệt khuẩn hoặc cẩn thận hơn, bạn hãy dùng nắp bút hoặc một tua vít nhỏ để tháo tất cả phím nhấn (nếu có thể), ngâm chúng trong xà bông để diệt khuẩn sau khi đã chụp ảnh ghi nhớ vị trí các phím tương ứng.

Với chuột máy tính, dùng khăn vải mềm nhúng ướt để lau sạch phần thân chuột và nhất là các miếng đệm bằng Teflon ở mặt dưới để giảm sự ma sát, giúp chuột di chuyển nhẹ nhàng hơn. Với khu vực cảm biến dùng LED (hoặc laser), sử dụng tăm bông để làm sạch và lưu ý không để sợi cotton dính lại trong quá trình vệ sinh.

Màn hình

Phun một lượng vừa đủ dung dịch lên khăn vải mịn hoặc đơn giản hơn là làm ướt khăn vải, vắt thật khô và nhẹ nhàng lau qua bề mặt màn hình để làm sạch bụi bẩn, dấu vân tay. Tránh phun trực tiếp dung dịch lên màn hình hoặc sử dụng những chất tẩy mạnh như Acetone, Ethyl alcohol. Bạn cũng nên đọc kỹ thông tin hướng dẫn và những khuyến cáo khi sử dụng của dung dịch.

Kiểm tra trước khi kết thúc

ve sinh may tinh_hinh 8.jpg

Sau khi làm sạch các linh kiện phần cứng đã tháo rời, lần lượt gắn chúng vào vị trí cũ trong thùng máy. Hãy kiểm tra một lần nữa tất cả cáp dữ liệu, cáp nguồn để đảm bảo chúng đã gắn chặt. Kinh nghiệm thực tế cho thấy bạn nên buộc gọn gàng cáp nguồn, cáp dữ liệu để tạo sự thông thoáng bên trong thùng máy để hệ thống tản nhiệt hoạt động hiệu quả hơn.

Với bộ xử lý, đặt quạt tản nhiệt bên trên và điều chỉnh các chốt trùng khớp với vị trí lỗ thiết kế của bo mạch chủ. Để giữ cố định quạt tản nhiệt, nhấn mạnh các chốt giữ từ trên xuống đến khi nghe tiếng "tách". Hãy kiểm tra lại để chắc chắn các chốt giữ đã được gắn chặt bằng cách thử kéo các chốt cố định lên. Gắn cáp nguồn cho quạt vào đầu nối thích hợp trên bo mạch.

Cấp nguồn, khởi động máy tính để kiểm tra. Hãy chắc chắn mọi thứ hoạt động tốt trước khi đóng nắp thùng máy và hãy tận hưởng thành quả của bạn.
190 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xjchlo3gac
ĐẠI BÀNG
9 năm
dùng máy nén khí xịt thật lực - xong 😕
@dangkhoa_2808 Link đây nhé
các bác tự chọn máy nào tùy nhé.
mà bây giờ tết hết vận chuyển rồi, qua tết mới mua dc :D
@xjchlo3gac chuẩn, mà cứ 2 tuần xịt lần cho chắc. Chứ để cả năm rồi thì tốt nhất nên xịt xong rồi tháo ra vệ sinh kĩ rồi lắm lại! Máy xịt cũng rẻ, 150k hơn tí, xịt khá mạnh!
@tronghoang8705 Em cám ơn ạ. Định mua về tết dọn dẹp nhà cửa ấy :D
minhhieu_785
ĐẠI BÀNG
5 năm
@xjchlo3gac Phải dùng máy nén khí của hội rửa xe mới sạch bác ạ. em chuyên sử dụng để vệ sinh máy của nhà em ( gần chục cái)
stockplayer
ĐẠI BÀNG
9 năm
vệ sinh xong còn dư 2 con ốc, 1 miếng inox. k bit nằm ở đâu? haiz
phan huy dat
ĐẠI BÀNG
9 năm
@stockplayer quá nhọ bạn nhie :3
odimon
TÍCH CỰC
5 năm
@stockplayer Chuyện nhỏ bạn ơi ! Chừng nào dư vài cái tụ rơi ra mới sợ ;)
x_chien
TÍCH CỰC
9 năm
công việc này cần cơ bắp cuồn cuộn, nhất là mấy bác phòng nét vệ sinh bàn phím thì thôi rồi.
Mình thì khoảng 3 tháng vệ sinh 1 lần :
Bước 1 : tháo nắp bên hông thùng máy
Bước 2 : lấy cây quạt máy, bấm bút thật cao, cho nó quạt bay bớt bụi
Bước 3 : dùng cái cây cọ mềm quét là xong.
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@lamquoctien cái đó là vệ sinh thường thui , thườg thì mình làm vậy mỗi 1 tháng , sau 2 tháng thì mình tháo ra hết vệ sinh từng món , nhất là miếng tản nhiệt bụi nó bám thành lớp trong đó , rồi cánh quạt bụi bám lên quạt có lấy máy thổi cũng ko ra đâu phải lôi ra chùi từng cánh thì mới sạch dc , bác để bụi bám đầy wá thì rất ảnh hưởng . Nhất là PSU nguồn mà ko tháo tua vít ra thì buiị nó bám đầy trong đấy rất nóng .
@lamquoctien Chăm thế bạn. Mình chắc vài năm xịt lần ^^
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@lamquoctien Mình thì chơi tháo ra toàn bộ , để riêng từng món , VgA thì tháo hết ra chỉ còn miếng mainboard , mainboard cũng vậy tháo cpu ra , tháo hết sạch sẽ , ngâm nước lấy bàn chảy đánh rang chà sạch sẽ , lấy máy sáy tốc làm 1 vòng , để 2 ngày phơi nắng , đảm bao main như mới
Mở case ra, bật mô tơ lên xịt chừng 10'-> đem phơi-> xong!
MÌNH MỞ RA XONG, K BIẾT CẮM MẤY CÁI DAY NHỎ NHỎ NỐI GIỮA MAIN VỚI THUNG MYAS HIC HIC, AI CO KINH NGHIEM VỀ CAI NÀY GIÚP MÌNH.
@coixuong Mấy cái dây nhỏ nhỏ đó mình đoán là nối giữa thùng máy với main để mấy cái nút reset, power, đèn, USB có tác dụng đó bác ơi, gắn lung tung nó không có hiệu quả đâu 😃
zinkpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngokimphuc Thường thì nó như thế này, kinh nghiệm là bác gõ "tên main + front panel connector" là được. Vd: Asus P5Q Pro front panel connector.
58fb969e9d469_Esquemacables.PNG.ab5c4d7b1681db480703cdf9a31d812d.PNG.png
>>>><<<<<
ĐẠI BÀNG
5 năm
@trankhacchan Trước khi làm chụp hình lại . tí cắm y vậy
Longshy
TÍCH CỰC
5 năm
@trankhacchan Chân thụt vào đấy : dây power . Đối diện power là reset , còn dưới power là led - rồi đến led + , bên kia là led hhd . Hầu như main nào cũng thế , nhìn cái chân khuyết là biết
CrMonkeyX
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cũng hơi gà nên cho em hỏi 1 số thứ liên qua:

1. Bình xịt khí nén hoặc máy hút bụi cầm tay có thể mua ở đâu ?
2. Keo tản nhiệt thì mua loại nào ạ ? Và ở đâu ?

Cám, ơn các bác 😃
qh3_91
TÍCH CỰC
9 năm
@anhv41 Tùy thôi, kim loại thì dẫn nhiệt cực nhanh nhưng b phải bôi khéo nếu không sẽ dễ chập điện 😔 không biết bôi hay chưa có kn mà dùng nặng thì nên mua kem chứa gốm, còn thực ra chỉ văn phòng nhẹ nhàng, game ít thì keo 10k cũng đc, thậm chí là kem đánh răng chữa cháy 😆
@CrMonkeyX Bạn có thể dùng bình bơm nước tưới hoa.. đã thử và thành công
@qh3_91 Em đánh răng close up với hạt tinh thể the mát làm lạnh tức thì 😁.
Close up đồng hành cùng cuộc thi OC việt nam :D.
qh3_91
TÍCH CỰC
9 năm
@.:sunshine:. 😆 trc trên Voz có bài test tản nhiệt bằng Colgate và PS khá hay =)) nếu có nhu cầu b nên thử
Khoảng 1 năm mình vệ sinh 1 lần (vì sử dụng ít), theo thứ tự sau:
1. Tháo 1 bên nắp thùng
2. Dùng cái bàn chải đánh rằng ko dùng đến (hoặc cọ) quét các quạt và những ngóc ngách của thùng máy.
3. Lắp lại bỏ lên xe và mang ra tiệm bơm sửa xe máy.
4. Đến nơi sửa xe, tháo 2 bên thùng máy, dùng cái bơm xe của tiệm xịt 2 cái nắp thùng trước, rồi xịt dần vào trong. (bụi tung mù mịt). Xịt càng kỹ càng sạch keke
5. Lắp thùng, mang về (nhớ trả tiền lúc nãy dùng bơm)
6. Đến nhà, tháo 2 nắp thùng ra, dùng bàn chải chải lại những nơi con sót, dùng khăn ẩm lau 2 bên thùng, các chỗ trong thùng.... đừng lau lên các bo mạch là được.

(lưu ý nếu có tgian nên tháo ram và GPU ra để làm vệ sinh những tiếp điểm. Đặc biệt khi máy đã dùng trong 1 tgian dài)

Cái vụ tháo CPU gắn lại keo tản nhiệt + Cắt và dùng dây rút cố định các dây nối: mình chỉ lại khi sử dụng máy được 3 năm (với mật độ dùng cá nhân 1 tuần 10-20hrs sử dụng PC)
@nxtung2004 7. Lắp lại 2 cái nắp, sau đó mang ra tiệm vi tính nhờ mấy ảnh coi giúp sao mở ko lên hình 😆
_NyX_
ĐẠI BÀNG
9 năm
theo mình mang ra ngoài tiệm sữa xe, nhờ nó xịt phát là sạch bong
rồi trét lại keo tản nhiệt là xong 😆
Lechinh2111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@_NyX_ nó mà tưởng cái CPU là BUGI thì toi....
Bật máy bơm nước công suất cao, xịt vào, đem phơi. Xong
@huygapro Combo em nó đây
Bao nhanh
Bao sạch
CTNHT
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Mua ở đâu vậy bạn ? giá cả sao thế ? Cũng đang định đầu tư 1 bộ rửa xe ở nhà
@CTNHT Hitachi giá cao a
Mua hàng china hay Việt Nam giá rẻ nếu dùng ít
CTNHT
TÍCH CỰC
5 năm
@băng tải hai tín Mình cần dùng tốt và lâu dài, không ngại giá cao, bạn cho mình thông tin tham khảo với 😁
@CTNHT Mình mua hàng bãi nhật seconhand về làm máy móc cơ khí bạn ơi
Con máy bơm hitachi 12-15 chai
Còn máy xịt rửa xe thì rẻ bán đầy đường 3-5 chai tuỳ loại
mang ra tiệm ---> ngồi uống trà đá chờ lấy về, xong
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@king_of_mar1311 Mấy cao thủ ngoài tiệm ko ai làm vệ sinh cho bác đâu, toàn dân mới vào nghề thui, cao thủ ngta sửa ko à, bác thử vác con lap cũ cũ ra xem, về bảo đảm mất mấy cái lẫy với vài con ốc, còn pc thì ko nói do nó ít dùng lẫy, ốc thì lấy râu ô này gắn cằm bà kia đc
Gọi công ty môi trường đi.
lovedota
ĐẠI BÀNG
9 năm
Case này nhỏ gọn quá, mã là gì vậy mọi người @@
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@lovedota Case cooler máster http://tandoanh.vn/san-pham/2831/cooler-master-elite-120-advanced.html
@lovedota này là mấy case ITX, phải xài main ITX, main thường gắng k vừa đâu
chờ một bài cho laptop
@eckhart Lap thi lên youtube tìm mẫu máy mình dang sài hoặc tương tự
Có mấy thím nói dùng bình hơi nén tiệm sửa xe là coi chừng tèo cả bộ nhé 😃 không ít thì nhìu hơi nước(đã bị nén thành nước) sẽ ra theo đường xịt,bụi bẩn thì bay nhưng linh kiện bị ẩm nặng,bật lên cái bùm luôn 😃 thử cầm xịt lên bề mặt gì khô là biết ngay
Nó ăn bao nhiêu tiền vậy b? Tính gần tết làm vệ sinh đây mà sợ ra nó ko cho xịt.
_NyX_
ĐẠI BÀNG
9 năm
@.:sunshine:. nó lấy mấy k ah, thường nó sẽ nói cho nhiêu thì cho, chắc co 10k dc rồi
@.:sunshine:. Ra tiệm quen đầu đường nên nhiều khi ko tính tiền hehe. Bác cứ hỏi người ta, giá bằng 1 lần bơm 2 bánh hoặc chỗ nào khó tính thì cùng lắm là 2 lần (tuỳ bác xịt nhiều hay ít).

Những bình khi nén, mình đã dùng, thấy rất hiệu quả trong lần đầu tiên tuy nhiên càng về sau càng yếu dần. Dùng bình nén này cho những người không thể/xoay xở để có đầu bơm vì giá thành và hiệu năng của nó ko tương xứng.
__luongduc__
ĐẠI BÀNG
8 năm
@.:sunshine:. có đáng bao nhiêu đâu. Nếu gần nhà thì sang xịt nhờ cũng dược :v
bornlove
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu dùng bình hơi khí nén ngoài mấy chỗ sửa xe để xịt thì đừng xịt quá lâu vào quạt vì sẽ khiến quạt quay vận tốc rất cao, dễ hư
anhv41
TÍCH CỰC
9 năm
@bornlove bay lun mấy con tụ trên main lun chứ ở đó mà hư quạt 😃 , đã thấy 1 trường hợp đó ngoài , ong hcủ tiệm nét cầm cái thùng máy ra dùng mấy bom xe xịt vào thế là bay lun dàn tụ trong mainboard 😃) ổng ko bik lắp vào bật lên thì ko khởi động dc mở ra xem thì dàn phase vs mấy con tụ còn vài con 😃)
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
@bornlove Lấy cái tovit chặn quạt lại rồi xịt. Mình toàn lấy máy sấy chó vệ sinh Case. 😆
lollipop8x
ĐẠI BÀNG
9 năm
tưởng hay dùng máy thổi bủi chứ sao lại dùng máy hút bụi nhỉ..:| ai giải thích cho e phát đỡ phải mua máy thổi..😁 nhà đang có sẵn máy hút bụi bé rồi..:D
@lollipop8x Mình nghĩ là xịt hay hút cũng được, nhưng mà mấy cái chỗ mà xịt nó có khả năng làm bụi bay vào sâu bên trong thì mình hút, còn nó trống thì xịt chắc sẽ mạnh và bụi bám vào bay ra sẽ nhiều hơn 😃
@lollipop8x Thổi hay hút đều được. Nhưng hút thì thường lực yếu hơn. Bụi bám lâu ngày hút sẽ không sạch.
@nktoan0317080 chơi thổi bằng khí nén ở công ty mình còn không sạch hết bụi đây nè! 😁
cái bình xịt này yếu lắm, trc mua 1 lần rồi :eek:
kiếm vải mềm lau rồi dùng cái này còn hiệu quả hơn á 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019